[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Thiên_Phong

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em vừa gọi điện thấy bảo đang thui rơm rồi. Chó quay giòn lâu lắm từ 5-6 tiếng đồng hồ mới lên thớt xuống đĩa. Nhưng ngon, chiều nay phóng xe à nhầm bắt xe về sớm. Gớm, ứa hết cả nước bọt chân răng
Em khoái nhất là nướng nhưng để nguyên cái đùi. Vừa uống vừa cắn vừa xé.
Như Lỗ Trí Thâm vậy.
Em xin mấy lão đấy.
Gần trưa rồi mà tả thế này có chết người không cơ chứ.
:)

d4e

Xe buýt
Cấm bán và ăn thịt chó với việc thả rông phóng uế bừa bãi là 2 việc khác nhau. Cấm kia thì chỉ người nào nuôi chó lấy thịt thì không nuôi nữa thôi chứ nhưng việc thả rông chó thì vẫn thả thôi. Khác chăng là sẽ có chó hoang do người ta vứt đi mà không có ai giết thịt.
E hiểu rõ ràng là 2 việc khác nhau bác ạ.
Khi bị cấm ăn/bán thịt chó, thì "chó quyền" lên ngôi, số lượng chó tăng lên, chó hoang nhiều hơn là điều chắc chắn, với những kẻ thiếu ý thức như e kể trên thì họ thả chó ra đường là dĩ nhiên thôi.
Hiện tại nạn bắt chó, săn chó rình rập khắp nơi mà họ còn thả rông như vậy, thì khi cấm ăn/bán thịt chó, lại đầy người thả chó ra đường

meodenminh

Xe điện
Các cụ cứ ăn chó lắm vào nó vả vào người cho lúc già mệt đấy

dutoan

Xe buýt
Em kể với các cụ chuyện vui. Ở một khu nọ có một bà rất yêu quý chó, đi đâu cũng dắt nó mang theo rồi đặt tên gọi nó như con của mình. Đến ra hàng ăn cũng dành cho nó suất ăn ngon rồi vỗ về con ngoan, con thương mẹ thì phải cố ăn hết đi cho khỏe, ...

Thế rồi một ngày nọ có một bà hàng xóm hớt hải chạy đến đập cửa nhà bà chủ chó nói rằng, bà ơi con bà vừa bị tai nạn ô tô, bị xe nó đâm thảm thương lắm chưa chắc đã qua cơn nguy kịch. Bà chủ chó đứng ngất lịm như trời trồng mãi hồi mới nói được: Cháu nó bị ở đâu, lâu chưa bà và có ai đưa cháu đi viện chưa hay nó vẫn nằm ở đấy ? đâu bà đưa tôi đến ngay đó với, rồi òa khóc con ơi là con đi đứng thế nào mà xảy ra cơ sự như thế này hả con. Lúc này bà hàng xóm tốt bụng mới bảo rằng, đây tôi mang nó về cho bà rồi đây. Đâu ? rồi nhìn ra ngay bên cạnh cửa bà chủ chó mới té ngửa hóa ra là con vật yêu quý của mình, bèn nói như quát lên với bà hàng xóm: Bà làm tôi hết hồn, nó là ..... con chó thì cứ bảo là con chó luôn cho tôi đỡ lo, lại cứ bảo con ...

Đấy các cụ thẩm =))=))=))
Chã có khiếu kể chuyện hài quá, em uống nước sặc mà phun ướt hết cả bàn phím rồi :P

tranthanhhaist

Xe tăng
Em kể với các cụ chuyện vui. Ở một khu nọ có một bà rất yêu quý chó, đi đâu cũng dắt nó mang theo rồi đặt tên gọi nó như con của mình. Đến ra hàng ăn cũng dành cho nó suất ăn ngon rồi vỗ về con ngoan, con thương mẹ thì phải cố ăn hết đi cho khỏe, ...

