[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

sungvu84

Xe hơi
Ý cụ là sợ "Lộ Thông Tin Cá Nhân" hả? Cụ công tác ở cơ quan đoàn thể nào cần giữ bí mật cá nhân vậy mà ngay cả cái nick of cũng phải dùng nick ảo?
Ko cụ, e ko có ý gì. Cụ đừng nói thế oan cho e. Nick xịn của e đó.

sungvu84

Xe hơi
Cụ tưởng cụ vào FB, Zalo rồi các ví điện tử, bank ... thì thông tin của cụ được giữ kín ? Cụ truy nhập ở đâu, sở thích, giới tính .... đều có hết. Chỉ có tên chính xác là ko biết thôi, nhưng cụ cứ thử truy nhập, trao đổi nhiều xem, tự cụ đã khai nhiều thông tin cho họ rồi.
Tây nó chỉ cần cái thẻ quẹt xuất nhập cảnh cũng OK. Quan trọng các thông tin cá nhân đó ko được công khai theo luật, nhưng hiện thì số ĐT, tên tuổi nhiều cụ/mợ vừa khai báo đã được các em buôn bán BĐS có trong tay rồi.
Cụ nói đúng, cái chính là có bảo mật dc thông tin hay ko. Như bên techcombank, e vừa mở tk đã có bọn chào rồi. Đi vietjet thì chưa bay đã có cò xe ở sân bay đến gọi đón. .

Yeuaibaygio

Xe container
E nhớ là 14 hay 15 tuổi là dc làm cccd mà cụ
Em nói bọn trẻ con U14 chưa có CCCD là từ 12 đến dưới 14 tuổi vừa tiêm vắc xin phòng covid đợt rồi. Bọn 14-U18 có CCCD thì tất nhiên dùng số CCCD.

haidongtay

Xe điện
Ko cụ, e ko có ý gì. Cụ đừng nói thế oan cho e. Nick xịn của e đó.
Ở bên Tây nhá, họ kiểm soát cá nhân còn chặt gấp mấy lần mình, thế nên giờ Việt Nam mình làm thì đi sau nhiều lắm.

tieunhupha

Xe điện
Em nghĩ giấy tờ xe thì còn khó vì có chuyển nhượng chứ bằng lái, bhxh… thì có quái gì khó mà ko tra ra để tự nhập vào được. Hồi em đi đổi bằng lái và làm cccd mới biết thông tin đều tra onl hết được rồi chỉ có cái là các đầy tớ có muốn tra ko thôi.

Sent from iPhone (2) via OTOFUN

ung_sung_tu_tai

Xe container
Mã định danh cá nhân đó SẼ là ngôi ngà của công dân trên mạng, nó sẽ trùng với số cccd

Nhưng dân đã nhận đâu, phải đến mà nhận chứ.
Khi có một người dân đến nhận nó, thì người ta mới kích hoạt chứ.
Như thế nó mới có tính pháp lý chứ.

Trên ộp chả có những vụ chửi sấp mặt ngân hàng khi tự ý làm thẻ cho dân; nhà mạng tự ý kích hoạt một dịch vụ gì đó cho dân đấy thôi

Vậy thì phải nói rõ ràng là : Cập nhật và Bổ sung thông tin cá nhân.

Động tác này khác hoàn toàn về ý nghĩa, bản chất, hình thức, nội dung ... so với hành vi Lấy mã định danh cá nhân.

Chỉnh sửa cuối:

thachhan

Xe tải
Em nói bọn trẻ con U14 chưa có CCCD là từ 12 đến dưới 14 tuổi vừa tiêm vắc xin phòng covid đợt rồi. Bọn 14-U18 có CCCD thì tất nhiên dùng số CCCD.
Số định danh cá nhân chính là số cccd. Bây giờ đứa trẻ mới sinh ra, đã có số định danh cá nhân rồi, nó được ghi trên giấy khai sinh đấy cụ.

