[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Gionam72

Xe lăn
Thằng nào bảo chó là bạn em ko quan tâm
Chó là chó, người là người
Bạn cái lạn
Bạn em không có thằng nào đi 4 chân và ăn c ứt cả.
Nó chỉ là con vật. Như con lợn, con gà thôi.
Ăn thịt bình thường.

Asura

Xe tăng
Bạn em không có thằng nào đi 4 chân và ăn c ứt cả.
Nó chỉ là con vật. Như con lợn, con gà thôi.
Ăn thịt bình thường.
Chó cảnh được chủ chăm hơn con (như ở khu em) thì em chưa thấy nó ăn c..ứt. Mà cũng có thể ko có c..ứt để ăn vì người ở đó ko được tè bậy, ị bậy ở trên đường, trong khuôn viên con người sống nữa. Nhưng bọn nó thì được ... Mịe !! Nó là tổ tông của đội chó quyền chứ bạn bè gì.

Tuy nhiên, em vẫn thấy chúng nó tự liếm đ..ít của mình, rồi liếm lên một số thứ !!!

Chỉnh sửa cuối:

hưvô

Xe lăn
Cái này thì tương đối thôi cụ, ở khu vực amazone cá rồng họ bán như cá thịt ngoài chợ. Cứ cái gì lạ, hiếm thì là nuôi làm cảnh.
Cá quả của mình ở mỹ họ nuôi làm cảnh.
Chó, chim, cá thì hiếm gì cụ :D
nó chỉ là giống để làm cảnh thì vậy thôi, mà nói chung cái này nó thuộc về văn hoá vùng miền, quan niệm, sở thích cá nhân nên là hãy ton trọng sở thích của cá nhân, giống như người ta ăn thịt chuột, ăn đuông dừa, ăn côn trùng .... hoặc kể cả là có nơi người ta ăn bốc

XSim

Xe container
Chó cảnh được chủ chăm hơn con (như ở khu em) thì em chưa thấy nó ăn c..ứt. Mà cũng có thể ko có c..ứt để ăn vì người ở đó ko được tè bậy, ị bậy ở trên đường, trong khuôn viên con người sống nữa. Nhưng bọn nó thì được ... Mịe !! Nó là tổ tông của đội chó quyền chứ bạn bè gì.

Tuy nhiên, em vẫn thấy chúng nó tự liếm đ..ít của mình, rồi liếm lên một số thứ !!!
Kể ra trò liếm đít thì người cũng có, hình như em xem phim Tây hay thấy :))

tranthanhhaist

Xe tăng

Ek tưởng tượng thôi cũng lạnh người cụ nhỉ.

77665508

[Tịch thu bằng lái]

titit2023

Xe tải
nó chỉ là giống để làm cảnh thì vậy thôi, mà nói chung cái này nó thuộc về văn hoá vùng miền, quan niệm, sở thích cá nhân nên là hãy ton trọng sở thích của cá nhân, giống như người ta ăn thịt chuột, ăn đuông dừa, ăn côn trùng .... hoặc kể cả là có nơi người ta ăn bốc
Ý e là lạ hiếm theo khu vực

Asura

Xe tăng
Nguy cơ nhiễm sán chó từ thú cưng

Ngoài ra trứng sán còn đọng lại rất nhiều ở hậu môn chó, khi chó liếm hậu môn rồi liếm lên thân thể chúng, liếm lên vật dụng sinh hoạt của chúng ta, vô tình chúng phát tán loại trứng sán này khắp mọi nơi.

https://tuoitre.vn/nguy-co-nhiem-san-cho-tu-thu-cung-1184416.htm

Em cứ nhìn thấy hội chó quyền là tránh xa được chừng nào tốt chừng ấy, đặc biệt ko ăn uống chung!!

tranthanhhaist

Xe tăng
Cái chính là cái bọn k tôn trọng văn hóa vùng miền nhưng lại áp đặt văn hóa chúng lên người khác, nâng tầm cái vùng miền của chúng thành chuẩn văn mình rồi nhồi vào đầu bao kẻ, trong khi vẫn ra rả về tự do k áp đặt, khắm là chỗ đó, chứ nói thật thì thịt chó 10 năm nay em ăn đc có 3 lần chứ mấy.

