[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Ryan848

Xe container
Bạn cẩu của mấy ông bà c ẩ u đây!
"Bệnh nhi có tổn thương biến dạng, dập nát nửa mặt trái, vết thương nham nhở lộ gân cơ vùng má, thái dương, ống tuyến nước bọt; tổn thương góc mắt trong, đứt ống lệ đạo, dập đứt sụn mi dưới, khuyết da vùng trên mắt trái cùng nhiều vết thương nham nhở vùng gáy chảy máu nhiều."
"Hình ảnh điển hình của vết thương chó cắn là một vùng giải phẫu rộng lớn bị rách nát, thiếu hổng, xảy ra ở nhiều vị trí, ảnh hưởng đến nhiều cơ quan quý vùng mặt như mắt, mũi, miệng, tai… Đặc biệt vết thương do chó cắn dễ bị nhiễm các loại tạp khuẩn, nhiễm virus bệnh dại từ nước bọt của chó và nhiễm uốn ván từ móng vuốt chó.… "
Nghe mà đau xót cho con, cả 1 tương lai phía trước :(

Ryan848

Xe container
Việc chó cắn người với người ăn chó là 2 việc thuộc 2 phạm trù khác nhau!
Chó cắn người thì đập chết nó!
Nhưng lấy lý do vì nó cắn người nên phải ăn nó.. nghe như thần quynh ^^
Đấy là chưa nói loại chó bẩn đó mang bao mầm bệnh, từ giun sán ký sinh trùng các loại đến bệnh dại.. và cái tởm nhất là nó ăn kit (như các quý ngài đã liệt kê...!!!)

Nhưng các quý ngài vẫn cho lên mâm (thậm chí là ăn tiết canh) và khề khà khen ngon...!!!

Thật là logic quá 😂
Em nói gì tới chuyện ăn uống trong còm đó à?

vutuanlong

Xe tăng
các cụ vật nhau thì đến lúc VN cấm chó cũng chưa xong. Nhưng theo em, để tránh đột ngột, gây sốc bất ngờ thì bước đầu nên cấm Công chức, Đ viên trước :D, sau đó tầm 30 năm sau mới cấm đến dân đen bọn em

Chứ em nói thật, ở quê mà cấm thịt chó thì khó lắm, mà cấm cũng như không thôi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Qua em đã lái chủ đề rồi mà không lại

dhela

Xe tăng
Qua em đã lái chủ đề rồi mà không lại
Phe các quý ngài ăn thịt choá vừa đông vừa hung, cửa thắng ăn chắc nên cụ lái làm cái zì ^^

-----
Edit:
Ryan848 : Cám ơn quý bạn đã giành thời gian cho ạ. Nhưng tớ lại vừa bị rì pọt và bị thu mất mic zồi, ko múa may phụ hoạ với quý bạn đc nữa ^^
Quý bạn ở lại chăm sóc các quý ngài kia tận tình nhoé ^^

P/s. Cái còm mà quý bạn khen có chất xám đó, thú thật, nếu chế biến lại được thì tớ thấy cần phải cho thêm ít mắm muối nữa nó mới đậm đà ạ ^^

-----
Edit ngày 18/1:
Ryan848 :

Sao, gọi gì tôi đấy? Vẫn sân si đến mức lôi cả chuyện bạn của vợ lên để kể lể à :D
Đàn ông đàn ang, người đàng hoàng tò mò đến bạn của vợ ít thôi. Để chồng của họ lo cho họ. Khi nào vợ mình bị cắn thì hẵng phẫn nộ. Cứ đi lo chuyện bao đồng đâu đâu như thế nó ngớ ngẩn lắm :D

À nữa, cái gì cũng ăn, ko dùng từ "phàm" thì dùng từ gì nữa mà còn vặn vẹo ^^

Thực ra ban đầu, các ngài ăn gì thì tôi cũng kệ thôi nhưng tại các ngài đông và hung hãn quá. Lại thêm đoạn các ngài hò nhau lèo nhèo bảo ko có bạn là thứ ăn kit. Cứ làm như là sạch lắm í, trong khi xểnh ra là xơi cái bọn ăn kit đó tòm tọp. Thậm chí có quý ngài còn tự hào khoe ăn cả tiết canh cái con ăn kit đó.. <huệ huệ> :-&

