[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

tvu732

Xe buýt
Nhưng chó mà tạo ra nguy cơ cắn người thì nên "thịt" ạ

Ví dụ dắt chó ra đường không rọ mõm, không dây xích, không dọn chất thải của chó
Em thấy nguy cơ chó cắn người ít hơn người "cắn" chó (bắt trộm chó) nhiều. Em là em ủng hộ các cụ ở quê, ăn thịt chó được thì cũng có thể gọi cả làng cả tổng xúm vào tẩn thằng trộm chó được. Nếu ở thành phố không ngăn nổi trộm chó thì em ủng hộ cấm tiệt ăn thịt chó đi. Khi không còn đầu ra nữa, tự nhiên việc bắt trộm chó sẽ giảm.

Em muốn cấm thịt chó chủ yếu là bởi lý do đấy thôi chứ không quan tâm các cụ ăn gì. Các cụ ăn chó nuôi chuyên để thịt chả sao cả. Chỉ sợ lúc đó các cụ lại chê thứ chó nuôi "công nghiệp", thịt nhão, bở, không thơm, hihi.

XSim

Xe container
Em thấy nguy cơ chó cắn người ít hơn người "cắn" chó (bắt trộm chó) nhiều. Em là em ủng hộ các cụ ở quê, ăn thịt chó được thì cũng có thể gọi cả làng cả tổng xúm vào tẩn thằng trộm chó được. Nếu ở thành phố không ngăn nổi trộm chó thì em ủng hộ cấm tiệt ăn thịt chó đi. Khi không còn đầu ra nữa, tự nhiên việc bắt trộm chó sẽ giảm.

Em muốn cấm thịt chó chủ yếu là bởi lý do đấy thôi chứ không quan tâm các cụ ăn gì. Các cụ ăn chó nuôi chuyên để thịt chả sao cả. Chỉ sợ lúc đó các cụ lại chê thứ chó nuôi "công nghiệp", thịt nhão, bở, không thơm, hihi.
Nói chung ở thành phố chỉ chó thả rông ngoài đường mới bị bắt trộm thôi, nên em ủng hộ đội Exciter bắt chó thả rông thông qua việc tích cực ăn thịt chó :))

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container

Em không chắc là có nên lấy thống kê chó cắn người hay người cắn chó hay không, nhưng mạng chó không thể và không bao giờ ví được với mạng người ạ. Về cả khía cạnh đạo đức và pháp lý.

Vì thế,
Cấm chó dữ, ở những nước có truyền thống "Coi chó là bạn" như sau:

vnexpress.net

Luật 'cấm nuôi chó dữ' ở các nước khắt khe thế nào?
Tại nhiều quốc gia, một số giống chó bị cấm nuôi hoàn toàn, hoặc bị hạn chế dưới hình thức gắn vi mạch bắt buộc, xin giấy phép đặc biệt cùng các điều kiện ngặt nghèo khác.
vnexpress.net
vnexpress.net
.

Nhiều quốc gia trên thế giới ra luật quy định khắt khe về việc nuôi chó, đặc biệt là chó dữ, do mối nguy hiểm với sức khỏe, tính mạng cộng đồng. Một số quốc gia yêu cầu lý lịch tư pháp và chứng nhận tâm lý của chủ sở hữu trên 18 tuổi.
Vương quốc Anh ban hành luật cấm một số giống chó, The Dangerous Dog Act - Đạo luật loài chó nguy hiểm. Theo đó, luật cấm việc sở hữu một con chó thuộc một số giống chó được lai tạo để chiến đấu.
Tội Sở hữu loài chó cấm có thể bị Anh phạt tiền không giới hạn, phạt tù sáu tháng hoặc cả hai.

Ngoài ra, chủ hoặc người chịu trách nhiệm về chó sẽ phạm tội hình sự nếu để chó "mất kiểm soát một cách nguy hiểm" ở nơi công cộng hoặc ở nơi không được phép mang theo chó. Nếu con chó làm bị thương ai đó, bất luận nó có phải loài chó bị cấm hay được phép nuôi, nó có thể bị cảnh sát tịch thu. Chủ có thể bị phạt tù tới 5 năm hoặc bị phạt tiền không giới hạn hoặc cả hai, tùy mức độ nghiêm trọng.

Hiện bốn giống chó bị cấm ở Anh: Pit Bull, Tosa Nhật Bản, Dogo Argentino và Fila Brasileiro.

Thụy Sĩ
Đất nước này không có bất kỳ trường hợp động vật nào mắc bệnh dại. Song như nhiều quốc gia châu Âu, họ cũng ghi nhận số người bị chó tấn công cao báo động, 13.000 người mỗi năm, khi dân số chỉ khoảng 8,7 triệu. 15% các nạn nhân là chủ các chú chó.

