[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

VuNgoanMuc

Xe điện
Hà Nội chỉ cần tập trung làm 2 việc trước mắt, là xử lý vượt đèn đỏ đi ngược chiều, và rác .. thế là đã đủ rồi.. ăn uống gì để thế hệ sau tính tiếp đi.

duonglamkhoa

Xe tăng
Đội 9x ăn ít, genZ gần như k ăn, đội già thèm mà k dám ăn vì trc ăn nhiều quá rồi giờ đang gout, đội còn lại ăn cầm chừng kẻo gout. Nói chung để dân điều chỉnh chứ cấm thế nào dc mà cứ lắm chiện ;))
MB còn nhiều chứ MN rất ít quán thịt chó, nếu có thì cũng ở khu vực người Bắc sống nhiều.
Đầu những năm 2000 em ở gần BX Mỹ Đình, mỗi sáng làm tô bún chó to chà bá. Làm tô bún no đến chiều.:D

NNS

Xe ngựa
chán mồm nó khắc ít ăn, rảnh đâu kêu gọi? mà ăn thịt chó nó cũng ko có cái éo gì bất nhân hay sang hèn gì so với thịt bò thịt lợn hết.
em cũng chả ham gì món này, bon mồm vui diệu thì cũng đc 1 2 gắp, mà lần cuối em ăn thịt chó khéo cách đây cũng phải 5-7 năm, nhưng em rất ghét bọn nào cứ vẩu mồm ra chê thằng khác với kêu gọi thằng khác ko ăn thịt chó.=))

Trần Đoành.

Xe container
Sáng nay, ngày 4/7, Ban Công tác đại biểu đã phối hợp với tổ chức Soi Dog Foundation International tổ chức Tọa đàm "Buôn bán và tiêu thụ thịt động vật nuôi (chó, mèo): Chính sách, thách thức và cơ hội".

Tại buổi tọa đàm đã công bố thống kê của các tổ chức phúc lợi động vật quốc tế cho thấy, trung bình hàng năm có khoảng 5 triệu con chó và 1 triệu con mèo bị buôn bán và giết thịt tại Việt Nam.

Theo Tổ chức Y tế thế giới, hoạt động buôn bán, vận chuyển, giết mổ và tiêu thụ thịt chó là mối đe dọa tiềm ẩn đối với sức khỏe cộng đồng, làm tăng nguy cơ mắc các bệnh truyền nhiễm.

Việc thí điểm xây dựng Hà Nội là "Thành phố nói không với thịt chó, mèo" cũng được thảo luận tại buổi tọa đàm sáng nay.

Nêu ý kiến về vấn đề này, ông Tạ Văn Tường, Phó Giám đốc Sở NN&PTNT TP Hà Nội, chia sẻ Hà Nội không chỉ là trung tâm chính trị, kinh tế, văn hoá, khoa học lớn của cả nước mà còn là "Thành phố vì hòa bình", nơi thu hút hàng triệu du khách đến tham quan, du lịch. Do đó, việc kinh doanh, giết mổ, tiêu thụ thịt chó, mèo đã tạo những cảm xúc không tốt đối với khách du lịch, nhất là du khách quốc tế, người nước ngoài sinh sống và làm việc tại Hà Nội.

P/S: Đến nay em mới được ăn 2-3 lần thịt mèo, giờ không nhớ rõ mùi vị ra sao. Thịt chó em ăn ít, năm ăn vài lần. Nếu HN cấm thịt chó mèo với em thấy bình thường, nhưng lo ngại bọn chó rông nó phát triển thêm.
Ờ ờ... Miềng cứ tưởng tên Chuc đề xuất, tý vang cho nhát
Tông môn... Có ko vào.... trên bẹn bà =))

kakhovka

Xe hơi
Sáng nay, ngày 4/7, Ban Công tác đại biểu đã phối hợp với tổ chức Soi Dog Foundation International tổ chức Tọa đàm "Buôn bán và tiêu thụ thịt động vật nuôi (chó, mèo): Chính sách, thách thức và cơ hội".

Tại buổi tọa đàm đã công bố thống kê của các tổ chức phúc lợi động vật quốc tế cho thấy, trung bình hàng năm có khoảng 5 triệu con chó và 1 triệu con mèo bị buôn bán và giết thịt tại Việt Nam.

Theo Tổ chức Y tế thế giới, hoạt động buôn bán, vận chuyển, giết mổ và tiêu thụ thịt chó là mối đe dọa tiềm ẩn đối với sức khỏe cộng đồng, làm tăng nguy cơ mắc các bệnh truyền nhiễm.

Việc thí điểm xây dựng Hà Nội là "Thành phố nói không với thịt chó, mèo" cũng được thảo luận tại buổi tọa đàm sáng nay.