Tôi thấy như thế là kiểu ný nuận rất ngoo see nên mới vào phụ hoạ để các ngài nhảy múa cho vui thôi.
Các ngài nhảy múa tiếp đi ^^

Chỉnh sửa cuối:

Mansion.68

Xe tải
Thời tiết lạnh thế này làm tý đậu phụ các cụ nhỉ. Đậu phụ làng hay đậu phụ chùa đều được cả. Ngày mùng hay không quan trọng gì. :>

Asura

Xe tăng
He..he... Em thấy hơi lạ, đọc mãi mà ko hiểu phe BẠN CHÓ có luận điểm gì có logic tẹo, toàn thấy hô hào xuông, viết dài dòng và tràn lan để đánh lạc hướng. Em tóm tắt ngắn gọn lại lại cái xem nhé..

KHÔNG ăn thịt chó vì :

1. Nguy hiểm dịch bênh, chất cấm:

Con vật nào hiện đang cung cấp nguồn đạm cho con người đều có nguy cơ như nhau cả. Thậm chí, càng loài vật phổ biến (lợn, bò, gà...), chăn nuôi trên quy mô công nghiệp càng dễ dính dịch bệnh và chất cấm

2. Nạn trộm chó : ??!!!

Cứ thả gà, lợn.. ra đường xem có bị bắt trộm không ??!!. Muốn ko bị mất trộm thì nhốt vào chuồng trong nhà ấy

3. Bạn của con người

- Ăn c..ứt, tự liếm đ..ít của chính mình rồi liếm lên mặt chủ. Nó coi cái đ..ít của nó với mặt của chủ/người như nhau. Đái bậy, ị bậy, sủa bậy vv,..vv ... và tỷ thứ vấn đề vệ sinh khác. Nó không khác gì các loài ĐỘNG VẬT khác, hoàn toàn không thuộc về "đẳng cấp" trong xã hội văn minh của con người.

- Không hoàn toàn thân thiện với con người trừ CHỦ - BẠN của nó. Một số trường hợp còn làm thịt cả CHỦ - BẠN

Như vậy, chỉ là một nhóm người ích kỷ, vì nuôi chó, làm bạn với chó nên này sinh tình cảm, từ đó dẫn đến việc cấm người khác ăn thịt chó ???

Chỉnh sửa cuối:

Red One1

Xe lăn
Ở ta để ra luật cấm món " khuyển thực" chắc phải vài ba chục năm nữa.

Ryan848

Xe container
À.. là tớ xuyên suốt hộ quý ngài nội dung của chuỗi bài ^^
Em trích còm về 1 bài báo liên quan tới sk của trẻ em, nên ko có tổ lái hay ý tranh luận, bông đùa gì cả mợ ạ.
Nếu muốn hài hước, sâu sắc hơn mợ nên tham khảo còm bên dưới.
Em kể với các cụ chuyện vui. Ở một khu nọ có một bà rất yêu quý chó, đi đâu cũng dắt nó mang theo rồi đặt tên gọi nó như con của mình. Đến ra hàng ăn cũng dành cho nó suất ăn ngon rồi vỗ về con ngoan, con thương mẹ thì phải cố ăn hết đi cho khỏe, ...

Thế rồi một ngày nọ có một bà hàng xóm hớt hải chạy đến đập cửa nhà bà chủ chó nói rằng, bà ơi con bà vừa bị tai nạn ô tô, bị xe nó đâm thảm thương lắm chưa chắc đã qua cơn nguy kịch. Bà chủ chó đứng ngất lịm như trời trồng mãi hồi mới nói được: Cháu nó bị ở đâu, lâu chưa bà và có ai đưa cháu đi viện chưa hay nó vẫn nằm ở đấy ? đâu bà đưa tôi đến ngay đó với, rồi òa khóc con ơi là con đi đứng thế nào mà xảy ra cơ sự như thế này hả con. Lúc này bà hàng xóm tốt bụng mới bảo rằng, đây tôi mang nó về cho bà rồi đây. Đâu ? rồi nhìn ra ngay bên cạnh cửa bà chủ chó mới té ngửa hóa ra là con vật yêu quý của mình, bèn nói như quát lên với bà hàng xóm: Bà làm tôi hết hồn, nó là ..... con chó thì cứ bảo là con chó luôn cho tôi đỡ lo, lại cứ bảo con ...