Thế rồi một ngày nọ có một bà hàng xóm hớt hải chạy đến đập cửa nhà bà chủ chó nói rằng, bà ơi con bà vừa bị tai nạn ô tô, bị xe nó đâm thảm thương lắm chưa chắc đã qua cơn nguy kịch. Bà chủ chó đứng ngất lịm như trời trồng mãi hồi mới nói được: Cháu nó bị ở đâu, lâu chưa bà và có ai đưa cháu đi viện chưa hay nó vẫn nằm ở đấy ? đâu bà đưa tôi đến ngay đó với, rồi òa khóc con ơi là con đi đứng thế nào mà xảy ra cơ sự như thế này hả con. Lúc này bà hàng xóm tốt bụng mới bảo rằng, đây tôi mang nó về cho bà rồi đây. Đâu ? rồi nhìn ra ngay bên cạnh cửa bà chủ chó mới té ngửa hóa ra là con vật yêu quý của mình, bèn nói như quát lên với bà hàng xóm: Bà làm tôi hết hồn, nó là ..... con chó thì cứ bảo là con chó luôn cho tôi đỡ lo, lại cứ bảo con ...

Đấy các cụ thẩm =))=))=))
Cảm giác như vừa trở về từ cõi chết khiến bà ấy nói ra lời k thể thật lòng hơn.

poiuy

Xe ba gác
E hiểu rõ ràng là 2 việc khác nhau bác ạ.
Khi bị cấm ăn/bán thịt chó, thì "chó quyền" lên ngôi, số lượng chó tăng lên, chó hoang nhiều hơn là điều chắc chắn, với những kẻ thiếu ý thức như e kể trên thì họ thả chó ra đường là dĩ nhiên thôi.
Hiện tại nạn bắt chó, săn chó rình rập khắp nơi mà họ còn thả rông như vậy, thì khi cấm ăn/bán thịt chó, lại đầy người thả chó ra đường
Một khi đã ra được luật cấm thịt cho thì quản lý XH nó cũng phải lên được đến mức xử lý được hành vi thả rông chó bừa bãi rồi. Còn nếu luật có cũng như không thì vẫn sẽ có bắt trộm chó nó xử lý hộ.

TungThoc

Xe điện
Chó quay giòn là món gì mà em chưa nghe bao giờ nhỉ, quay xong bì phồng giòn như heo quay à cụ?

Có phải cái này không cụ? Hình như có lần em ăn ở Hoàn béo Ô Chợ Dừa rồi thì phải.
Đúng rồi, chó quay giòn bì, quay trên lửa than hoa. Em thích ăn với nhóm anh em tự chọn mua chó rồi về tự chế biến, mỗi tội đi hơi xa.

langtoilangtoi

Xe điện
em nói lại với cụ nhé , sự bắt bẻ của cụ chỉ là tiểu tiết của những người hẹp hòi , nhỏ nhặt. : Cụ thể e ko nói là phải yêu thương con vật trước con người hay sau cả.. trẻ con bên này , nơi em đang sống họ giáo dục trong gia đình ,nhà trường rằng loài vật nó cũng có thế giới riêng, không được xâm phạm , săn bắt . Còn những con vật nuôi trong nhà là những người bạn. Họ giáo dục và hun đúc vào tâm hồn trẻ thơ những điều thiện để chúng lớn lên không làm điều ác . Khi đứa trẻ nhà bạn sống thiện lành với từng con vật thì lớn lên chúng sẽ ko làm điều ác với con người . ý nghĩa nó là như thế . E đang ở nước ngoài e thấy như này : khi đánh bắt cá , những con cá nhỏ họ thả ra không ăn tất như mình , chó, mèo, bồ câu, chim , khỉ, gấu ...không ai ăn và không được phép ăn tuốt như mình. Những con vật được coi là thức ăn của con người thì được phép giết mổ trong các trang trại hoặc nhà máy . Nhưng nếu cụ ra chợ cụ mua con gà , hay con cá không được phép giết mổ , cắt tiết trước mặt trẻ con hoặc nơi đông người như chợ của mình . CÒn cụ dạy con cụ thế nào thì tùy cụ thôi
E mới vào đọc còm cũng ko rõ cụ ở nước nào, tuy nhiên thấy quan điểm hay nên cũng tranh luận lại 1 chút với cụ như sau :
Thứ nhất là việc ăn hay không ăn thịt 1 loại nào đó mà các cụ gán cho là văn minh hay không văn mình thì hơi khiên cưỡng. Bởi văn minh hay không thì theo em là ở mức độ tuân thủ chuẩn mực đạo đức xã hội nói chung chứ ko chỉ phụ thuộc vào việc ăn uống. Tuy nhiên, mỗi chuẩn mực hay quy tắc lại dựa theo thực tế, văn hóa vùng miền đó. Trong quá trình phát triển thì văn hóa đôi khi không phù hợp và nó dần bị loại bỏ cho phù hợp, nhưng nó vẫn tồn tại đâu đó trong thiểu số dân cư.

