[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

ong dat

Xe tăng
Tích hợp càng nhiều nội dung thì càng nắm và theo dõi được nhiều thông tin các nhân của công dân - Đó là mục đích đặt ra của xxx.
Muốn không bị theo dõi thì thông tin gì không bắt buộc không nên tích hợp. E vẫn sử dụng CMND 12 số đến đủ 60 tuổi mới thay cho lành.

cairong_2011

Xe container
Tích hợp càng nhiều nội dung thì càng nắm và theo dõi được nhiều thông tin các nhân của công dân - Đó là mục đích đặt ra của xxx.
Muốn không bị theo dõi thì thông tin gì không bắt buộc không nên tích hợp. E vẫn sử dụng CMND 12 số đến đủ 60 tuổi mới thay cho lành.
Nếu CMND của cụ vẫn còn hạn thì đi làm mới cũng không thật sự cần thiết, trừ khi NN yêu cầu bắt buộc sang CCCD chip hết

safenoodles

Xe cút kít
Vậy nếu mình bị mất căn cước gắn chip thì khả năng mất tiền trong tài khoản khá là cao rồi ạ :(

jazzzzz

Xe lăn
Vậy nếu mình bị mất căn cước gắn chip thì khả năng mất tiền trong tài khoản khá là cao rồi ạ :(
Nếu mình k tích hợp thì chả sao, vẫn có thể sử dụng riêng từng loại giấy tờ.
Còn rút ATM như hôm trước mình thử ở BIDV thì cần 2 bước: quét CCCD và Scan vân tay.

NNS

Xe ngựa
Không biết BCA khi thiết kế CCCD đã tính tới việc bổ sung thêm chức năng ~thẻ rút tiền ATM(?) và trong trường hợp bị 'nuốt thẻ' thì xử lý ra sao? ;))
có đút vào đâu mà nuốt?
nhiều cụ éo biết gì nhưng autochui System kích hoạt rất nhanh.
rút bằng cái cccd này an ninh còn cao hơn cái thẻ ATM nhiều, yên tâm mà xài, vấn để chỉ còn lại là éo có tiền mà rút thôi, còn các việc khác các cụ cứ kệ mẹ nhà nước và bank nó lo=))

jazzzzz

Xe lăn
có đút vào đâu mà nuốt?
nhiều cụ éo biết gì nhưng autochui System kích hoạt rất nhanh.
rút bằng cái cccd này an ninh còn cao hơn cái thẻ ATM nhiều, yên tâm mà xài, vấn để chỉ còn lại là éo có tiền mà rút thôi, còn các việc khác các cụ cứ kệ mẹ nhà nước và bank nó lo=))
Chuyện thường ngày ở huyện ấy mà, chửi gần như thành câu cửa miệng của một số người, chưa biết đúng sai cứ DM cái đã.

hminh2005

Xe điện
Mất CCCD cũng như thẻ ATM thôi. Phải có mã mới mở (ATM). Còn CCCD thì quét vân tay, nhận dạng khuôn mặt nên hơi khó đấy cụ ạ

sontranvu

Xe điện
Các cụ cho em hỏi Vk em nhập khẩu vào chỗ em thì CCCD gắn chíp có cần phải đổi nữa ko nhỉ?

viet_ksxd80

Xe tải
em hôm trước mua nhà ở trên này và đồng thời làm hộ khẩu điện tử luôn,căn cước luôn,nó tích hợp vào cũng nhanh,căn cước làm 1 tuần xong,cái định danh thì em chỉ tích mỗi bằng lái xe thôi

sontranvu

Xe điện
em hôm trước mua nhà ở trên này và đồng thời làm hộ khẩu điện tử luôn,căn cước luôn,nó tích hợp vào cũng nhanh,căn cước làm 1 tuần xong
Cụ cũng được đổi lại CCCD gắn chíp à.

safenoodles

Xe cút kít
mợ qua em đưa cái cc của em cho mợ đi rút coi =))
Cụ là thần tượng của em trong Of đới, ha ha, em rất thích đọc các bài viết của cụ, từ lâu lắm rồi. Sau 5 năm em mới quay lại OF và chém gió thường xuyên hơn, cụ vẫn hài hước vậy. :))

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: NNS

safenoodles

Xe cút kít
Nếu mình k tích hợp thì chả sao, vẫn có thể sử dụng riêng từng loại giấy tờ.
Còn rút ATM như hôm trước mình thử ở BIDV thì cần 2 bước: quét CCCD và Scan vân tay.
Em mới làm căn cước và các anh ý tích hợp hết roài. Căn cước có mã scan và song ngữ Việt Anh, cụ ạ.
Ý em là rủi ro phết nếu mất thẻ căn cước.
Tốt nhất là ta ko nên để nhiều tiền trong tài khoản.

thangmin

Xe tăng
vâng cụ, vk em mới lấy ccd chip chưa ráo lại phải thay, hic
Hôm thứ 3 e đi tích hợp gặp 1 trg hợp như của cụ, lấy chồng đổi nơi đky thường trú. Ông CA ngồi làm bảo phải đổi, ông CA bên cạnh nói là tưởng trên hệ thống csdl có rồi thì ko cần. Cuối cùng vẫn phải về đổi :D . Nhỡ sau này có chuyển nhà lại đổi phát nữa. Công nghệ 4.0 chán thật.

sakai_yo

Xe lăn
Em vẫn chưa đi làm cc ạ, mà hôm nọ có lđ cục csgt lại bảo tích thì tích vẫn phải mang bằng lái, bó tay.

sontranvu

Xe điện
Hôm thứ 3 e đi tích hợp gặp 1 trg hợp như của cụ, lấy chồng đổi nơi đky thường trú. Ông CA ngồi làm bảo phải đổi, ông CA bên cạnh nói là tưởng trên hệ thống csdl có rồi thì ko cần. Cuối cùng vẫn phải về đổi :D . Nhỡ sau này có chuyển nhà lại đổi phát nữa. Công nghệ 4.0 chán thật.
Cám ơn cụ ạk.

Website
www.facebook.com
Thủ tục làm TK định danh điện tử hết sức đơn giản.

1. Nhất thiết phải có: CCCD gắn chip + 1 số điện thoại.
2. Nếu có: Bản chính hoặc bản sao chụp các giấy tờ cần tích hợp như GPLX,đăng ký xe các loại.....
3. Không phải điền bất kỳ tờ khai nào. Chỉ cần đưa CCCD chip và các giấy tờ cho CB CA thực hiện việc nhập liệu.
4. Chụp ảnh tại chỗ và lăn tay duy nhất ngón trỏ tay phải để đối chiếu đúng người. Một số cụ thắc mắc tại sao vẫn phải lăn tay mà ko lấy từ CSDL vân tay đã có lưu ý điểm này. Lăn tay để kiểm tra, không phải để nhập liệu.
5. CB sẽ in ra 1 bản tờ khai, việc còn lại chỉ là kiểm tra thông tin, đúng hết thì ký rồi đi về.

Tổng thời gian chưa đến 5 phút. Các cụ nên làm sớm vì đằng nào cũng phải làm. Giờ đang vắng nên làm nhanh he he.

TK dddt.jpg