[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

xbadboyz

Xe điện
Lại đón du khách HQ sang VN ăn TC, tăng thu cho VN :D
Chuẩn cụ nhỉ, đây chính là cơ hội cho du lịch Việt Nam. Em chưa thấy bất kỳ anh em họ hàng, người quen nước ngoài nào sang VN đưa đi ăn thịt chó ko khen tấm tắc. Lần sau sang còn chủ động đòi ăn.

dielac1

Xe tải
Xưa đói thứ gì vớ được cũng cho vào mồm hết từ chuột chó mèo, lâu dần thành thói quen, thành "văn minh, văn hóa dt", nói vậy cho vuông :))
Chó cũng chỉ là lục súc, nuôi để giữ nhà, ăn cơm thừa cho đỡ phí, béo thì thịt, ko thịt thì bán :D

hưvô

Xe lăn
em cũng là người từng ăn thịt chó .. nhưng em ủng hộ chuyện cấm thịt chó . Không bắt trước ai cả cụ ạ.. nhưng loài chó nếu thuần hóa thì nó làm bạn với người rất tốt. Cụ huấn luyện con gà , con lợn thì không hữu ích , nhưng con chó thì nó rất trung thành và được việc
Trâu, bò, cừu cũng là những con vật hữu ích, nhưng sao vẫn giết thịt để ăn, cái này cụ có giải thích gì ko.
Mà cũng chưa biết cụ mợ ở nước nào, chứ ở Pháp cái món gan ngỗng cũng bị lên án gay gắt từ lâu mà dân Pháp vẫn ăn dữ lắm, hoặc con cừu cũng chịu đau đớn khủng khiếp để làm ra cái áo lông cừu cho các quý bà diện đó.

Mũi tên bạc

Xe container
Điều này tốt đối với người Việt vì một số người Hàn Quốc muốn ăn thịt chó sẽ sang Việt Nam đi du lịch!

vuitinhhn

Xe tăng
Em cũng lâu lắm rồi không ăn thịt chó mèo, và cũng cực ghét ông bà nào nuôi chó mà thả rông không rọ mõm, cho ị bậy lung tung bẩn kinh, đặt biệt là khu công viên, vườn hoa, chỗ đi bộ, thư giãn mà toàn lo dẫm phải mứt :(
Cũng vì như cụ nói mà giờ em ko còn ra vườn hoa, công viên nữa. Ngay cửa nhà em tuần nào cũng phải dọn 1-2 bãi ****. Giờ đánh bả thì có tàn ác quá ko?

small_best

Xe lăn
Cũng vì như cụ nói mà giờ em ko còn ra vườn hoa, công viên nữa. Ngay cửa nhà em tuần nào cũng phải dọn 1-2 bãi ****. Giờ đánh bả thì có tàn ác quá ko?
Nhiều lúc bực lên em cũng có ý nghĩ như cụ là "đánh bả", nhiều khi muốn đi bộ, đi dạo mà mắt lúc nào cũng cắm mặt xuống đường để nhìn để tránh mứt chó

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Chó cũng chỉ là lục súc, nuôi để giữ nhà, ăn cơm thừa cho đỡ phí, béo thì thịt, ko thịt thì bán :D
Vs 1 số cá nhân là như vậy, nhưng đã làm người thì phải thượng tôn pháp luật, thiểu số phục tùng đa số thôi, biết sao giờ :))