Chỉnh sửa cuối:

TungThoc

Xe điện
Bọn chó quyền coi chó là bạn thì có chỉ có 2 cách giải thích:
1. Tự coi người là chó, nên chó không ăn thịt chó.
2. Tự coi chó là người, nên người cũng không ăn thịt đồng loại.
Thời buổi nhố nhăng, giá trị đảo lộn hết cả, người với chó khó phân biệt

hưvô

Xe lăn
Ý e là lạ hiếm theo khu vực
Cái chính là cái bọn k tôn trọng văn hóa vùng miền nhưng lại áp đặt văn hóa chúng lên người khác, nâng tầm cái vùng miền của chúng thành chuẩn văn mình rồi nhồi vào đầu bao kẻ, trong khi vẫn ra rả về tự do k áp đặt, khắm là chỗ đó, chứ nói thật em thì thịt chó 10 năm nay em ăn đc có 3 lần chứ mấy.
Em thì thấy tâm đắc cái câu thế giới giờ là hội nhập, và "hoà nhập chứ ko hoà tan", đến với nhau hãy tôn trọng nhau chứ ko phải bỉ bôi, phê phán lẫn nhau, ai chả có cái lý riêng :D

Screenshot 2023-12-20 170558.png

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chó là chó, người là người. Có thể có những người yêu cho hay ghét chó em cũng thấy bình thường vì xã hội mà, mỗi người một sở thích miễn điều mình làm không trái với văn hóa, tập tục nơi mình đang sinh sống, không làm phiền và ảnh hưởng đến người khác. Một số người cứ bảo yêu chó, quý chó như con hay coi chúng như bạn thân nhưng khi người khác chỉ bảo thế là đồng hạng với nó là lại nhảy lên tưng tưng, trái ngược hoàn toàn với luận điểm trước đó của bản thân về loài vật yêu quý này. Không tin các cụ cứ thẩm mà xem :))

Asura

Xe tăng
Chó là chó, người là người. Có thể có những người yêu cho hay ghét chó em cũng thấy bình thường vì xã hội mà, mỗi người một sở thích miễn điều mình làm không trái với văn hóa, tập tục nơi mình đang sinh sống, không làm phiền và ảnh hưởng đến người khác. Một số người cứ bảo yêu chó, quý chó như con hay coi chúng như bạn thân nhưng khi người khác chỉ bảo thế là đồng hạng với nó là lại nhảy lên tưng tưng, trái ngược hoàn toàn với luận điểm trước đó của bản thân về loài vật yêu quý này. Không tin các cụ cứ thẩm mà xem :))
Em đề nghị thử nghiệm luôn trên OF ..!!!

Mấy cụ yêu chó có đồng ý để mọi người gọi là thằng chó hay ko nhỉ

poiuy

Xe ba gác
Nếu VN mà cấm ăn/bán thịt chó thì nhiều nơi nguy to.
Nhiều nơi kể cả đô thị lớn, nhất là các khu vực làng xã, nhiều người vẫn thả chó chạy rông đi phóng uế bừa bãi, chó thì ko rọ mõm nhìn kinh lắm.
Nhiều nhà ở ngay cạnh trường tiểu học mà vẫn thả chó chạy rông ko rọ mõm
Sáng qua e thấy 1 chị dắt chó phóng uế bờ tường trước đình làng.
Cấm bán và ăn thịt chó với việc thả rông phóng uế bừa bãi là 2 việc khác nhau. Cấm kia thì chỉ người nào nuôi chó lấy thịt thì không nuôi nữa thôi chứ nhưng việc thả rông chó thì vẫn thả thôi. Khác chăng là sẽ có chó hoang do người ta vứt đi mà không có ai giết thịt.

hưvô

Xe lăn
Tại hạ xin 1 lần lớn gan vài lời nhận xét và phê bình gửi cụ.
Qua quan sát hình ảnh tại hạ nhận thấy con chóa này khi còn sống thuộc dòng chó bản địa , lông vàng và thể trạng khoảng 12, 13 kg ( căn cứ kích thước dồi ). Chóa rất ít bị xích , giới tính đực , sủa nhiều cắn ít..độ tuổi khoảng 31 tháng ( căn cứ theo mấy xiên chả và miếng nhựa mận ở góc 5h ) .. lông ngắn mõm nhỏ đuôi hơi cong vếch sang phải khoảng 15 độ tính theo trục tung, 75 độ theo trục hoành . Sinh thời chóa ăn uống giữ gìn tập luyện đều đặn ( căn cứ độ nạc của 37 miếng luộc ở mẹt, hướng 11h ). Chóa đc sống trong 1 môi trường không gian rộng rãi gần gũi với thiên nhiên nên bản tính của chóa này không hung dữ.
Nhìn chung chóa này sinh thời đc nuôi dạy trong 1 gia đình thuộc tầng lớp trung nông giàu truyền thống của vùng đồng bằng sông Hồng, có nếp sh khoa học và điều độ nên chóa cũng hòa nhập tốt với đời sống của gia chủ ( căn cứ độ mịn bóng , tươi màu của miếng gan , góc 4h của mẹt )..
Nhìn chung về nguyên liệu và lý lịch nguyên liệu chính là ok..kính cụ 10 điểm.