Đấy các cụ thẩm =))=))=))

Asura

Xe tăng
Youtube gợi ý video mang tính thời sự phết.
Đó là bị tự kỷ ám thị khi xung quanh "lời ra tiếng vào" thôi cụ. Giống như "không cúng đường cho chùa 3 Vành là ko được siêu thoát" vậy.

Năm 2010, em có việc phải đi quanh vùng cá tra Sóc Trăng, có làm việc với đại gia Diệu Hiền của Thuỷ sản An Bình. Nghe bà ấy nói về "nghiệp giết cá tra" mà anh em sởn hết cả các loại lông. Công ty lập đền thờ, Nhà máy có đền thờ... đến nhà riêng bả chỗ nào cũng có khu thờ cá tra ...

Đó cũng là thời kỳ các đại gia cá tra đứt bóng cả loạt. Bà con lại rộ lện cái "nghiệp báo" do giết cá tra. Méo mịe. Nếu mấy cái lý luận "ám ảnh" như cụ đưa kia mà đúng thì bọn Tây mỗi năm giết vài ngàn tấn cá tra chắc bị "nghiệp" đè chết hết

https://www.baogiaothong.vn/dai-gia-thuy-san-ke-vao-tunguoi-bo-xu-vi-vo-no-192411716.htm#google_vignette

Còn nói chuyện giông dài, theo Thần đạo (Lương giáo) của Trung Quốc (và các quốc gia bị ảnh hưởng), chó là loài vật "ô uế" hạng nhất. Người trúng tà hoặc yêu nhân (phù thuỷ) khi bắt được sẽ bị ngâm trong hố phân 3 ngày để khu tà, diệt phép... Nhưng nếu có máu chó thì đơn giản hơn nhiều, hắt máu chó vào người là xong :P, hưu hiệu với tất cả các phe pháp thuật từ yêu nhân (phù thuỷ) cho đến tiên nhân. Phép thuật gì gặp máu chó đều bị "ô nhiễm" đến mức tự huỷ hết.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em 3t 5t ăn bình thường. Giờ lâu lâu ko ăn thêm mưa nữa nó còn nhắc em là: mẹ ơi nay mưa kìa, mẹ mua thịt c.ho đi =))
Con mợ còn quá nhỏ để có nhận thức, tuy nhiên mợ là người lớn mà lại để con mình phơi nhiễm với các rủi ro như vậy.

Chó, mèo không nằm trong danh mục kiểm soát chăn nuôi, thú ý, giết mổ của Bộ NN&PTNT (áp dụng cho nhiều con gia súc, gia cầm gồm cả ngựa và thỏ), lẫn ATVSTP của Bộ Y tế cho nên không có bất kỳ chế tài nào của cơ quan chức năng

Đồng nghĩa người tiêu dùng chịu mọi rủi ro còn người buôn bán không chịu bất kỳ trách nhiệm nào, không có bất kỳ nghĩa vụ, quy định hay tiêu chuẩn nào phải tuân thủ. Điều này dựa trên luật và fact, không dựa trên văn hóa - văn minh gì cả

"Theo quy định của Luật Thú y, quy định về sử dụng thịt gia súc, gia cầm làm thực phẩm phải đáp ứng quy định về kiểm dịch, kiểm soát giết mổ và an toàn thực phẩm. Hiện tại, pháp luật Việt Nam không cấm sử dụng thịt chó nhưng cũng không đưa loài chó vào danh mục vật nuôi để giết thịt làm thực phẩm cho con người. Việc sử dụng thịt chó hiện tại tiềm ẩn nhiều rủi ro về sức khỏe do việc chăn nuôi, giết mổ chưa qua kiểm dịch, kiểm soát giết mổ của cơ quan nhà nước."

Ryan848

Xe container
Con mợ còn quá nhỏ để có nhận thức, tuy nhiên mợ là người lớn mà lại để con mình phơi nhiễm với các rủi ro như vậy.