tranthanhhaist

Xe tăng
Trâu, bò, cừu cũng là những con vật hữu ích, nhưng sao vẫn giết thịt để ăn, cái này cụ có giải thích gì ko
Bò chẳng những có ích với phần lớn người á đông mà còn là người bạn thân thiết, linh vật như ở Ấn Độ, cơ mà vì người văn minh không coi chúng là bạn (bọn làm khác là không văn minh rồi) mà là món khoái khẩu nên tiêu chuẩn áp với chúng cho toàn nhân loại có khác nhé cụ. Ngoài ra thì người văn minh giờ vẫn tắm máu, tra tấn cá voi, cá tầm, ngỗng là vì chúng là thức ăn không phải bạn. Dạo gần đây người văn minh bắt đầu nuôi lợn làm thú cưng, em dự là vài chục năm nữa thì ăn lợn cũng là man rợ nhé, lo lắng phết, vì cơ bản lợn k phải món khoái khẩu của bọn văn minh nên ngày này k xa lắm. Đúng là sống theo cái chuẩn văn minh mà bọn khác nó quy định khổ lắm, chọn lọc mà theo chứ cái gì của chúng cũng thơm thì kết quả k khó đoán.

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
Dài quá. Em đọc được mỗi chỗ này. Thấy ngài khôn phết. Nói vậy mà không phải vậy :))

Trên vừa nói nghiệp quả với luân hồi sáu cõi... dưới đã "về hư không"... tự tay bóp xxxx ??

Thầy nào ko biết chỉ biết bất hiếu thì thầy cái xxx, "đến từ hư không" chắc vứt cha mẹ, ông bà ra xó xỉnh nào rồi, có xứng làm thầy hay ko ??

... còn ty tỷ cái nữa nhưng cháu chán nói vì cụ này ko bao giờ nghe :))

d4e

Xe buýt
Nếu VN mà cấm ăn/bán thịt chó thì nhiều nơi nguy to.
Nhiều nơi kể cả đô thị lớn, nhất là các khu vực làng xã, nhiều người vẫn thả chó chạy rông đi phóng uế bừa bãi, chó thì ko rọ mõm nhìn kinh lắm.
Nhiều nhà ở ngay cạnh trường tiểu học mà vẫn thả chó chạy rông ko rọ mõm
Sáng qua e thấy 1 chị dắt chó phóng uế bờ tường trước đình làng.

Emesco

Xe điện
Thằng nào bảo chó là bạn em ko quan tâm
Chó là chó, người là người
Bạn cái lạn

hưvô

Xe lăn
Bò chẳng những có ích với phần lớn người á đông mà còn là người bạn thân thiết, linh vật như ở Ấn Độ, cơ mà vì người văn minh không coi chúng là bạn (bọn làm khác là không văn minh rồi) mà là món khoái khẩu nên tiêu chuẩn áp với chúng cho toàn nhân loại có khác nhé cụ. Ngoài ra thì người văn minh giờ vẫn tắm máu, tra tấn cá voi, cá tầm, ngỗng là vì chúng là thức ăn không phải bạn. Dạo gần đây người văn minh bắt đầu nuôi lợn làm thú cưng, em dự là vài chục năm nữa thì ăn lợn cũng là man rợ nhé, lo lắng phết, vì cơ bản lợn k phải món khoái khẩu của bọn văn minh nên ngày này k xa lắm. Đúng là sống theo cái chuẩn văn minh mà bọn khác nó quy định khổ lắm, chọn lọc mà theo chứ cái gì của chúng cũng thơm thì kết quả k khó đoán.
Thật ra thì chó cũng nên chia ra là 2 loại: chó cảnh & ko phải chó cảnh, giống như ko ai ăn cá cảnh, chim cảnh, nên cái này ai ko phân biệt được thì lại đi phỉ báng, dè bỉu lẫn nhau. Tất nhiên em cũng ủng hộ và phê phán các tệ nạn như đi trộm/ cướp chó, hoặc ăn thịt chó nhưng chó ko có nguồn gốc, trong con chó tiềm ẩn những dịch bệnh (dại), ko như lợn, gà, vịt, ngan, ngỗng, trâu, bò... còn có kiểm soát của cơ quan thú y

