[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Em là thằng đang nuôi chó ở chung cư, em đã nuôi được khá lâu và chưa bị hàng xóm phản ánh lần nào. Em chia sẻ những thứ em phải thực hiện:
1. Đăng ký vật nuôi với BQL, định kỳ 06 tháng phải nộp sổ khám bệnh, tiêm phòng, tẩy giun cho BQL để họ theo dõi. Quá hạn bị nhắc ngay.
2. Đi xuống hoặc đi lên bằng cầu thang bộ thoát hiểm (đi xuống) hoặc thang máy chuyển hàng (đi lên).
3. Đi thang máy dù là thang hàng vẫn phải bế chó lên (tránh ị, đái ra thang và hành lang).
4. Cấm dắt ra nơi công cộng như sảnh cộng đồng, phòng tập, hồ bơi, lối đi dạo... chỉ được cho đi dạo ở vườn hoa ven kè bờ sông. Chủ dắt đi dạo buộc phải rọ *** và có dây xích cho chó. Kèm theo túi nilon để dọn chất thải khi nó thải ra.
5. Tắm thường xuyên tránh mùi hôi của chó. Tuần em tự tắm cho nó 1 lần, đi tiệm 1 lần. Vắt tuyến hôi 1 lần 1 tuần nên hết mùi.
6. Hạn chế tiếng sủa. May thay con chó em nuôi rất ít sủa.
...
Nói chung nếu không có ý thức, không có thời gian chăm sóc nó thì không nên và không thể nuôi ở CC được. Nên cụ cân nhắc :D
Gửi cụ xem hình con chó em nuôi :)

Còn hơn nuôi 1 đứa trẻ cụ nhỉ

dungblhk

Xe buýt
E đã từng nuôi chó trên 20 năm, nhưng lúc đó ở nhà mặt đất có sân vườn gần 100m. Lúc đó nuôi 2 con, 1 con để sân trước, 1 con sân sau. Chó là con vật rất tình cảm, có con e nuôi hơn 14 năm mới chết đem chôn rồi lại mang con khác về nuôi. Nhưng lên chung cư thì nuôi chó là 1 điều cực kỳ bất tiện, đến giờ e dị ứng luôn với hàng xóm nuôi chó. Các bất tiện có thể kể ra: tiếng chó sủa vọng trong chung cư rất to gây cực kỳ khó chịu. Chó đi cùng người trong thang máy mùi và nhất là cứ ngửi với hít người cho cảm giác ghê ghê. Mất vệ sinh, các vị nuôi chó cứ dắt đi vệ sinh ở gốc cây, vỉa hè...Tóm lại là nhà không có sân vườn riêng, ở chung cư tốt nhất là không nên nuôi.

Mrwrong

Xe tải
Còn hơn nuôi 1 đứa trẻ cụ nhỉ
Cũng không đến mức như một đứa trẻ. Nhưng thực sự nếu không yêu chó không thể làm được. Vì thế các cụ yêu chó theo phong trào nên yêu theo đĩa hợp lý hơn :D

Trai nam dinh

[Tịch thu bằng lái]
Nuôi và k mang ra ngoài là được thôi có gì đâu, em ở nhà đất nuôi chó và nó còn chả ra ngoài bao h
cụ ở nhà đất cụ xích trong hàng rào là ok, chung cư nó khác, chung tường chung vách nên cách âm không tốt cho sủa gây ảnh hưởng nhà khác, màddax nuôi thì làm gì có chuyện không cho nó ra ngoài, 3 bữa là nó chết

3077

Xe container
cụ ở nhà đất cụ xích trong hàng rào là ok, chung cư nó khác, chung tường chung vách nên cách âm không tốt cho sủa gây ảnh hưởng nhà khác, màddax nuôi thì làm gì có chuyện không cho nó ra ngoài, 3 bữa là nó chết
Cụ cũng như phần lớn những ông nuôi chó trên mẹt ở trên thì có biết nuôi con chó như nào đâu mà bảo cần xích hay k thả ra thì nó chết =)). Cái bọn nuôi chó to vô ya thức thì ai cũng ghét, kể cả ng nuôi hay k. Còn những ng nuôi có ý thức thì có nhìn thấy đâu mà biết

TUCSON9389

Xe điện
Đừng nuôi, phiền lắm
Tôi chứng kiến khá nhiều gia đình chiều con mà nuôi chó, được mấy hôm nhiều hệ luỵ quá ko kham nổi, lại phải hô hào đem cho đến khổ.