Danh sách các loài chó bị cấm nuôi phụ thuộc quy định mỗi bang, song có 5 giống chó bị cấm toàn quốc gồm: Pit Bull, American Staffordshire Terrier, Bullmastiff, Thai Ridgeback Dog và Rottweiler. Ngoài ra, bất kể con chó thuộc giống nào nhưng cao từ 56 cm tính đến vai và nặng hơn 25 kg, đều bị coi là chó nguy hiểm.

Nếu con chó, bất kể giống nào, gây hại cho sức khỏe, tài sản của người khác, chủ chó có thể bị phạt tù đến 10 năm và phạt tiền không giới hạn. Hành vi huấn luyện để chó hung dữ hơn, được coi là tàn ác với động vật, có thể bị phạt tù lên đến ba tháng và 20.000 CHF (520 triệu đồng).

tvu732

Xe buýt
Nói chung ở thành phố chỉ chó thả rông ngoài đường mới bị bắt trộm thôi, nên em ủng hộ đội Exciter bắt chó thả rông thông qua việc tích cực ăn thịt chó :))
Úi cụ à, cụ chưa xem video những vụ nó nhảy vào sân hoặc khều chó qua song sắt rồi.

Hơn nữa, chó thả rông thì trừ đám chó dữ ra, đám còn lại cũng be bé lành lành chứ đâu đến nỗi tội chết. Cho nó đi lò mổ có phải là oan cho nó không? :)

Khu nhà em toàn lũ chó bé kiểu chihuahua, con gì lông xoăn xoăn, rồi con gì nữa dài dài mà nữ hoàng Anh nuôi, mông núng na núng nính ấy. Đám đấy hay ị bậy, em cũng rất than phiền về ý thức của chủ chó, nhưng không vì thế mà em trông mong cho chúng nó đi lò mổ.

XSim

Xe container
Úi cụ à, cụ chưa xem video những vụ nó nhảy vào sân hoặc khều chó qua song sắt rồi.

Hơn nữa, chó thả rông thì trừ đám chó dữ ra, đám còn lại cũng be bé lành lành chứ đâu đến nỗi tội chết. Cho nó đi lò mổ có phải là oan cho nó không? :)

Khu nhà em toàn lũ chó bé kiểu chihuahua, con gì lông xoăn xoăn, rồi con gì nữa dài dài mà nữ hoàng Anh nuôi, mông núng na núng nính ấy. Đám đấy hay ị bậy, em cũng rất than phiền về ý thức của chủ chó, nhưng không vì thế mà em trông mong cho chúng nó đi lò mổ.
À bọn chó bé xíu yêu yêu của cụ thì chắc chắn không phải loại chó bọn em hay ăn đâu vì làm gì có mấy thịt :)) Thế nên bọn em ăn hay không không liên quan nhé :D

Asura

Xe tăng
Việt Nam ta mới thoát nghèo, chỉ 1 bộ phận thành phố lớn mới ăn ngon mặc đẹp ăn sung mặc sướng. Còn phần lớn vẫn trong giai đoạn ăn no mặc ấm nên con gì ăn đc đều ăn và khi ăn ko bỏ bất cứ bộ phận nào.
Khi nào kinh tế phát triển, tự khắc tư duy thay đổi thôi, chứ đang giao thoa thế này cấm cũng khó.
Việc ăn thịt chó cũng vậy, xưa đói nhe răng con gì chả ăn kể cả chó. Có những nhà ở quê còn thịt cả con chó họ nuôi cơ.
Em trước cũng hay ăn chó, tháng 2 lần.
Nhưng độ năm 2006 sau 1 lần ăn 1 bữa lòng lợn toé loé say đạm đến tận hôm sau chưa thấy hết no thì bỏ luôn lòng lợn và cũng quyết định ko ăn chó vì nhiều đạm quá, ko kém gì món lòng.
Mình ko ăn, vợ ko ăn nữa, ở nhà bố mẹ cũng bỏ nhiều tuổi ko muốn ăn mấy món nhiều đạm nên cũng bỏ nốt lòng vs chó.
Đương nhiên nhà ko ăn thì 2 đứa con ko ăn.
Như vậy sau này thế hệ con mình nó sẽ ít ăn món đó, bạn bè đồng lứa nó chắc cũng vậy, dần dần thị trường sẽ tự điều tiết thôi.
Ngay như món gà cũng vậy, trước đây đa phần chê lườn, nhưng giờ chị em văn phòng, anh em tập gym cũng hay ăn lườn, chán thịt đỏ thì tự dưng món lườn gà áp chảo hay nướng lại đc ăn nhiều.
Phao câu vs da trước đây em luôn lựa chọn, giờ cũng bỏ, 2 đứa nhỏ ở nhà mình cũng ko cho nó ăn da vs phao câu…
Tự dưng thói quen sẽ thay đổi, khẩu vị đc hình thành từ bữa ăn gia đình mà.
Nói chung khi kinh tế mạnh lên, giàu sang hơn, tư duy tự khắc thay đổi.
Chẳng có gì liên quan đến giàu hay sang cả cụ ạ !!

