[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

thangmin

Xe tăng
Thủ tục làm TK định danh điện tử hết sức đơn giản.

1. Nhất thiết phải có: CCCD gắn chip + 1 số điện thoại.
2. Nếu có: Bản chính hoặc bản sao chụp các giấy tờ cần tích hợp như GPLX,đăng ký xe các loại.....
3. Không phải điền bất kỳ tờ khai nào. Chỉ cần đưa CCCD chip và các giấy tờ cho CB CA thực hiện việc nhập liệu.
4. Chụp ảnh tại chỗ và lăn tay duy nhất ngón trỏ tay phải để đối chiếu đúng người. Một số cụ thắc mắc tại sao vẫn phải lăn tay mà ko lấy từ CSDL vân tay đã có lưu ý điểm này. Lăn tay để kiểm tra, không phải để nhập liệu.
5. CB sẽ in ra 1 bản tờ khai, việc còn lại chỉ là kiểm tra thông tin, đúng hết thì ký rồi đi về.

Tổng thời gian chưa đến 5 phút. Các cụ nên làm sớm vì đằng nào cũng phải làm. Giờ đang vắng nên làm nhanh he he.

TK dddt.jpg
Chuẩn quá cụ Chã. Cơ mà e làm mất hơn 5p vì lần đầu e tích hợp mỗi BHXH, in lại tờ 2 vì e cần bổ sung bằng A1, in tờ 3 e bổ xung bằng B2 :)) Định tích hợp luôn cái đăng ký xe mới nhận ra là ko phải tên mình nên e thôi :D

jazzzzz

Xe lăn
Em mới làm căn cước và các anh ý tích hợp hết roài. Căn cước có mã scan và song ngữ Việt Anh, cụ ạ.
Ý em là rủi ro phết nếu mất thẻ căn cước.
Tốt nhất là ta ko nên để nhiều tiền trong tài khoản.
Cụ mất CCCD họ cũng k rút đc ở cây vì phải quét vân tay nữa.
Còn ra ngân hàng thì hên xui, nếu như trước đây chỉ cần đối chiếu CMND và Chữ kỹ thì vấn qua đc, nếu nâng câp lên vân tay tại quầy giao dịch thì an toàn hơn nhiều (em đoán NH sẽ tích hợp nhận dạng vân tay đối với rút tiền tài quầy).

Website
www.facebook.com
Chuẩn quá cụ Chã. Cơ mà e làm mất hơn 5p vì lần đầu e tích hợp mỗi BHXH, in lại tờ 2 vì e cần bổ sung bằng A1, in tờ 3 e bổ xung bằng B2 :)) Định tích hợp luôn cái đăng ký xe mới nhận ra là ko phải tên mình nên e thôi :D
Bạn CA bảo em: Ơ kìa còn cái đăng ký xe anh tích hợp nốt đi.
Em bảo: Ông nghĩ sao mà tôi được làm chủ xe. :D

skype0211

Xe tăng
TP Bank họ có livebank mấy năm nay rồi, dùng ok, các cụ cứ khéo lo.

TamAn7810

Xe tăng
Sao nhiều cụ tiêu cực thế nhỉ ? Tiện lợi hơn thì tốt chứ sao ? Còn việc dùng hay không có ai ép đâu nhỉ ?

cairong_2011

Xe container
Em hôm trước làm ở P cái này rồi nhưng sau đó đi đổi thẻ BHYT vì bị nhầm đối tượng hưởng (100% thay cho 95%) thế là được phát thẻ mới, mã hiệu cũng khác luôn (chẳng hiểu sao ko dùng mã hiệu cũ). Vậy có nên đi đăng ký lại không ?
Tiện em hỏi: do thẻ BH mã mới thì trên App VssID sửa thế nào vì em nhập mã BH theo thẻ cũ vẫn truy cập được,mã mới thì yêu cầu khai mới.