Về chế biến.
Với 1 nguyên liệu phôi tốt như vậy mà cụ đem đi luộc là 1 khâu gia công sai lầm..đã luộc lại không vớt ngay nên chỉ đẹp mắt bán hàng và lợi thịt , hợp cho xk chứ dùng nội địa là chưa tuyệt luân chế tác , sẽ bị chê nhạt ..lẽ ra cụ phải yc các bs pháp thú y phải bó cuộn chặt và hấp cách thủy ngay trên giàn nhựa mận gam màu hổ phách.. 9 điểm.
Về dồi. Dồi của cụ đc chế tạo dựa trên công nghệ hiện đại của thập kỷ đầu thế kỷ 21 nhưng bỏ sót khâu nướng lại trên rơm vàng / bí quyết cốt lõi của công nghệ..bổi của dồi lại là 1 sai lầm tai hại..nó chưa cấu thành hỗn hợp các loại lá cần và đủ nhằm kích bốc vị giác và hơi nhiều lạc ( căn cứ hình ảnh các chấm trắng lộ ra ở mặt cắt của dồi ).
Khâu cắt dồi cũng tạo ra 1 nghệ thuật sai hướng ..vì cắt chéo nên khi chấm nó dễ bung nguyên liệu bên trong ra nc chấm, gây mất thẩm mỹ, tạo không khí bối rối khó xử cho khách quý đc mời. 7 điểm.
Trở lại miếng nhựa mận trên đĩa ở hướng 5h ..nó tố cáo cụ đã thui không đủ nhiệt , không đủ thời gian và có thể cụ đã không đưa nó vào lò phản ứng rơm vàng mà lại dùng đèn khò với nguyên liệu là khí gas có xuất xứ từ Nga đc chở bằng tàu 1000 tấn có vòng qua TQ...
Về gia vị : cụ đã sd 1 lượng sả, giềng và lá mơ bất đối xứng với lượng thịt chó .. nó thể hiện tầm nhìn hạn hẹp về tương lai bữa nhậu. Đó là chưa kể ăn ít giềng thực khách chả mấy mà gút.. 9 điểm.
Về chanh. Cụ nên thay chanh lòng đỏ kia bằng chanh việt loại nhỏ, mỏng vỏ và chua thanh..
Về mắm tôm..cụ thiếu vodka pha loãng ..lưu ý loại vodka này nên sd từ 45 độ đến 50 độ ( không uống chỉ pha ).
Về nhựa mận..chọn thịt ok..màu đẹp lung linh, nói chung đĩa thịt chóa này của cụ mà bày ăn trong căn phòng hổ phách của Moscow thì say rồi khó biết đâu là thịt chóa, đâu là phù điêu kiến trúc..căng đấy. 10 điểm
Nhưng cũng như chóa luộc . Món nhựa mận này của cụ có vđe , bị ít tiết và ít mắm tôm, thiếu xương ( thiếu chút xương sườn nhựa mận không ngọt ..mẻ có hay không thì độ phân giải của hình ảnh chưa thể phân biệt , xác minh..khoa học hs về thịt chóa vẫn còn nhiều điều chưa giải mã đc.
Trở lại vấn đề gan. Gan chóa cụ luộc là công nghệ 1960 trở về trước..từ 70 đến nay món gan chóa đã đạt những bước nhảy vọt đáng kinh ngạc , thể hiện tư duy sáng tạo của giới công nghệ thịt chóa nc nhà...cụ phải kẹp lá cây Na vào nó và nướng bằng than hoa ..
Về bày trí. Cụ sai lầm nối tiếp sai lầm..thịt chóa bày ráo trên 1 cái mẹt ban đầu gây hứng thú cho thực khách..nhưng sau khoảng 10 gắp nó mới bộc lộ ra cái bất cập ....đó là mùi vị và cảm giác các món không độc lập..độc lập là quý lắm đấy cụ ..lần sau cụ đựng từng món vào đĩa nông và bát triết yêu men rạn giả cổ thời Mạc hoặc thời Trần có hoa cúc dây nhá , và khi sau 15 chén hạt mít thì gắp sẽ loạn đao pháp , dễ ngoắc đũa vào nhau ..9 điểm.

Tại hạ xuất thân nơi sình lầy nghèo khó, thịt chóa có hạn , trí như chim sẻ mà mắt tựa chim ưng...nấu nướng phét lác bằng mồm là chút tài của tại hạ.. xin đc tựa dàn lá mơ vài lời mạo muội.
🤣
Cụ chịu khó gõ & bình phẩm thật :D , đó chỉ là ảnh trên mạng thôi mà có phải ảnh tự tay cụ ấy làm ra đâu :P

tranthanhhaist

Xe tăng
Em thì thấy tâm đắc cái câu thế giới giờ là hội nhập, và "hoà nhập chứ ko hoà tan", đến với nhau hãy tôn trọng nhau chứ ko phải bỉ bôi, phê phán lẫn nhau, ai chả có cái lý riêng :D

Screenshot 2023-12-20 170558.png
Chính xác cụ, cơ mà này k còn là bỉ bôi nữa, như HQ là thành luật rồi, và tương lại sự cưỡng chế này sẽ k dừng lại đâu.