Nêu ý kiến về vấn đề này, ông Tạ Văn Tường, Phó Giám đốc Sở NN&PTNT TP Hà Nội, chia sẻ Hà Nội không chỉ là trung tâm chính trị, kinh tế, văn hoá, khoa học lớn của cả nước mà còn là "Thành phố vì hòa bình", nơi thu hút hàng triệu du khách đến tham quan, du lịch. Do đó, việc kinh doanh, giết mổ, tiêu thụ thịt chó, mèo đã tạo những cảm xúc không tốt đối với khách du lịch, nhất là du khách quốc tế, người nước ngoài sinh sống và làm việc tại Hà Nội.

P/S: Đến nay em mới được ăn 2-3 lần thịt mèo, giờ không nhớ rõ mùi vị ra sao. Thịt chó em ăn ít, năm ăn vài lần. Nếu HN cấm thịt chó mèo với em thấy bình thường, nhưng lo ngại bọn chó rông nó phát triển thêm.
Đội 9x ăn ít, genZ gần như k ăn, đội già thèm mà k dám ăn vì trc ăn nhiều quá rồi giờ đang gout, đội còn lại ăn cầm chừng kẻo gout. Nói chung để dân điều chỉnh chứ cấm thế nào dc mà cứ lắm chiện ;))
chán mồm nó khắc ít ăn, rảnh đâu kêu gọi? mà ăn thịt chó nó cũng ko có cái éo gì bất nhân hay sang hèn gì so với thịt bò thịt lợn hết.
em cũng chả ham gì món này, bon mồm vui diệu thì cũng đc 1 2 gắp, mà lần cuối em ăn thịt chó khéo cách đây cũng phải 5-7 năm, nhưng em rất ghét bọn nào cứ vẩu mồm ra chê thằng khác với kêu gọi thằng khác ko ăn thịt chó.=))
Nên hạn chế dần từ mỗi gia đình. Các cụ chắc cũng ko muốn con cái mình nghiện thịt mèo thịt chó thịt chuột từ bé phỏng ạ.

Dân trí và giáo dục trong mỗi gia đình VN cũng chưa đồng đều, nên việc vận động, khuyến khích hạn chế mấy món đó cũng ko thừa.
Trước mắt nên cấm bày bán thịt chó, mèo, chuột tại các chợ và quầy hàng ở Hà Nội, trung tâm văn hóa du lịch của cả nước.

Các cụ cứ hình dung vào chợ thấy treo chuột nướng chuột luộc hay mèo nướng mèo luộc lủng lẳng đập vào mắt thấy ghê thế nào thì đối vs người dân các nước ko ăn thịt chó họ cũng có cảm giác ghê tởm như vậy.

Dr.MaxCare

Xe buýt
Các quán chó Nhật tân giờ cũng vắng bóng rồi. Nhà cháu cũng nói không với thịt chó/mèo mười mấy năm rồi (chuẩn bị nói không với tất cả động vật 4 chân =)) )

NNS

Xe ngựa
thay vì say no to hot .... Dog í thì các bạn hịp hội cc gì đó nên lên tiếng hay cổ động tuyên truyền nạn thả chó rông công cộng, ko rọ mõm với cho chó đi ỉa vỉa hè ý thì ý nghĩa hơn
no no cái ccc

duongphong

Xe container
Các cháu gen Z giờ không ăn. Sao phải cấm? Ai thích ăn thì ăn. Không cấm luôn thịt bò đê :))

Ca phê thôi

Xe tăng
Kệ bà bọn Soi Dog chứ.
Không kệ được cụ ơi, hội thảo thành công là mấy nữa lai có các Soi pig, Soi Cow, Soi chicken dồn dập đến hội thảo tiếp, lúc đấy HN mình có khi ăn mỗi rau, xanh hết mặt ra ý chứ. Thực ra ai đã không ăn thì không ăn, ai ăn thì có cấm họ cũng ăn, chỉ nên vận động hạn chế ăn vì có thể không tốt cho sức khỏe .... Đúng như cụ trên nói là dải ngân các hộ thảo... chứ toàn tào lao hết. Cá nhân mình cũng không ăn các loại thịt trên (và nhiều loại thịt khác) vì thấy không tốt cho sức khỏe chứ không phải vì "yêu quý" mà không ăn.

rgbhis

Xe tăng
E ủng hộ nhưng thấy chưa cần. Cần thiết hơn là dẹp đc nạn chó thả rông ko rọ mõm. Rất mong có văn bản quy định về việc bắt chó thả rông ko rọ và tiền phạt cụ thể nếu chủ muốn chuộc.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thịt chó, mèo khá ngon.
Nhưng mấy năm em khoing ăn. Chỉ vì quán toàn chó bả, mèo thuốc. Nhiều vụ ăn xong 1 lúc khênh đi bv hết. Nên kinh.
- Mấy năm rồi không thịt chó, thịt mèo gì cả. Mắm tôm sống hơn 8 năm nay không thò đũa. Giả cầy thì mắm tôm nấu.