Người Nhật vẫn giết cá heo ầm ầm vì thịt nó ngon (với họ). Tụi EU phản đối có làm được gì nó đâu ...

Tụi EU bản thân cũng ăn đầy món độc hai (xúc xích, thịt muối...), phô mai với người không quen lúc đầu cũng thành mùi thối rinh cả thôi .

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vì miếng ăn mà chịu cảnh nói ra nói vào :-?
"Ăn gì là quyền cá nhân, miễn pháp luật không cấm" - hiện tại là đúng, đến khi nào cấm thì hết đúng
"Ngu thì chết chứ bệnh tật gì" - luôn đúng >:)

honda_cub79

Xe lăn
Trên này có cụ nào đi ăn thịt mèo mà khoái món đầu mèo không ợ :D

KeanuR

Xe tăng
Sắp tới bọn Tây nó cấm nốt tiết canh thì lại cấm ăn ah
Nước mình mình ở mình sống, chủ quyền đâu phải mỗi đất đai biển đảo đâu, sống gì mà hết cây quyền, cá quyền, đến tró quyền ntn một là ông ăn chay, còn ông ăn thịt thì lợn bò gà dê cừu tró khác gì nhau mà văn minh hay ko
Túm lại ông nào bị gút vs cbi gút thì đừng ăn, em tuy ít ăn nhưng có cơ hội cũng k từ chối

X0000

Xe điện
Sắp tới bọn Tây nó cấm nốt tiết canh thì lại cấm ăn ah
Nước mình mình ở mình sống, chủ quyền đâu phải mỗi đất đai biển đảo đâu, sống gì mà hết cây quyền, cá quyền, đến tró quyền ntn một là ông ăn chay, còn ông ăn thịt thì lợn bò gà dê cừu tró khác gì nhau mà văn minh hay ko
Túm lại ông nào bị gút vs cbi gút thì đừng ăn, em tuy ít ăn nhưng có cơ hội cũng k từ chối
Ông nào thích thì ăn, không thích thì thôi, đừng có mang trào lưu của Tây về để nói. Mấy nữa, bọn Ấn độ, hay Hồi giáo thống trị thế giới thì chắc lại bỏ thịt Bò và thịt Lợn theo trào lưu của chúng à
Chó thì em ăn hàng ngày được, nhưng mà Mèo thì lại chịu, cái mùi gây gây của Mèo mình ko chịu được

vkthang

Xe container
Bảo cháu ngừng ăn và người lớn đừng cho cháu ăn nữa. Ko về sau các bạn cháu lại bảo cháu là mọi rợ đấy - đất là lời nói thằng ku cháu em khi về quê thấy có món thịt chó đấy
Cháu cụ nó không hiểu biết thì cụ phải chỉ bảo nó đừng dậy đời người khác, giỏi ra đường mà chặn xe vượt đèn đỏ nói lý lẽ xem. Can thiệp cả vào sở thích cá nhân của người khác thì là loại gì nhỉ?

PCNguyen

Xe tăng
Theo nghiên cứu khoa học là ăn rau, củ,... nói chung là ăn chay ảnh hưởng trực tiếp và gián tiếp rất rất nhiều đến sâu, bọ, côn trùng. Một bó rau, củ khoai,... có thể tàn sát nhiều sinh linh hơn bất cứ món gì, thậm chí k giết trực tiếp thì cũng gián tiếp, nên em mạo muội xin góp ý cấm luôn ăn rau củ cho nó văn minh, gì chứ giết nhiều vậy là k văn minh rồi.
Nghiên cứu khoa học nào vậy cụ!?

lamhoangvan87

Xe container
Mỗi năm ko ăn thì 5 triệu con chó nó lớn lên. Sinh ra 1 lũ chó con nữa. Rồi mất cân bằng sinh thái.
Rồi lấy đâu chỗ nuôi nhốt.
Rồi cứ đến mùa hoa xoan, trẻ con sợ hãi khi thấy chó dại.
Muốn quy hoạch thì phải thay đổi từ ý thức con người chứ không phải ko ăn chó là ý thức tốt lên.

Asura

Xe tăng

tranthanhhaist

Xe tăng

Mấy con chó đó chắc chắn k vào lò mổ, chúng đc bán cho chủ khác thôi, cụ k phải tội cho chúng nhé, nếu bắt đc bọn trộm thì tội năng đấy, vì giá trị cao.

haivanphe

Xe container
Khu chung cư nhà em toàn tiếng chó sủa và đi phải rất khéo mới ko dẫm vão được sản phẩm của chó. Em là em ăn hết.

Website
thegioigiaydankinh.com