VCHDHN

Xe container
Em vẫn hiểu sớm muộn làm hết thôi. Dưng cái nước mình nó lạ ở chỗ hay đặt thành tích lên đầu😊. Các phường đua tranh nhau làm. Làm vài phút nhưng đợi cả tiếng. Thôi em cứ từ từ vậy😊

Website
www.facebook.com
Em vẫn hiểu sớm muộn làm hết thôi. Dưng cái nước mình nó lạ ở chỗ hay đặt thành tích lên đầu😊. Các phường đua tranh nhau làm. Làm vài phút nhưng đợi cả tiếng. Thôi em cứ từ từ vậy😊
Ở đâu đợi cả tiếng thế cụ? Có thật không hay lại "Nghe nói"?

thangmin

Xe tăng
Cụ nghe ai nói ? hay chỉ mỗi ở phg e nó bắt cả 10 ngón + chụp ảnh lại
Chắc mỗi phường cụ :D phường e chỉ chụp ảnh rồi lấy dấu 1 ngón để đối chiếu thôi

Website
www.facebook.com
Cụ nghe ai nói ? hay chỉ mỗi ở phg e nó bắt cả 10 ngón + chụp ảnh lại
Chính em đi làm đây. Lăn duy nhất ngón trỏ phải (Nếu còn ngón) để đối chiếu với CSDL.
Phường cụ chắc Cán bộ thừa thời gian nên mới lăn lại cả 10 ngón cho những ngườiđã có CCCD gắn chip.
À mà chính cụ đi làm TK Định danh điện tử hay là người khác đi làm rồi cụ nghe nói?

pass

Xe buýt
Em nhường các cụ làm trước. Đợi đến khi bên CSGT, bảo hiểm y tế, xã hội họ được trang bị thiết bị đọc chip của CCCD và dùng CCCD thay thế bằng lái, thẻ bảo hiểm thì cũng chưa muộn.

Website
www.facebook.com
Bà già em đi làm về nói đợi lâu quá, làm thì nhanh, chắc 30p thôi.
Đấy biết ngay là cụ nghe nói mà.
Đông thì đợi đến lượt lâu thôi, chứ thao tác rất nhanh, chỉ loanh quanh 5 phút/người.

Website
www.facebook.com
Em nhường các cụ làm trước. Đợi đến khi bên CSGT, bảo hiểm y tế, xã hội họ được trang bị thiết bị đọc chip của CCCD và dùng CCCD thay thế bằng lái, thẻ bảo hiểm thì cũng chưa muộn.
Càng nhiều người tư tưởng như cụ thì điều cụ mong muốn càng lâu mới có. :D

Website
www.facebook.com
Vừa tuần trc đây cụ , e ko nghe ai nói cụ à :)

He he, vậy Cán bộ phường nhà cụ thừa thời gian quá rồi.

Cụ vui lòng cung cấp tên Phường với.

Nhờ các cụ khác cho em biết là có phường nào lăn đủ 10 ngón tay khi làm Tài khoản định danh điện tử không.
Em cảm ơn.

CRV-2015

Xì hơi lốp
He he, vậy Cán bộ phường nhà cụ thừa thời gian quá rồi.

Cụ vui lòng cung cấp tên Phường với.

Nhờ các cụ khác cho em biết là có phường nào lăn đủ 10 ngón tay khi làm Tài khoản định danh điện tử không.
Em cảm ơn.
Thôi để e nhắc cậu cskv là đc mà cụ , chuyện bé tí, có thể các e ý cẩn thận quá :D

EnigmaNT

Xe đạp
Tính năng chỉ có tính chất thử nghiệm, và theo tôi còn rất lâu mới có thể áp dụng rộng rãi được vì:
- NH phải nâng cấp lên đời máy ATM mới (vừa đọc được thẻ chip, vừa có cam nhận diện khuôn mặt)
- Chỉ có thể sử dụng được tại ATM của chính NH phát hành, và khó khả thi để áp dụng RT liên ngân hàng (NAPAS)