[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

PLA

Xe máy
Giờ bọn trẻ con thi thoảng vẫn rên rỉ, ôi con nhớ Moon quá, ước gì được gặp lại Moon một lần, viết tên Moon lên khắp tường trong cơn nhớ nhung....nghe cũng tội và mình cũng có nhớ nó thật. Nhưng nghĩ lại ngày tháng kinh hoàng kia là hãi không dám ngu thêm lần nữa!
Mợ moon mà đọc đoạn này chắc đau lòng lắm :P

Xe ngư

Xe điện
Chó kiến mới chính là cái loại dễ cắn người nhất, tại vì nó ít được con người yêu thương vuốt ve đối xử tốt, chó gì thì chó kể cả con hổ hay con sư tử thôi, nó cứ được nuôi dưỡng từ bé rồi vuốt ve gặp ai cũng ôm ấp xem nó có thành con mèo ko

Ko đâu cụ ơi, lái ko cẩn thận vẫn ra đảo liền he he
Cụ nói e nghĩ chỉ đúng 1 nửa. Bơi đã ko nuôi chó thì thôi. Đã nuôi phải tìm hiểu đặc tính của giống loài đó cụ ạ! Mỗi giống chó lại có 1 đặc tính riêng, ưu và nhược. Để chủ chó có quyết định nuôi hay ko! E chơi chó cảnh gần 10 năm nên có chút ít chia sẻ với các cụ ạ

Nếu nuôi chó chung cư thì bác phải nghiên cứu thật kĩ đặc điểm từng giống. Theo em bác nên chọn mấy loại chó nhỏ và ít lông ấy.

B_M_T

Xe buýt
chưa nghe cờ hó húc người bao giờ,

Mrwrong

Xe tải
Trước em chiều con, nuôi một con chó Bắc Kinh lai Nhật. Giống này nhỏ nhỏ đáng yêu, dễ nuôi, dễ chăm, như cục bông, rất xinh. Có nó trong nhà công nhận cũng thích, sáng ra là nó bắc chân lên giường gọi cả lũ dậy, đuôi ngoáy tít mù, có nó bọn trẻ con chịu khó chạy thể dục với nó, được con chó Moon nhà em nó cũng khôn và tình cảm.

Nhưng em không thể chịu nổi mùi chất thải của nó, em không biết dạy nên nó ị tè tùm lum trong nhà! Trời ơi, cả ngày đi làm về bước vào nhà như bước vào cái toa lét bẩn thỉu, vừa phải dọn, vừa phải lau nhà bằng nước rửa bát pha loãng xong lại một lượt nước sạch vắt chanh...Ôi em trở nên cực kỳ cáu bẳn và dễ nổi cơn điên. Thứ nữa là lông, nó vương vãi khắp nơi, không cách nào hết được kể cả hút bụi vì nó bay vào cả ngóc ngách khe kẽ trong nhà. Và có vệ sinh nhà cửa, tắm rửa cho nó hàng ngày thì nhà vẫn um mùi chó :((:((:((

Dù bọn trẻ con đã thực hiện cam kết rằng nuôi chó thì bọn chúng phải chăm sóc và dọn vệ sinh cho cả chó lẫn nhà, nhưng em vẫn là lao động chính! Được ba tháng thì em không thể chịu đựng thêm thế là sang công cuộc tìm người để cho!

Giờ bọn trẻ con thi thoảng vẫn rên rỉ, ôi con nhớ Moon quá, ước gì được gặp lại Moon một lần, viết tên Moon lên khắp tường trong cơn nhớ nhung....nghe cũng tội và mình cũng có nhớ nó thật. Nhưng nghĩ lại ngày tháng kinh hoàng kia là hãi không dám ngu thêm lần nữa!
Cụ đúng là thiếu kinh nghiệm nuôi. Em chia sẻ thêm nhé!
1. Rèn cho nó đi vệ sinh đúng giờ, hoặc đúng chỗ. Như con chó nhà em em rèn cho đi vệ sinh vào 02 khung giờ là sáng sớm và tối khi em dắt nó đi dạo bờ sông. Có hôm mưa gió không đi được cũng phải đến ngày thứ 3 nhịn nó mới đi bậy ra nhà. Còn bình thường tuyệt nhiên không bao giờ. Còn nhà hàng xóm CC em ở lại rèn cho chó nhà nó biết chạy vào WC để đi.
Cụ đừng lau bằng nước rửa bát, không hết mùi đâu. Hãy lau bằng nước Javen sau đó xịt bằng cái bình nước thơm khử mùi bán ngoài cửa hàng chó mèo 210k/lọ. Hết sạch mùi ngay.
2. Lông nó rụng thì cụ phải thường xuyên chải, gỡ rối nó sẽ ít rụng ra nhà. Giải pháp triệt để nhất là nuôi con Poodle, loài này không rụng lông nên nhà rất sạch.
3. Mùi hôi đặc trưng của chó: Mỗi tuần vắt tuyến hôi ở phần hậu môn nó 1 lần sẽ hết mùi hôi. Nếu không vắt thì có tắm hằng ngày nó vẫn có mùi hôi.
Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng cụ.
Lại khoe ảnh 1 kẻ đang sống ở chung cư :P

