[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

phoxadan

Xe đạp
Nhân tiện nhà em cũng đang định đi làm CCCD cho F1, mà hiện tại trên VNID, Cổng dịch vụ công đang ghi nhận thiếu F1 nhà em. (trên sổ hộ khẩu cứng thì vẫn có ạ) => trường hợp này có cụ nào đã bị rồi chưa ạ, và các cụ giải quyết vụ này như thế nào vậy a? Vì đến CA Quận thì họ hỏi phiếu đăng ký online, nhưng khi đăng ký phiếu online thì ko được, vì csdl ko cò F1 cc a
Nhà em tách hộ có hộ khẩu giấy mà vẫn vào một hộ, giờ đang báo CS khu vực báo quận để cập nhật lại

Thích Nói Phét

Xe điện
Trên app giờ nó cập nhật đầy đủ mọi thông tin nhé. Kể cả những lần làm lại CCCD.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ nói thế thì thông tin trên CCCD cũng khác chóa gì đâu, thay đổi đầy.
Trên cccd cụ không đi làm lại thì nó vẫn nguyên nhưng app hoặc chip thì nó thể hiện rõ cụ ạ ! Trừ khi cụ không khai nốt .

cairong_2011

Xe container
Theo giải thích của chú CSKV thì nhiều người không khai báo tạm trú ở nơi ở mới nên TT cư trú: thường trú (như HK hay CCCD) và tạm trú có thể khác nhau nên nhiều nơi yêu cầu phải có xác nhận cư trú của CSKV và từ đó nảy sinh nhiều thủ tục phải xin các nhận cư trú dù thực sự ko cần thiết lắm, khi đó đương nhiên nảy sinh vấn đề "bi phòng". Có nơi em thấy cần thiết vì họ không thể kiểm tra được người đó có ở đúng địa chỉ như CCCD hay không, ví dụ như xin Visa đi NN. Tuy nhiên từ đó cho thấy phải có cách nào đó để người dân cập nhật TT tạm trú vào VNeID để ko cần giấy xác nhận cư trú như hiện nay mà chỉ cần tra trên App là OK. Nhưng dân tình nhiều người dù ở nơi khác so CCCD, nhất là trong cùng TP .... không khai báo tạm trú nên khó có thể dùng VNeID để xác định

hm.tuan

Xe điện
Theo giải thích của chú CSKV thì nhiều người không khai báo tạm trú ở nơi ở mới nên TT cư trú: thường trú (như HK hay CCCD) và tạm trú có thể khác nhau nên nhiều nơi yêu cầu phải có xác nhận cư trú của CSKV và từ đó nảy sinh nhiều thủ tục phải xin các nhận cư trú dù thực sự ko cần thiết lắm, khi đó đương nhiên nảy sinh vấn đề "bi phòng". Có nơi em thấy cần thiết vì họ không thể kiểm tra được người đó có ở đúng địa chỉ như CCCD hay không, ví dụ như xin Visa đi NN. Tuy nhiên từ đó cho thấy phải có cách nào đó để người dân cập nhật TT tạm trú vào VNeID để ko cần giấy xác nhận cư trú như hiện nay mà chỉ cần tra trên App là OK. Nhưng dân tình nhiều người dù ở nơi khác so CCCD, nhất là trong cùng TP .... không khai báo tạm trú nên khó có thể dùng VNeID để xác định
Tóm lại là kiếm "bi phòng" dạo thôi. Thí mịa luôn mấy đồng cho bọn nó để xong việc, dù đó là những đồng từ mồ hôi mình kiếm ra...
Ngán.

Vietex

Xe điện
Tóm lại là kiếm "bi phòng" dạo thôi. Thí mịa luôn mấy đồng cho bọn nó để xong việc, dù đó là những đồng từ mồ hôi mình kiếm ra...
Ngán.
Nhiều khê là cái chỗ yêu cầu cụ đi xin xác nhận trong khi thông tin có đủ trong VNeid rồi chứ không phải bên công an. Có vẻ cụ phê bình sai chỗ.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Đọc trong thớt này, thấy rất nhiều cụ/mợ phàn nàn, chê bài về VNeid. Là người đã thực hiện 2 thủ tục có liên quan trực tiếp/phát sinh từ VNeid là: đổi giấy phép lái xe online và làm thủ tục xin cấp hộ chiếu online, nhận xét của em thì chỉ có từ: xuất sắc, cực kỳ thuận tiện. Cấp hộ chiếu mất đúng 8 ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ là hộ chiếu đã đến tay. Giấy phép lái xe thì thời gian cũng tương tự.