toyennha

Xe lăn
Cấm thịt chó trước tiên cấm mắm tôm. Bảo đảm hết ăn thịt chó. Mà nói thật em.chưa ăn thịt mèo. Em nghe nói tỉnh nào miền bắc đám cưới đãi thịt mèo

demax

Xe tăng
Không hiểu cụ có bao giờ đi ra ngoài đường hay tìm gg chưa. Chắc cụ là ng gần như không ăn thịt chó
Thứ nhất Ngọc hồi đâu phải ở quận trung tâm
Thứ 2 tất nhiên nhiều quán thịt chó đóng nhưng không đến nỗi hiếm. Ngày đầu mình khai tị béo còn hoạt động, còn vào các quán bia to to vẫn bán chó nhiều cụ nhé. Trên hoàn cầu hay đường láng,… và Vân Vân
Đúng là gần 10 năm nay mình rất ít ăn thịt chó. Lâu rồi cũng không có ý định tìm quán thịt chó để ăn. Bạn bè rủ đi uống bia nếu ai gọi món thịt chó thì cũng ăn chứ không kiêng cũng không thèm.

Mình có nói Ngọc Hồi là trung tâm đâu. Trước đây thì mình đã từng ăn thịt chó ở quán chỗ Ngọc Hồi vài lần (gần bến xe Nước ngầm) nên mới biết quán đó, giờ thỉnh thoảng đi qua đường đó mình vẫn thấy còn hoạt động. Còn các quán thịt chó khác ở quận trung tâm thì đúng là mình không thấy, cũng có thể do mình không để ý.

tuan_nguyen261188

Xe điện

Vậy cho hỏi
hoạt động buôn bán, vận chuyển, giết mổ và tiêu thụ thịt heo, gà, vit... có là mối đe dọa tiềm ẩn đối với sức khỏe cộng đồng, làm tăng nguy cơ mắc các bệnh truyền nhiễm hay không?

Toàn thấy H5N1... từ gia cầm chưa thấy còn nào tương tư từ chó cả...

NNS

Xe ngựa
Nên hạn chế dần từ mỗi gia đình. Các cụ chắc cũng ko muốn con cái mình nghiện thịt mèo thịt chó thịt chuột từ bé phỏng ạ.

Dân trí và giáo dục trong mỗi gia đình VN cũng chưa đồng đều, nên việc vận động, khuyến khích hạn chế mấy món đó cũng ko thừa.
Trước mắt nên cấm bày bán thịt chó, mèo, chuột tại các chợ và quầy hàng ở Hà Nội, trung tâm văn hóa du lịch của cả nước.

Các cụ cứ hình dung vào chợ thấy treo chuột nướng chuột luộc hay mèo nướng mèo luộc lủng lẳng đập vào mắt thấy ghê thế nào thì đối vs người dân các nước ko ăn thịt chó họ cũng có cảm giác ghê tởm như vậy.
nghiện ngập éo gì cái món thịt chó ý, thậm chí éo bao giờ thịt chó vô được mâm cơm thành món ăn thường nhật đc vì nó éo hợp, lại lắm đạm, nhưng nguyên tắc bình đẳng giữa các gia súc vật nuôi là con gì nuôi là để thịt, thế thôi, ai ăn hay ko ăn chả liên quan gì đến ai sất

phuongmit

Xe cút kít
Đúng là gần 10 năm nay mình rất ít ăn thịt chó. Lâu rồi cũng không có ý định tìm quán thịt chó để ăn. Bạn bè rủ đi uống bia nếu ai gọi món thịt chó thì cũng ăn chứ không kiêng cũng không thèm.

Mình có nói Ngọc Hồi là trung tâm đâu. Trước đây thì mình đã từng ăn thịt chó ở quán chỗ Ngọc Hồi vài lần (gần bến xe Nước ngầm) nên mới biết quán đó, giờ thỉnh thoảng đi qua đường đó mình vẫn thấy còn hoạt động. Còn các quán thịt chó khác ở quận trung tâm thì đúng là mình không thấy, cũng có thể do mình không để ý.
Cụ k để ý thôi chứ tất cả các quận vẫn còn rất nhiều hàng thịt chó, cả trung tâm lẫn quận mới

phuongmit

Xe cút kít

Nghiện chó mèo là như nào cụ :)) lại còn dân trí với giáo dục, các cụ cứ hay nâng quan điểm với phóng đại nghe mệt lắm ;))

altis_oldman

Xe tăng
cấm cũng khó, kg dễ tí nào

VCHDHN

Xe container
Đúng là giờ ít ăn thật so với trước :))