[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Các "cụ" nhìn bức ảnh này rồi còm men, mấy chục năm nay Thầy đào tạo các thế hệ thế này, đều đặn hàng ngày hàng tháng trừ Chủ Nhật. Mỗi học viên của Thầy khi ra đời đều ít nhiều chịu những ảnh hưởng nhất định từ một nhân cách TỐT.
Các cụ chưa hiểu về Thầy, hãy tìm hiểu trước khi buông lời dung tục!
E thấy bài thơ cũng đầy dung tục cụ ợ :( - Cho nên cũng chả trách được các cụ buông lời tung dục :D

E dự là cụ cũng ko xơi thịt chó phỏng ợ?

Raubac

Xe tăng
Quan trọng hóa và nâng cao quan điểm quá, thế này thì mất gần hết bạn :)

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Thịt chó em vẫn ăn.
Nhưng hỗn láo với Thầy thì em không dám.
Đa phần mọi người "chửi" cho sướng miệng, chứ biết Thầy rồi thì không có những lời lẽ như thế đâu.
E thấy bài thơ cũng đầy dung tục cụ ợ :( - Cho nên cũng chả trách được các cụ buông lời tung dục :D
E dự là cụ cũng ko xơi thịt chó phỏng ợ?

buidinhphuoc

Xe điện
Bác Tân này béo lắm
Toàn gị gút nó hành
Không dám chén thịt chó
Tự vỗ ngực văn minh

Chỉnh sửa cuối:

vuvanphong

Xe điện
Lạ Thay cụ Thái Bá Tân
Cuồng si con chó mà chê đồng bào
Chó thì yêu đến thế nào
Đủ cân thì thịt đồng bào no say
Dồi ngon rượu quý đưa cay
Ai không thưởng thức buồn thay một đời

Thanh Lam

Xe buýt
Em sợ nhất mấy cụ tư duy như người Mỹ thế này thịt chó không ăn nhưng có hẳn máy xay thịt gà con mới nở, chuyên buôn bán vũ khí và gây chiến khắp mọi nơi.

• Vodka
Reactions: HnA

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Thịt chó em vẫn ăn.
Nhưng hỗn láo với Thầy thì em không dám.
Đa phần mọi người "chửi" cho sướng miệng, chứ biết Thầy rồi thì không có những lời lẽ như thế đâu.
Thế sao cụ ko cho rằng cái bài thơ đó là chửi đổng thiên hạ?
Mà ổng có trách nhiệm gì mà chửi đổng thiên hạ như vậy?
Chửi đổng bị chửi lại cũng đáng thôi cụ ợ - Ở đây là bàn riêng về vấn đề chó với chửi chứ chả liên quan gì đến thầy với thợ cụ ợ!
Mà nếu là thầy thì dc cho phép mình chửi thiên hạ phỏng cụ?

ldt_tx

Xe tăng
@zonet: cụ cóp cái bài thơ đó về thì phải dẫn chứng đầy đủ câu chuyện. Ông Tân trước đây chỉ kêu gọi học sinh ko ăn thịt chó và tiết canh hết sức nhẹ nhàng, thậm chí còn là lời cầu xin. Mấy thành viên của cái hội cuồng thịt chó kia nhiều lần nhảy vào fb của ông Tân phê phán đả kích linh tinh bao biện cho cái máu cuồng chó nên mới làm ông ý bức xúc như vậy. Theo chỗ tôi biết thì ko dưới 3 lần ông Tân cảnh báo với những fan cuồng chó vào fb của ông ý quậy rồi. Mà FB là trang cá nhân, ông ý có lên báo đài đại chúng để lên án cái hội đó đâu. Cụ tha cái bài thơ ý về đây đã hỏi ông ý chưa?
em nghĩ chả ai tự nhiên nhảy vào fb của ông ấy đả kích phê phán thịt chó mà cụ tự nghĩ ra thế thôi

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Các cụ ở đây, chắc chắn chưa có đóng góp nào cho xã hội lớn lao như Thầy Tân, việc này mới quan trọng và thiết thực.
Hầu hết chỉ nhìn vào một sự việc nhỏ để hùa theo chửi bới.
Thế sao cụ ko cho rằng cái bài thơ đó là chửi đổng thiên hạ?
Mà ổng có trách nhiệm gì mà chửi đổng thiên hạ như vậy?
Chửi đổng bị chửi lại cũng đáng thôi cụ ợ - Ở đây là bàn riêng về vấn đề chó với chửi chứ chả liên quan gì đến thầy với thợ cụ ợ!
Mà nếu là thầy thì dc cho phép mình chửi thiên hạ phỏng cụ?