pandahn

Xe điện
Bệnh dại sợ gió sợ nước. Trên này gió thổi phần phật. Cụ vẫn lên of được chứng tỏ không sao. Yên tâm.

khoainuongchip

Xe buýt
Sao chó húc mà lại có vết đỏ ở chân nhỉ. Nhiều người sau 3-4 tháng mới phát dại đó cụ ợ ~X(

omerta77

Xe điện
Húc khác với cắn mà cụ??? Con chó đấy có sừng đâu mà cụ sợ :D
Nhưng thôi cẩn tắc vô áy náy. Không tiêm có khi cụ lại đi BV tâm thần thì còn nguy hơn

degea9

[Tịch thu bằng lái]
Tiêm vacxin này an toàn mà,của Pháp.

honda_cub79

Xe lăn
Chào các cụ!

Chuyện của em thế này. Các đây gần tháng, e có bế ku nhà e chơi dưới nhà. Có con chó nhà gần đấy nó chơi ở vỉa hè. Trong lúc không chú ý em quay lại thì thấy nó húc vào chân, lúc đó e cũng mặc quần nỉ dài. Xong em có kéo quần lên kiểm tra không thấy vết gì, chỉ có mấy nốt đỏ đỏ viêm nang lông. Con chó này thì bọn trẻ con loanh quanh đây vẫn chơi đùa, sờ ôm nghịch. Được mấy hôm thì em không thấy con chó nữa đâu, gần chục ngày sau có hỏi lại chủ nhà thì bảo nó bị bắt trộm rồi. Lúc này em bắt đầu thấy lo lo vì nó mất sau mấy ngày húc vào chân em.

Từ sau đợt đó, em thỉnh thoảng lại ốm với mệt, đỉnh điểm là tuần trước chiều người cứ mệt mệt, rồi khó chịu làm em nghỉ làm mất 2 hôm. Xong cái bắp chân bên nó húc thỉnh thoảng nó hơi nhức làm e càng lo. Sau em đi khám xét nghiệm thì cũng ko ra bệnh gì. Lúc này làm em càng lo sợ bị chó dại.:(. Thế rồi em quyết định đến 70 Nguyễn Chí Thanh để tư vấn tiêm phòng. Bác sĩ bảo lo lắng quá thì cứ tiêm cho an tâm, vacxin bây giờ cũng an toàn không nguy hiểm như trước. Thế là em quyết định tiêm. Tiêm xong thì em cũng đỡ lo hơn, nhưng 1 tuần trước đó lo nghĩ nhiều đến bệnh dại làm e stress quá. :(

Có phải e lo lắng quá không các cụ? Các cụ cho em ít lời khuyên.
Em cảm ơn!
Không bị xước da chảy máu thì không phải lo đâu cụ ơi, đi tiêm làm gì cho nó hại người.

sherlock cốc

Xe buýt
ối người chết vì lo mình bị bệnh đấy, thoải mái tâm lí quan trọng đấy cụ.

batman90

Xe hơi
chưa nghe cờ hó húc người bao giờ,
Thì nó đùa húc mõm vào chân thôi cụ. :D
Húc khác với cắn mà cụ??? Con chó đấy có sừng đâu mà cụ sợ :D
Nhưng thôi cẩn tắc vô áy náy. Không tiêm có khi cụ lại đi BV tâm thần thì còn nguy hơn
Nó húc vào thì vẫn có dãi ở mồm dính vào quần cụ à. Tại lúc đó thấy quần vùng đó nó sẫm màu hơn nghi do dãi của nó.
Sau khi húc vào chân cụ thì con chó lăn ra chết?