Nuôi chó, đặc biệt ở chung cư, sẽ gặp các vấn đề:
Tiếng ồn, nó sủa suốt ngày đêm, 3 giờ sáng hàng xóm đập cửa nhắc nhở.
Mùi, chó nuôi trong nhà rất hôi, ị thối tè khai.
Lông rụng, cháu nào hen hoặc viêm mũi biết ngay.
Rận bọ, đốt sang cả người
Cắn phá đồ, đặc biệt giày da, sa lông
Mỗi khi đi đâu vắng lại phải đem gửi hoặc nhờ người cho ăn.
đúng là không nên chiều con vô điều kiện như thế này. giáo dục tăng trách nhiệm thì có nhiều cách, đâu phải chỉ có chó mới làm cho người có trách nhiệm
em cực kỳ dị ứng với các thành phần kiểu như thế này. em cũng sống ở chugn cư, nhìn mấy nhà nuôi chó như nhìn những người ở hành tinh khác đến í. một lần em vào cái thang máy mà họ vừa đưa chó vào mà em phải quay ra. khủng khiếp

kduc

Xe Cứu Trợ
Bó tay với dân việt nam, ông nào cũng ghét chó, hở ra là ăn thịt nó được ngay, lúc ăn thì cười hỉ hả, ầm ĩ.
Thế mà trộm nó bắt chó thì đánh đập thui trộm như vừa bắt mất người thân trong gia đình
Nếu ghét thì phải ghét thằng chủ vô văn hoá, để nó ị lung tung xong là dắt chó chạy biến, chứ chó nó như trẻ con biết gì
Trước có ông chã hay min miếc gì trong otofun, chữ kí thể hiện nội dung cả tuần ăn thịt chó, não của ông đấy chắc chỉ có thịt thôi
Chó là một loài trung thành, rất đáng nuôi, nhất là với người thích cuộc sống độc thân ( ko tính vài trường hợp cá biệt chó săn cắn cả người cả chủ, khá hiếm, vì nếu tính thế thì trâu bò nó húc chết người hoặc trọng thương đầy ra, chẳng nhẽ ko nuôi)
Chó nó lúc nào cũng vui đùa với chủ, kể cả chủ đánh đập mắng nó, tầm 10p sau là nó coi như ko có chuyện gì. Yêu chó thì chắc chắn là người sống tình cảm, ko ích kỉ.

Bao giờ đa phần dân việt nam mới hiểu đc là chó hay mèo hay động vật cũng là một mạng sống đáng trân trọng. Chó có cắn người thì đấy là một số trường hợp cá biệt, ko qui ra ghét tất cả chó được. Giống như người cũng giết người thôi
Các bác trên này ít người ghét chó nhưng đa số ghét người chủ cho vô ý thức gây ảnh hưởng đến người khác, bác nên dùng từ cho chính xác.

Con nào càng bé thì càng sủa nhiều, con fox là con dễ bị bắt nạt nhất nên theo bản năng từ bé nó đã phải tự sử dụng tiếng sủa để tự bảo vệ bản thân :D Cụ cứ xe mấy con chó to nó có bao giờ sủa bừa đâu, 10 con thì 9 con điềm đạm (trừ chó con). :D
Mấy con chó to thì nó tự coi là đẳng cấp trên rồi, giống bọn tướng xxx, va chạm nó có cần phùng mang trợn mắt bao giờ đâu :))
Em mà nhà cỡ nghìn m là làm cặp Becgie, dáng đã đẹp mà tiếng sủa của nó nghe thích thật, tiếng bass cứ gọi là :))