HN_2012

Xe tăng
Chào các cụ.
Mấy bữa nay em được nghe thông báo ở địa phương về việc yêu cầu làm mã định danh cá nhân.
Ở đây các cụ đã làm chưa ah?
Các cụ cho ý kiến về những cái được , cái mất (nếu có) khi làm mã số định danh cá nhân. Vì nó bao gồm hết các thông tin cá nhân của mỗi người.
em cám ơn các cụ.
Cụ đang nhầm tên gọi, mã định danh cá nhân là số CCCD của mỗi người, có CCCD gắn chip rồi thì hiện đang triển khai cấp Tài khoản định danh điện tử thì đúng hơn, tích hợp nhiều loại giấy tờ vào TK này.

sungvu84

Xe hơi
Cụ đang nhầm tên gọi, mã định danh cá nhân là số CCCD của mỗi người, có CCCD gắn chip rồi thì hiện đang triển khai cấp Tài khoản định danh điện tử thì đúng hơn, tích hợp nhiều loại giấy tờ vào TK này.
vâng, e nghĩ e đang nhầm khái niệm 1 chút... (nhưng ở quê em, họ nói rõ là đi làm mã số định danh).

Danngoaidao

Xe tăng
Ko hiểu tt chủ thớt nghe có nhầm ko, nó là số cccd chứ là cái gì nữa. Nhưng công nhận các địa phương vô trách nhiệm, làm ăn vớ vỉn lém.

HN_2012

Xe tăng
vâng, e nghĩ e đang nhầm khái niệm 1 chút... (nhưng ở quê em, họ nói rõ là đi làm mã số định danh).
Cũng nhiều nơi/người gọi sai tên nên gây nhầm khó hiểu cho người dân cụ ạ. Như ở HN người làm CCCD gắng chip từ cuối tháng 2 nếu có số điện thoại di động cá nhân thì sẽ được CA họ làm luôn TK điện tử này, do trường F1 nhà em thông báo như cụ nói nên em cũng phải hỏi cho F1 vì cháu nó thi THPT năm nay, tới đây đăng ký thi cần TK điện tử này không có thì thấy trường thông báo có khó khăn gì trường không hỗ trợ. Do cháu mới đổi CCCD gắn chip ở CAQ nơi cư trú chưa xong, trường thông báo ra CAQ nơi trường cháu làm mà không làm được do chưa có CCCD gắn chịp.
Cụ đọc mấy chố này cân nhắc, nhưng chắc chắn mói người đều phải làm thôi nếu không muốn lích kích giấy tờ khi đến cơ quan quản lý/ dịch vụ công nhà nước để giao dịch.
Quy trình cấp tài khoản định danh điện tử cho công dân
Từ 25-2, Cục Cảnh sát Quản lý hành chính về trật tự xã hội (C06), Bộ Công an sẽ cấp tài khoản định danh điện tử cho công dân trên cả nước thông qua cấp, đổi, cấp lại căn cước công dân (CCCD).

Dogmatix

Xe tăng
Trẻ nào có mã định danh rồi thì dùng số đó, trẻ lớn hơn (nhỏ hơn 14) thì đợi lớn thôi cụ
Phải có cccd gắn chip rồi mới làm dc. Mã số định danh nó lấy luôn số cccd này
Cũng làm cả rồi. Ý em là ai chưa đổi cccd gắn chip thì ko lấy số đó làm mã số định danh dc
Cùng số nhưng khác là chưa định danh, sau định danh thì dùng chính số đó
Đúng rồi cụ. Giờ trẻ e sinh ra là có mã số định danh luôn rồi mà
Cụ có vẻ hiểu chưa đúng hoặc chưa đủ nhưng nói rất hăng về mã số định danh.
Nôm na tất cả đều có hết rồi. Bọn con nít chưa có trên giấy KS thì cứ hỏi CA khu vực phát là có luôn.
Ai chưa có cccd gắn chíp nhưng có số CMT 12 số thì số CMT 12 số đấy chính là mã số định danh, liên quan quái gì gắn chíp hay ko. Đi làm lại thành cccd gắn chíp thì số nó vẫn vậy thôi.