Asura

Xe tăng
Thật ra thì chó cũng nên chia ra là 2 loại: chó cảnh & ko phải chó cảnh, giống như ko ai ăn cá cảnh, chim cảnh, nên cái này ai ko phân biệt được thì lại đi phỉ báng, dè bỉu lẫn nhau. Tất nhiên em cũng ủng hộ và phê phán các tệ nạn như đi trộm/ cướp chó, hoặc ăn thịt chó nhưng chó ko có nguồn gốc, trong con chó tiềm ẩn những dịch bệnh (dại), ko như lợn, gà, vịt, ngan, ngỗng, trâu, bò... còn có kiểm soát của cơ quan thú y
Do thịt chim cảnh, chó cảnh... không ngon thôi cụ. Trước bọn em thịt con cá tai tượng gì đó của ông anh... má, toàn xương, cuối cùng phải băm chả :P

titit2023

Xe tải
Cái này thì tương đối thôi cụ, ở khu vực amazone cá rồng họ bán như cá thịt ngoài chợ. Cứ cái gì lạ, hiếm thì là nuôi làm cảnh.
Cá quả của mình ở mỹ họ nuôi làm cảnh.

Lelong1411

Xe tăng
Em nuôi chó, ko thích thịt chó và anti mắm tôm nhưng thấy dồi chó thì nó ngon thặc thì là tn hở các cụ :))

PhongFood

Xe điện
Điều này tốt đối với người Việt vì một số người Hàn Quốc muốn ăn thịt chó sẽ sang Việt Nam đi du lịch!
Học tập anh Nhật nuôi bò Kobe, bán giá trên giời cụ.
Ở ta chuẩn bị xây dựng thương hiệu kiểu (CHONHATTAN). Nuôi chó cũng cho uống rượu vang, nghe nhạc dân tộc hay cổ điển, tắm beer, bơi Sông Hồng.... đón luồng khách EU, Mỹ, Hàn, Nhật....nâng tầm giá trị 7 món. :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Văn minh là miếng thịt chó hay ko thì ko biết, chỉ thấy có xứ việc đi ăn trộm từng con chó là chuyện thường ngày, cũng như giật điện thọi ghẻ ngoài đường là chuyện cơm bữa :))
Em chưa cần luận bàn đến việc nuôi chó hay ăn thịt chó như thế nào, nhưng riêng cụ dùng cái từ "chỉ có xứ ..." nó đã thể hiện nên tất cả về cái sự văn minh rồi!

tranthanhhaist

Xe tăng
Cơ bản thì tiêu chuẩn văn minh là k phân loại nha cụ, chứ thực ra thì những con bị thịt đều k phải bọn cảnh, bọn đó sao ngon đc. Một trong nhưng lý do đòi cấm là vì người nuôi mất vật cưng, một người bạn thân thiết bị thịt, quá kinh dị, kỳ thực gần như toàn bộ vật cưng đều k lên mâm (tất nhiên là có trường hợp k phải vật cảnh nhưng loại này thì chủ nuôi cũng thịt, cách này hay cách khác), ai ăn chúng đâu mà thịt, vừa ít vừa k ngon, toàn bán lại vì đc giá, mà vụ trộm này lại là một vấn đề khác.

hưvô

Xe lăn
Do thịt chim cảnh, chó cảnh... không ngon thôi cụ. Trước bọn em thịt con cá tai tượng gì đó của ông anh... má, toàn xương, cuối cùng phải băm chả :P
Cơ bản thì tiêu chuẩn văn minh là k phân loại nha cụ, chứ thực ra thì những con bị thịt đều k phải bọn cảnh, bọn đó sao ngon đc. Một trong nhưng lý do đòi cấm là vì người nuôi mất vật cưng, một người bạn thân thiết bị thịt, quá kinh dị, kỳ thực gần như toàn bộ vật cưng đều k lên mâm, ai ăn chúng đâu mà thịt, vừa ít vừa k ngon, toàn bán lại vì đc giá.
vầng, thì em nghĩ chó cảnh chắc cũng ko ngon vì em cũng chưa ăn chó cảnh bao giờ :D