Trai nam dinh

[Tịch thu bằng lái]
c
Cụ cũng như phần lớn những ông nuôi chó trên mẹt ở trên thì có biết nuôi con chó như nào đâu mà bảo cần xích hay k thả ra thì nó chết =)). Cái bọn nuôi chó to vô ya thức thì ai cũng ghét, kể cả ng nuôi hay k. Còn những ng nuôi có ý thức thì có nhìn thấy đâu mà biết
cụ cứ bảo em nuôi chó trên mẹt, em thậm chí cả nam mới chén một lần. Em cực kỳ yêu chó nhưng để bố mẹ nuôi ở quê thôi, nhà em cũng nuôi tầm 10 con rồi, ko bao giờ giết chó già, ốm chết đem chôn, được cái đất ở quê rộng nên nuôi mấy con một lúc cũng chẳng sao. Nói thế để cụ hiểu chứ ko phải em kỳ thị gì, nuôi phải đúng nơi đúng chỗ

navara2015

Xe tải
Website
banquyen247.com
nhà cháu cực kì thích chó, đến nối 2 vc còn tính chuyển công việc về quê để nuôi chó, chứ chung cư thì k nuôi đc

phuongan

Xe điện
Trước em chiều con, nuôi một con chó Bắc Kinh lai Nhật. Giống này nhỏ nhỏ đáng yêu, dễ nuôi, dễ chăm, như cục bông, rất xinh. Có nó trong nhà công nhận cũng thích, sáng ra là nó bắc chân lên giường gọi cả lũ dậy, đuôi ngoáy tít mù, có nó bọn trẻ con chịu khó chạy thể dục với nó, được con chó Moon nhà em nó cũng khôn và tình cảm.

Nhưng em không thể chịu nổi mùi chất thải của nó, em không biết dạy nên nó ị tè tùm lum trong nhà! Trời ơi, cả ngày đi làm về bước vào nhà như bước vào cái toa lét bẩn thỉu, vừa phải dọn, vừa phải lau nhà bằng nước rửa bát pha loãng xong lại một lượt nước sạch vắt chanh...Ôi em trở nên cực kỳ cáu bẳn và dễ nổi cơn điên. Thứ nữa là lông, nó vương vãi khắp nơi, không cách nào hết được kể cả hút bụi vì nó bay vào cả ngóc ngách khe kẽ trong nhà. Và có vệ sinh nhà cửa, tắm rửa cho nó hàng ngày thì nhà vẫn um mùi chó :((:((:((

Dù bọn trẻ con đã thực hiện cam kết rằng nuôi chó thì bọn chúng phải chăm sóc và dọn vệ sinh cho cả chó lẫn nhà, nhưng em vẫn là lao động chính! Được ba tháng thì em không thể chịu đựng thêm thế là sang công cuộc tìm người để cho!

Giờ bọn trẻ con thi thoảng vẫn rên rỉ, ôi con nhớ Moon quá, ước gì được gặp lại Moon một lần, viết tên Moon lên khắp tường trong cơn nhớ nhung....nghe cũng tội và mình cũng có nhớ nó thật. Nhưng nghĩ lại ngày tháng kinh hoàng kia là hãi không dám ngu thêm lần nữa!

3077

Xe container
Trước em chiều con, nuôi một con chó Bắc Kinh lai Nhật. Giống này nhỏ nhỏ đáng yêu, dễ nuôi, dễ chăm, như cục bông, rất xinh. Có nó trong nhà công nhận cũng thích, sáng ra là nó bắc chân lên giường gọi cả lũ dậy, đuôi ngoáy tít mù, có nó bọn trẻ con chịu khó chạy thể dục với nó, được con chó Moon nhà em nó cũng khôn và tình cảm.

Nhưng em không thể chịu nổi mùi chất thải của nó, em không biết dạy nên nó ị tè tùm lum trong nhà! Trời ơi, cả ngày đi làm về bước vào nhà như bước vào cái toa lét bẩn thỉu, vừa phải dọn, vừa phải lau nhà bằng nước rửa bát pha loãng xong lại một lượt nước sạch vắt chanh...Ôi em trở nên cực kỳ cáu bẳn và dễ nổi cơn điên. Thứ nữa là lông, nó vương vãi khắp nơi, không cách nào hết được kể cả hút bụi vì nó bay vào cả ngóc ngách khe kẽ trong nhà. Và có vệ sinh nhà cửa, tắm rửa cho nó hàng ngày thì nhà vẫn um mùi chó :((:((:((

Dù bọn trẻ con đã thực hiện cam kết rằng nuôi chó thì bọn chúng phải chăm sóc và dọn vệ sinh cho cả chó lẫn nhà, nhưng em vẫn là lao động chính! Được ba tháng thì em không thể chịu đựng thêm thế là sang công cuộc tìm người để cho!