xdthienha

Xe điện
Các cụ ở đây, chắc chắn chưa có đóng góp nào cho xã hội lớn lao như Thầy Tân, việc này mới quan trọng và thiết thực.
Đóng góp xong mà phát ngôn kiểu này em cũng vái cả nón thầy này.Việc nào ra việc đấy cụ ạ.Đóng góp cho xã hội thì công nhận nhưng ko nên ném đá thiên hạ như thế để rồi lại ăn 1 rổ đá.

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Thưa với cụ rằng nếu làm giáo viên theo lối thuần Việt thì ko nên chửi đồng bào mình vì bất đồng quan điểm cỏn con, mang miếng ăn ra mà chửi.
Người Việt ta có câu, miếng ăn là miếng nhục, cái người ta ăn vào mồm mà bị người khác chửi là mọi rợ thì rất vô văn hóa. Ông ko ăn ko ai nhét vào mồm ông.
Cnf giáo viên theo lối tây thì giáo viên cũng chỉ là người bán chữ thôi, phải bình đẳng.

ldt_tx

Xe tăng
Mà dạy học cái kiểu như trong cái ảnh cụ gì post lên em cũng vái cả nón ạ

usavn

Xe tải
Thái Bá Tân (sinh năm 1949) là dịch giả, nhà thơ, nhà văn Việt Nam.

Ông sinh ngày 27 tháng 2, 1949 (64 tuổi) (trong khai sinh ghi năm 1950) tại xã Diễn Lộc, huyện Diễn Châu, tỉnh Nghệ An.Ông sinh ra trong dòng họ Thái, được coi là hậu duệ của Tao Đàn Phó Nguyên Soái Thái Thuận dưới triều Lê Thánh Tông.Ông từng học Đại học ngoại ngữ Matscova (khoa phiên dịch tiếng Anh) 1967 – 1974. Phiên dịch tiếng Anh và Nga ở Bộ Thủy Sản. Dạy tiếng Anh và văn học Anh tại Đại học Sư phạm ngoại ngữ Hà Nội 1975 – 1978. Sau đó ông về làm biên tập sách tại nhà xuất bản Lao Động, Hội nhà văn. Hiện thuộc biên chế Hội Nhà văn Việt Nam, phó chủ tịch Hội đồng Văn học nước ngoài và ủy viên Ban đối ngoại của hội. Hiện ông đang sống và làm việc tại Hà Nội.

Đã xuất bản khoảng 70 đầu sách, gồm thơ dịch, truyện ngắn và thơ sáng tác. Hơn hai mươi năm tổ chức lớp học thêm tiếng anh cho sinh viên, với gần 300 người một lớp, rất nhiều thế hệ học sinh, sinh viên đã trưởng thành và thành công từ lớp học tiếng anh này của ông.
=============================

Ông Tân không chỉ làm thơ về chuyện ăn thịt chó, mà đã làm hàng trăm bài thơ 5 chữ đủ các thể loại.
Ông suy nghĩ và trăn trở từ chuyện nhỏ đến chuyện lớn và thường xuyên biểu đạt quan điểm của mình trên mạng.

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Vầng, cứ cho là như lời cụ nói, ổng có đóng góp lớn lao cho XH. Mà như thế thì dc quyền chửi đổng mọi người ợ?
Mà ổng chửi đổng thế trong đó có cụ, có e, có bao nhiêu người đấy...(ăn thịt chó mà)
Ko lẽ cụ cảm thấy vui khi bị 1 người khác gọi là: lũ mọi rợ??? Và cụ vẫn có thể bênh vực dc cho người chửi cụ?
Haiz :(