Cụ quá nguy hiểm :))
Nó bị bắt mất mà cụ, chủ nhà bảo thế. E thấy trùng hợp quá, tự nhiên sau hôm đấy mấy hôm nó lại bị bắt mà e thấy ở Hà Nội này có hay bắt trộm chó như ở quê đâu mới nghi. :))
Tiêm vacxin này an toàn mà,của Pháp.
Loại này giờ an toàn, loại Việt Nam mình sản xuất độc hại ngày xưa giờ cấm dùng rồi sao ấy cụ.
ối người chết vì lo mình bị bệnh đấy, thoải mái tâm lí quan trọng đấy cụ.
Đúng rồi cụ, mấy hôm đó e lo nghĩ nhiều càng sợ và mệt mỏi thêm.
Sao chó húc mà lại có vết đỏ ở chân nhỉ. Nhiều người sau 3-4 tháng mới phát dại đó cụ ợ ~X(
Vết đỏ là mấy cái nốt viêm nang lông ở lỗ chân lông của e đấy cụ. Chứ con chó nó húc vào có vết gì đâu. :D. Có người 1 năm, vài năm mới phát bệnh nên e đành tiêm cho yên tâm.

thuongnho

Xe buýt
Cụ có thể chia xẻ thêm về việc vắt tuyến mồ hôi ko cụ, e mới nghe lần đầu.
Cụ đúng là thiếu kinh nghiệm nuôi. Em chia sẻ thêm nhé!
1. Rèn cho nó đi vệ sinh đúng giờ, hoặc đúng chỗ. Như con chó nhà em em rèn cho đi vệ sinh vào 02 khung giờ là sáng sớm và tối khi em dắt nó đi dạo bờ sông. Có hôm mưa gió không đi được cũng phải đến ngày thứ 3 nhịn nó mới đi bậy ra nhà. Còn bình thường tuyệt nhiên không bao giờ. Còn nhà hàng xóm CC em ở lại rèn cho chó nhà nó biết chạy vào WC để đi.
Cụ đừng lau bằng nước rửa bát, không hết mùi đâu. Hãy lau bằng nước Javen sau đó xịt bằng cái bình nước thơm khử mùi bán ngoài cửa hàng chó mèo 210k/lọ. Hết sạch mùi ngay.
2. Lông nó rụng thì cụ phải thường xuyên chải, gỡ rối nó sẽ ít rụng ra nhà. Giải pháp triệt để nhất là nuôi con Poodle, loài này không rụng lông nên nhà rất sạch.
3. Mùi hôi đặc trưng của chó: Mỗi tuần vắt tuyến hôi ở phần hậu môn nó 1 lần sẽ hết mùi hôi. Nếu không vắt thì có tắm hằng ngày nó vẫn có mùi hôi.
Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng cụ.
Lại khoe ảnh 1 kẻ đang sống ở chung cư :P

LinhLinh94

Xe hơi
Không nên nuôi cụ à, cụ nuôi chỉ khổ hàng xóm thui

2019.Matiz.2019

Đi bộ
Hi hi cụ tìm hiểu về chó mà cụ lại gọi con này là pitbull là sao ạ? E trên hình là và như cụ tả là pug là loại cho nhỏ và hiền lành. Còn mặt nhăn nữa có bulldog nhưng giống này to và đặc tính chảy dãi ko nuôi trong ko gian hẹp đc ạ! Còn e pitbull là cụ nói là 1 loài chó săn, chó chiến nhé! Nhà có trẻ nhỏ càng ko nên nuôi!
Vâng ạ, ý em là con chó mặt ủ rũ, nhăn nhúm ấy ạ, kinh bỏ xừ cho không em cũng chả nuôi, chó ngoại em thấy giống Bẹc Giê hoặc Alaska đẹp phết.

Ngọc Mi Lan

Xe tải
Cụ nói e nghĩ chỉ đúng 1 nửa. Bơi đã ko nuôi chó thì thôi. Đã nuôi phải tìm hiểu đặc tính của giống loài đó cụ ạ! Mỗi giống chó lại có 1 đặc tính riêng, ưu và nhược. Để chủ chó có quyết định nuôi hay ko! E chơi chó cảnh gần 10 năm nên có chút ít chia sẻ với các cụ ạ
Cụ chơi chục năm thì em cũng có đến 7-8 năm chơi dòng chó to em biết, em còn biết khu nhà cụ (tây hồ) có những ai có máu mặt trong giới chơi chó đắt tiền ở HN cơ :D. E thì mấy con chó cảnh bé bé e ko thích lắm, chúng nó chỉ đáng yêu nuôi làm thú cưng trong nhà thôi, còn bọn to thì mới thật sự là chơi, đòi hỏi cực kỳ khắt khe và ăn cũng nhiều có khi lượng và chất còn hơn cả người thế nên phải có điều kiện mới nuôi đc, nhất là mấy cụ nhà phải có vài trăm mét vuông :D