Chỉnh sửa cuối:

hminh2005

Xe điện
Nó vẫn đòi đấy cụ. Hôm trc e đi công chứng bán cái CC, do sổ đỏ làm từ lâu nên thông tin khác 1 chút ( bản thân e có thay đổi nơi thường trú); thế mà phòng công chứng đòi về xã xin xác nhận cư trú. E chìa cái VNEID ra họ ko nghe!
May về xã mất 5p là có ngay ( ông CA còn chửi bọn nào mà lại dám ko tin VNEID)!
Gấu em đi làm thủ tục đổi lại thông tin về cấp nước. Họ bảo tên chủ hộ (là em) phải có xác thực cấp 2. Gấu ko biết về nói với em. Em tham khảo các cụ trên OFF và VB thì xác thực chính là mã số CCCD nhưng được xác thực trong VNeID. Về nguyên tắc em có rồi thì chìa ra là đủ, nhưng họ vẫn yêu cầu có giấy xác nhận cư trú của CSKV. Vậy phải về xin thêm tờ giấy đó. Vậy ngoài việc các cơ quan khác ko có đầu đọc QR Code VNeID thì người dân có chìa ra VNeID cũng chả có ý nghĩa gì với họ. Vẫn cần giấy có dấu đỏ. Thế thì vẫn chỉ là 1.0 thôi

Opel Astra

Xe điện
Đọc trong thớt này, thấy rất nhiều cụ/mợ phàn nàn, chê bài về VNeid. Là người đã thực hiện 2 thủ tục có liên quan trực tiếp/phát sinh tù VNeid là: đổi giấy phép lái xe online và làm thủ tục xin cấp hộ chiếu online, nhận xét của em thì chỉ có từ: xuất sắc, cự kỳ thuận tiện. Cấp hộ chiếu mất đúng 8 ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ là hộ chiếu đã đến tay. Giấy phép lái xe thì thời gian cũng tương tự.
Vẫn lỗi nhiều lắm bác ạ.
Tôi vừa vào thử (trên laptop), họ yêu cầu đổi lại Password, do đã đến hạn.

Tất nhiên tôi ghi lại cực kỳ cẩn thận, vì nó liên quan Chữ hoa Chữ thường.

Và khi nhập lại thì bị báo ID hoặc Password bị sai, việc không thể xảy ra.
Giờ đang tịt ngóm.

Tải app VNeID về, tương tự trên.

Đánh quên Password, thì họ yêu cầu Thông tin cá nhân, tôi cung cấp đầy đủ, và chắc chắn không thể sai.
Nhưng system vẫn báo sai - tức là nhất định người dùng sai, chứ system thì không thể sai được.

Haiprozzz

Xe buýt
Nhà em tách hộ có hộ khẩu giấy mà vẫn vào một hộ, giờ đang báo CS khu vực báo quận để cập nhật lại
Em cũng bị csdl cư dân do bán nhà nhưng hộ khẩu vẫn ở nhà cũ, về làm cccd ko thì chưa có mã định danh, nó lại chỉ xuống phường mà nó nhay nửa tháng chưa làm đấy cụ.

dzoro

Xe điện
Đọc trong thớt này, thấy rất nhiều cụ/mợ phàn nàn, chê bài về VNeid. Là người đã thực hiện 2 thủ tục có liên quan trực tiếp/phát sinh tù VNeid là: đổi giấy phép lái xe online và làm thủ tục xin cấp hộ chiếu online, nhận xét của em thì chỉ có từ: xuất sắc, cự kỳ thuận tiện. Cấp hộ chiếu mất đúng 8 ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ là hộ chiếu đã đến tay. Giấy phép lái xe thì thời gian cũng tương tự.
Em thấy dùng app này cũng tiện. Nhưng em ghét nhất vụ phải đổi password. Đành rằng yêu cầu bảo mật nhưng vấn đề là ít khi dùng nên rất nhanh quên. Nghĩ mãi mới được một cái password khó người, dễ ta để nhớ xong rồi một thời gian sau lại phải đổi, lại vắt óc ra nghĩ password mới. Hy vọng có cách gì đó chứ giờ em phải nhớ hơn chục cái tài khoản và password, thật là một cực hình!