Những tranh cãi về quyền động vật diễn ra nhiều từ các nước và những tranh cãi kiểu này diễn ra từ lâu, VD như việc phản đối vỗ béo ngỗng lấy gan ở Pháp hay việc phản đối nuôi nhốt khỉ làm thí nghiệm chẳng hạn...
E lan man 1 chút : Văn minh là khái niệm rộng và điều chỉnh qua các thời kỳ chứ ko ổn định. Nói riêng về đạo đức cũng thấy phức tạp rồi, có cái thông qua văn hóa, có cái thông qua hình phạt (hoạt động tư pháp). VD như ở Châu Âu khi thế chiến thứ 2 có cái loại đồ chơi xa xỉ của mấy ông "văn minh" là sọ người nhồi cát hay chao đèn bằng da người thì người Việt mình nhắc đến đã thấy ghê rồi, cho đó là quá dã man. Đó là tàn dư của tư tưởng nô lệ và phân biệt chủng tộc mà xã hội văn minh ngày nay không chấp nhận. Nhưng ngày nay vẫn còn và nó vẫn hiện ra ở góc độ khác thôi, và ở ngay đất nước đc coi là văn mình (kỳ thị người Á, coi thường người làm công việc thấp kém...)

Thế nên việc gán ghép văn minh với cả ăn uống này em cho không có tính bao quát cao.

Thứ hai là việc giáo dục trẻ em thì ở VN mình giờ cũng như mợ nói thôi. E thử trêu mấy đứa sinh năm 2000 về sau về việc ăn thịt chó mèo bị bọn nó phản đối quyết liệt.
Còn việc không bắt cá nhỏ (tôm, cua...) thì theo luật, ngư dân hay người đi câu lập tức bị thu giấy phép ngay nếu vi phạm, do đó dần trở thành thói quen của dân cư.

Với em thì việc ăn thịt chó ở Việt Nam không cần cấm thì cũng bớt, các quán giờ tìm cũng khó.

Shadow381

Xe điện
Đúng rồi, chó quay giòn bì, quay trên lửa than hoa. Em thích ăn với nhóm anh em tự chọn mua chó rồi về tự chế biến, mỗi tội đi hơi xa.
Hà Nội có chỗ nào bán ko ạ, em nhớ được ăn món này 1 lần ở quán bia hơi từ lâu lắm rồi.

titit2023

Xe tải
E mới vào đọc còm cũng ko rõ cụ ở nước nào, tuy nhiên thấy quan điểm hay nên cũng tranh luận lại 1 chút với cụ như sau :
Thứ nhất là việc ăn hay không ăn thịt 1 loại nào đó mà các cụ gán cho là văn minh hay không văn mình thì hơi khiên cưỡng. Bởi văn minh hay không thì theo em là ở mức độ tuân thủ chuẩn mực đạo đức xã hội nói chung chứ ko chỉ phụ thuộc vào việc ăn uống. Tuy nhiên, mỗi chuẩn mực hay quy tắc lại dựa theo thực tế, văn hóa vùng miền đó. Trong quá trình phát triển thì văn hóa đôi khi không phù hợp và nó dần bị loại bỏ cho phù hợp, nhưng nó vẫn tồn tại đâu đó trong thiểu số dân cư.

Những tranh cãi về quyền động vật diễn ra nhiều từ các nước và những tranh cãi kiểu này diễn ra từ lâu, VD như việc phản đối vỗ béo ngỗng lấy gan ở Pháp hay việc phản đối nuôi nhốt khỉ làm thí nghiệm chẳng hạn...
E lan man 1 chút : Văn minh là khái niệm rộng và điều chỉnh qua các thời kỳ chứ ko ổn định. Nói riêng về đạo đức cũng thấy phức tạp rồi, có cái thông qua văn hóa, có cái thông qua hình phạt (hoạt động tư pháp). VD như ở Châu Âu khi thế chiến thứ 2 có cái loại đồ chơi xa xỉ của mấy ông "văn minh" là sọ người nhồi cát hay chao đèn bằng da người thì người Việt mình nhắc đến đã thấy ghê rồi, cho đó là quá dã man. Đó là tàn dư của tư tưởng nô lệ và phân biệt chủng tộc mà xã hội văn minh ngày nay không chấp nhận. Nhưng ngày nay vẫn còn và nó vẫn hiện ra ở góc độ khác thôi, và ở ngay đất nước đc coi là văn mình (kỳ thị người Á, coi thường người làm công việc thấp kém...)