Giờ bọn trẻ con thi thoảng vẫn rên rỉ, ôi con nhớ Moon quá, ước gì được gặp lại Moon một lần, viết tên Moon lên khắp tường trong cơn nhớ nhung....nghe cũng tội và mình cũng có nhớ nó thật. Nhưng nghĩ lại ngày tháng kinh hoàng kia là hãi không dám ngu thêm lần nữa!
Em nuôi thử nhiều loại rồi, có poodle là ít mùi nhất trong các loại

Đi vệ sinh thì phải rèn thôi, chưa rèn được thì nhốt lồng lúc nào về nhà thì thả

phuongan

Xe điện
Em nuôi thử nhiều loại rồi, có poodle là ít mùi nhất trong các loại

Đi vệ sinh thì phải rèn thôi, chưa rèn được thì nhốt lồng lúc nào về nhà thì thả
Em mới nuôi lần đầu, nên ít kinh nghiệm cụ ạ. Giờ bọn trẻ con đang nuôi mộng lớn lên kiếm nhiều tiền mua nhà có vườn rộng để nuôi chó :D

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Ở chung cư nuôi chó phiền lắm. Dắt đi vệ sinh ở đâu nhớ dọn sạch và rọ mõm, nếu không bị thịt chả oan.

3077

Xe container
Em mới nuôi lần đầu, nên ít kinh nghiệm cụ ạ. Giờ bọn trẻ con đang nuôi mộng lớn lên kiếm nhiều tiền mua nhà có vườn rộng để nuôi chó :D
Thực ra phải xác định là mình thích và chăm đc mới nuôi, bọn trẻ con nhà em chỉ thích chơi với nó chứ k chăm được. Bme mà lười hoặc k thích là dăm bữa nghỉ ngay

nông^_^dân

Xe tăng
Nuôi theo đĩa đừng nuôi theo con.
Em thật trẻcon thì nó thích đủ thứ, đừng vì chiều con trẻ quá mà gây ảnh hưởng tới người khác, chả có kinh nghiệm nào nuôi chó ở chung cư đâu ạ. Có chăng cụ phải tắm rửa cho nó ngày một cho đỡ hôi, huấn luyện nó phóng uế đúng chỗ, cần thiết xây cho nó cái nhà vệ sinh riêng. Thế thôi.
Em thường gọi cả mẹt cụ ạ, đủ món :D

vietbamboo

Xe điện
Nhà cháu nuôi 12 con chó núi. Phân làm 3 khu vực trong vườn. Mấy con gần cổng ra vào cũng gần khu ngủ của 3 bác làm vườn. Đêm đến chó sủa còn bị các bác dậy tẩn cho 1 trận vì làm các bác mất ngủ. Đấy là người trong nhà còn khó chịu huống hồ trong cái chung cư.
Bỏ ngay ý định từ suy nghĩ ah vì nó làm phiền người khác.

Archer

Xe điện
Ở chung cư vẫn có thể nuôi cho mà không làm phiền hà người khác? Em nghĩ nuôi ở đâu chat phiền, nếu cách chọn, cách nuôi của mình ko phù hợp với cộng đồng nơi mình sinh sống. Rm đã nuôi đủ loại, to bé, dữ hiền đủ cả. Có điều chưa bao giờ nuôi ở chung cư vì em chưa ở chung cư bao giờ. Nhưng nuôi chó gì thì người cũng phải giành thời gian, không gian cho con chó mình nuôi (trừ phi nuôi lấy thịt).

To đây

Bé đây

Nếu coi nó là bạn thì mình sẽ đỡ ngại và quan tâm đến nó nhiều hơn :)

Trục

Xe ba gác
Nhà riêng nuôi còn bí, nói gì là chung cư cụ ây.
Nhà cháu ở chung cư nhưng bọn trẻ con thích nuôi chó quá. Cháu muốn nuôi con nào nhỏ xinh và ít sủa, dễ nuôi để bọn trẻ có thêm tí trách nhiệm. Nhờ các cụ chỉ giáo ít kinh nghiệm với. Cháu xin cám ơn trước.

tellme

Xe tăng
F1 nhà em đang đòi nuôi chó, cũng hứa đủ thứ :))
Nhà em là nhà ống, sau khi đọc hết thớt thì quyết đinh: THÔI :D :D