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Đóng góp xong mà phát ngôn kiểu này em cũng vái cả nón thầy này.Việc nào ra việc đấy cụ ạ.Đóng góp cho xã hội thì công nhận nhưng ko nên ném đá thiên hạ như thế để rồi lại ăn 1 rổ đá.
Thưa với cụ rằng nếu làm giáo viên theo lối thuần Việt thì ko nên chửi đồng bào mình vì bất đồng quan điểm cỏn con, mang miếng ăn ra mà chửi.
Người Việt ta có câu, miếng ăn là miếng nhục, cái người ta ăn vào mồm mà bị người khác chửi là mọi rợ thì rất vô văn hóa. Ông ko ăn ko ai nhét vào mồm ông.
Cnf giáo viên theo lối tây thì giáo viên cũng chỉ là người bán chữ thôi, phải bình đẳng.
Em đặt ngược lại vấn đề: "Vì miếng thịt chó mà các cụ hùa nhau chửi bới một Ông già suốt đời cống hiến cho lớp trẻ, thì có đáng không?"
@ Việc cụ Tố bảo Thầy bán chữ là hồ đồ, rất nhiều sinh viên đi học không có tiền, Thầy Tân vẫn mời học, Thầy gọi vui là "học nghèo", một buổi học ở Thầy cũng chỉ hơn 6.000đ.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
"Trong khi nhiều người đặt vấn đề “văn hóa”, “nhân văn”, “đạo đức”… khi nói đến chuyện ăn thịt chó thì nhà thơ Nguyễn Quang Thiều phủ nhận. Ông khẳng định: Ăn thịt chó chẳng phải là vấn đề nhân văn mà cũng không phải là vấn đề văn hóa. Đó chỉ là chuyện ẩm thực thông thường mà thôi. Nếu ai đó đặt ra vấn đề nhân văn thì dễ xúc phạm người ăn thịt chó. Và nếu ai đó đặt ra vấn đề văn hóa thì là một quan niệm sai lầm và trầm trọng hóa một chuyện rất đơn giản".

fantasy0178

Xe tăng
Em thấy cụ Thái này cực đoan quá, đừng lấy nghề giáo ra để lên mặt với thiên hạ, nhà e cả nhà nghề giáo, tất nhiên k sánh đc một phần nhỏ của cụ Thái nhưng e tiếp xúc người làm nghề giáo rất nhiều, các cụ cao niên thường răn dạy con cháu và đám hậu sinh bằng lời giảng giải từ tốn và phân tích cặn kẽ đúng sai chứ k phải theo kiểu làm vài câu thơ con cóc với lời lẽ cộc cằn cay cú như cụ Thái, còn về chuyện dạy thêm học thêm e chả học nên chả biết cụ ấy giỏi cỡ nào chứ bạn bè hai cụ thân sinh nhà e đầy ng dạy luyện thi đại học lớp đông chả kém, quan trọng là cái việc dạy đấy của các cụ kể cả cụ Thái là để cày tiền chứ đếch phải vì cái tâm muốn đưa kiến thức đến cho mọi ng. Em biết vài cụ lớn tuổi ngày xưa chưa về hưu, sinh viên muốn học thêm thì thầy mở lớp dạy cực nhiệt tình, học xong đến lúc thi học kỳ nộp tiền học thêm thầy dứt khoát k nhận, tưởng thầy làm cao nên chờ đến khi thi xong đc điểm cao lại đến cảm ơn lần nữa thì thầy vẫn nhất định k nhận đồng nào. Thế nên e chả tin mấy cái ông lúc nào cũng nổ ầm ầm và vỗ ngực tự cho mình cái quyền chửi mắng thiên hạ, đâu cứ phải là giáo viên và là tuổi cao thì tự cho mình cái quyền như thế đâu nhỉ, có lẽ mấy cụ đấy đc khen nhiều nên sinh ra ảo tưởng về bản thân, tưởng mình là vĩ nhân cũng nên (Kiểu như bên voz gọi là CDSHT)

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Em đặt ngược lại vấn đề: "Vì miếng thịt chó mà các cụ hùa nhau chửi bới một Ông già suốt đời cống hiến cho lớp trẻ, thì có đáng không?"
@ Việc cụ Tố bảo Thầy bán chữ là hồ đồ, rất nhiều sinh viên đi học không có tiền, Thầy Tân vẫn mời học, Thầy gọi vui là "học nghèo", một buổi học ở Thầy cũng chỉ hơn 6.000đ.
Đây chỉ là việc lấy luận cứ, luận điểm để chứng minh sự việc. Cụ nghĩ sao nếu mấy bác đạo Hồi, Hindu bác Tân ăn thị Lợn, Trâu, Bò. Đó cũng là chỉ vì miếng ăn. Cái người khác ăn vào mồm mình vì tín ngưỡng hay sở thích ko ăn thì ko nên chửi đổng họ.