Thế nên việc gán ghép văn minh với cả ăn uống này em cho không có tính bao quát cao.

Thứ hai là việc giáo dục trẻ em thì ở VN mình giờ cũng như mợ nói thôi. E thử trêu mấy đứa sinh năm 2000 về sau về việc ăn thịt chó mèo bị bọn nó phản đối quyết liệt.
Còn việc không bắt cá nhỏ (tôm, cua...) thì theo luật, ngư dân hay người đi câu lập tức bị thu giấy phép ngay nếu vi phạm, do đó dần trở thành thói quen của dân cư.

Với em thì việc ăn thịt chó ở Việt Nam không cần cấm thì cũng bớt, các quán giờ tìm cũng khó.
Các cái khác e đều đồng ý với cụ. Riêng khoản bọn sau 2000 kg ăn thịt chó thì kg đúng lắm. Tùy đứa thôi cụ. Mấy đứa nhà e gen z chúng nó còn thích ăn hơn ng lớn, vì kg bị gout.

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
Văn minh là miếng thịt chó hay ko thì ko biết, chỉ thấy có xứ việc đi ăn trộm từng con chó là chuyện thường ngày, cũng như giật điện thọi ghẻ ngoài đường là chuyện cơm bữa :))
Bọn bạn của chó thì ghét bọn trộm chó. Chứ em là em cứ ủng hộ nhiệt tình. Trộm chó vào xóm em thì em chỉ chỗ cho nhà nào hay thả chó ra đường vào đó mà bắt.

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa cần luận bàn đến việc nuôi chó hay ăn thịt chó như thế nào, nhưng riêng cụ dùng cái từ "chỉ có xứ ..." nó đã thể hiện nên tất cả về cái sự văn minh rồi!
Mn đang bàn Có xứ ăn thịt chó là văn minh Có xứ cấm thịt chó là văn minh,v.v..., vấn đề gì khiến cụ khóc lóc thế ạ :)

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Bọn bạn của chó thì ghét bọn trộm chó. Chứ em là em cứ ủng hộ nhiệt tình. Trộm chó vào xóm em thì em chỉ chỗ cho nhà nào hay thả chó ra đường vào đó mà bắt.
Trộm cắp là xấu, cho nó ăn bả được rồi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mn đang bàn Có xứ ăn thịt chó là văn minh Có xứ cấm thịt chó là văn minh,v.v..., vấn đề gì khiến cụ khóc lóc thế ạ :)
Nhận thức của mỗi người là khác nhau. Người có nhận thức, có văn minh em nghĩ phải biết mình nên nói những gì và không nên nói những gì chứ không phải người khác nói thế nào thì mình nói thế mợ ah. Thế họ chửi bậy, dùng những ngôn từ không phù hợp thì mình cũng chửi bậy và dùng những lời lẽ thô tục sao ? vậy thì đừng nên dùng cái từ văn minh ạ. Em nói chuyện tranh luận với mợ thôi xin đừng gán cho em cái từ khóc lóc, có gì đâu mà em phải khóc lóc với mợ!

XSim

Xe container
Ăn thịt chó hay không nó không thể hiện văn minh hay không. Nhưng lấy đa số không ăn để cấm thiểu số ăn khi mà việc ăn đó không ảnh hưởng đến mình thì là không văn minh.

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Ăn thịt chó hay không nó không thể hiện văn minh hay không. Nhưng lấy đa số không ăn để cấm thiểu số ăn khi mà việc ăn đó không ảnh hưởng đến mình thì là không văn minh.
Văn minh thì phải thượng tôn pháp luật, thiểu số phục tùng đa số.
Sao cụ biết việc ăn đó ko ảnh hưởng đến người khác thế?

Shadow381

Xe điện
Nếu đa số không thích thì có quyền cấm à cụ, khi mà cái sở thích này nó đâu có ảnh hưởng người khác? Đấy đâu phải xã hội văn mình?
Em đang nói là “nếu” mà cụ, những việc nếu muốn quyết định mà ko có căn cứ để cấm thì nên hỏi ý kiến và quyết theo đa số, còn đã có căn cứ để cấm thì cần gì phải hỏi ý kiến nữa cụ!