Chó, mèo không nằm trong danh mục kiểm soát chăn nuôi, thú ý, giết mổ của Bộ NN&PTNT (áp dụng cho nhiều con gia súc, gia cầm gồm cả ngựa và thỏ), lẫn ATVSTP của Bộ Y tế cho nên không có bất kỳ chế tài nào của cơ quan chức năng

Đồng nghĩa người tiêu dùng chịu mọi rủi ro còn người buôn bán không chịu bất kỳ trách nhiệm nào, không có bất kỳ nghĩa vụ, quy định hay tiêu chuẩn nào phải tuân thủ. Điều này dựa trên luật và fact, không dựa trên văn hóa - văn minh gì cả

"Theo quy định của Luật Thú y, quy định về sử dụng thịt gia súc, gia cầm làm thực phẩm phải đáp ứng quy định về kiểm dịch, kiểm soát giết mổ và an toàn thực phẩm. Hiện tại, pháp luật Việt Nam không cấm sử dụng thịt chó nhưng cũng không đưa loài chó vào danh mục vật nuôi để giết thịt làm thực phẩm cho con người. Việc sử dụng thịt chó hiện tại tiềm ẩn nhiều rủi ro về sức khỏe do việc chăn nuôi, giết mổ chưa qua kiểm dịch, kiểm soát giết mổ của cơ quan nhà nước."

Rủi ro thì đương nhiên có, nhưng phải xét trên rủi ro vs các thực phẩm khác mới đầy đủ cụ ạ.
So vs thịt lợn, thịt bò, gia cầm...thì thịt chó nhiều rủi ro hay ít hơn? Cụ chỉ nói nửa vời.
Theo hiểu biết có hạn của em thì thịt chó "sạch" hơn chán so vs các thực phẩm từ thịt khác: các món ăn đều dc nấu kỹ, thịt chó cũng ít dịch bệnh.

titit2023

Xe tải
Rủi ro thì đương nhiên có, nhưng phải xét trên rủi ro vs các thực phẩm khác mới đầy đủ cụ ạ.
So vs thịt lợn, thịt bò, gia cầm...thì thịt chó nhiều rủi ro hay ít hơn? Cụ chỉ nói nửa vời.
Theo hiểu biết có hạn của em thì thịt chó "sạch" hơn chán so vs các thực phẩm từ thịt khác: các món ăn đều dc nấu kỹ, thịt chó cũng ít dịch bệnh.
E rất thích thịt chó, nhưng cũng hạn chế dần. Vì đợt trc hay có vụ bắt trộm chó bằng bả, sợ thịt bị nhiễm độc. Nếu tự chế biến thịt sống e cũng phải tự tay làm và vệ sinh dụng cụ sau làm cẩn thận. Vì nhỡ đâu gặp chó bệnh, chó dại.

Ryan848

Xe container
E rất thích thịt chó, nhưng cũng hạn chế dần. Vì đợt trc hay có vụ bắt trộm chó bằng bả, sợ thịt bị nhiễm độc. Nếu tự chế biến thịt sống e cũng phải tự tay làm và vệ sinh dụng cụ sau làm cẩn thận. Vì nhỡ đâu gặp chó bệnh, chó dại.
Chó bị đánh bả chắc xưa lắm rồi cụ ơi, giờ đều mua cho sống về xong người ta làm.
Nhưng đúng thịt chó nhiều chất, phụ thuộc vào sk nhưng ko nên ăn nhiều. Ngược lại thịt chó ngon và đáng ăn là điều ko thể phủ nhận ạ :)

playboy83

Xe buýt
Trc sau VN cũng sẽ cấm thôi nhưng k biết là khi nào ?

titit2023

Xe tải
Chó bị đánh bả chắc xưa lắm rồi cụ ơi, giờ đều mua cho sống về xong người ta làm.
Nhưng đúng thịt chó nhiều chất, phụ thuộc vào sk nhưng ko nên ăn nhiều. Ngược lại thịt chó ngon và đáng ăn là điều ko thể phủ nhận ạ :)
Đông người, nhà có việc mới mua chó hơi (vẫn sủa được) về thuê làm. Còn mua theo cân, thỉnh thoảng ăn thì khó kiểm soát lắm.