phoxadan

Xe đạp
Đọc trong thớt này, thấy rất nhiều cụ/mợ phàn nàn, chê bài về VNeid. Là người đã thực hiện 2 thủ tục có liên quan trực tiếp/phát sinh từ VNeid là: đổi giấy phép lái xe online và làm thủ tục xin cấp hộ chiếu online, nhận xét của em thì chỉ có từ: xuất sắc, cực kỳ thuận tiện. Cấp hộ chiếu mất đúng 8 ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ là hộ chiếu đã đến tay. Giấy phép lái xe thì thời gian cũng tương tự.
Đúng là rất tiện luôn, nhưng em làm mới 2 cái hộ chiếu đề 8 ngày làm việc nhưng cũng phải mất 3 tuần cụ ạ.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Đúng là rất tiện luôn, nhưng em làm mới 2 cái hộ chiếu đề 8 ngày làm việc nhưng cũng phải mất 3 tuần cụ ạ.
Cũng có thể là tùy nơi. Em ở SG, đúng 8 ngày làm việc kể từ ngày thanh toán xong là hộ chiếu đến tận tay.

phoxadan

Xe đạp
Cũng có thể là tùy nơi. Em ở SG, đúng 8 ngày làm việc kể từ ngày thanh toán xong là hộ chiếu đến tận tay.
Vậy là chuẩn đấy chứ, em ở HN cách nơi làm hộ chiếu có khoảng 1000m, nhưng thấy đường đi là nhận hồ sơ nộp xong chuyển đến phường xác nhận mất mấy ngày, sau đó mới chính thức là hồ sơ tiếp nhận.

Website
www.facebook.com
Phần Thông tin cư trú có hẳn 3 mục:
1.Nơi thường trú (Hộ khẩu ở đâu thì show ở đó)
2.Nơi tạm trú
3. Nơi ở hiện tại.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Vậy là chuẩn đấy chứ, em ở HN cách nơi làm hộ chiếu có khoảng 1000m, nhưng thấy đường đi là nhận hồ sơ nộp xong chuyển đến phường xác nhận mất mấy ngày, sau đó mới chính thức là hồ sơ tiếp nhận.
Sao lại phải có đoạn chuyển đến phường xác nhận nhỉ? Nếu người xin cấp hộ chiếu đã có VNeID cấp độ 2 thì mọi thông tin đã có trên hệ thống đầy đủ.

phoxadan

Xe đạp
Sao lại phải có đoạn chuyển đến phường xác nhận nhỉ? Nếu người xin cấp hộ chiếu đã có VNeID cấp độ 2 thì mọi thông tin đã có trên hệ thống đầy đủ.
em làm cho 2 bé dưới 14 tuổi

phohien035

Xe buýt
Em thấy các App hay cổng dịch vụ công nói chung cần hoàn thiện nhiều. Ví dụ: Em được ủy quyền làm thay DV cho F1 do đang đi vắng, chỉ ở cấp Phường thôi. Nhận được SMS dịch vụ đã được chấp nhận và hẹn ngày trả. Em vào cổng DVC quốc gia tra theo mã số (nói chung dài) thì ra được thông báo DV đã được xử lý xong. Nhưng bấm chi tiết thì được báo bạn ko phải là người có quyền ??? Dù em đã đăng nhập hệ thống thông qua VNeID, tức là có số CCCD nghiêm chỉnh rồi và trong hồ sơ người nộp là tên em. Bấm xem thanh toán tiền DV thì lại bắt tìm kiếm lại thủ tục ???
Chuyển sang cổng DV công của HN dù nhập CCCD hay tên của mình hay F1 (mã số hồ sơ thì copy sang) lại không tìm thấy dữ liệu. Thế mới tài.