thaibom

Xe buýt
Mã định danh chính là số cccd. Nếu trẻ chưa đủ tuổi làm cccd thì họ gọi là mã định danh, khi chưa làm cccd thì mã định danh nó chỏ có mỗi cái thông tin cá nhân của trẻ, thế thôi. Còn ông nào chưa làm cccd thì cũng có mấy thông tin trong cái mã định danh đó đâu

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ có vẻ hiểu chưa đúng hoặc chưa đủ nhưng nói rất hăng về mã số định danh.
Nôm na tất cả đều có hết rồi. Bọn con nít chưa có trên giấy KS thì cứ hỏi CA khu vực phát là có luôn.
Ai chưa có cccd gắn chíp nhưng có số CMT 12 số thì số CMT 12 số đấy chính là mã số định danh, liên quan quái gì gắn chíp hay ko. Đi làm lại thành cccd gắn chíp thì số nó vẫn vậy thôi.
Mãi cũng có Cụ phát biểu đúng.
Đúng ra mã định danh là cái gốc, vì ở mình đang làm từng khúc nên nó hơi lộn xộn tí. Từ đoạn trẻ sinh ra được cấp luôn mã định danh thì chắc ổn.

cairong_2011

Xe container
Em hỏi các cụ: Mình đã có CCCD chip, đã khai báo tích hợp một số loại giấy tờ như bằng lái, thẻ BH ... Vậy khi nào thì có thể khai thác được thông tin tích hợp này ? Mã định danh chính là số CCCD ? Vậy ai biết số CCCD của mình (rất nhiều người sẽ biết) đều có thể tra được TT cơ bản của mình hay phải qua mã xác thực kiểu OTP ?

sungvu84

Xe hơi
Cũng nhiều nơi/người gọi sai tên nên gây nhầm khó hiểu cho người dân cụ ạ. Như ở HN người làm CCCD gắng chip từ cuối tháng 2 nếu có số điện thoại di động cá nhân thì sẽ được CA họ làm luôn TK điện tử này, do trường F1 nhà em thông báo như cụ nói nên em cũng phải hỏi cho F1 vì cháu nó thi THPT năm nay, tới đây đăng ký thi cần TK điện tử này không có thì thấy trường thông báo có khó khăn gì trường không hỗ trợ. Do cháu mới đổi CCCD gắn chip ở CAQ nơi cư trú chưa xong, trường thông báo ra CAQ nơi trường cháu làm mà không làm được do chưa có CCCD gắn chịp.
Cụ đọc mấy chố này cân nhắc, nhưng chắc chắn mói người đều phải làm thôi nếu không muốn lích kích giấy tờ khi đến cơ quan quản lý/ dịch vụ công nhà nước để giao dịch.
Quy trình cấp tài khoản định danh điện tử cho công dân
Từ 25-2, Cục Cảnh sát Quản lý hành chính về trật tự xã hội (C06), Bộ Công an sẽ cấp tài khoản định danh điện tử cho công dân trên cả nước thông qua cấp, đổi, cấp lại căn cước công dân (CCCD).
vâng, cái dc chính là cái đó cụ nhỉ, đến cơ quan nhà nước làm việc thì đưa cái CCCD gắn chip ra chắc họ quẹt 1 cái là ra dc thông tin, khỏi phải kê khai lích kích

sungvu84

Xe hơi
Em hỏi các cụ: Mình đã có CCCD chip, đã khai báo tích hợp một số loại giấy tờ như bằng lái, thẻ BH ... Vậy khi nào thì có thể khai thác được thông tin tích hợp này ? Mã định danh chính là số CCCD ? Vậy ai biết số CCCD của mình (rất nhiều người sẽ biết) đều có thể tra được TT cơ bản của mình hay phải qua mã xác thực kiểu OTP ?
e nghĩ như mấy cụ đã nói ở trên ấy, cơ quan chuyên môn nào thi dc khai thác thông tin lĩnh vực đó thôi (ví dụ bảo hiểm chẳng hạn). và họ tra trên hệ thống của mình thì khỏi cần OTP

badman1

Xe tải
Chào các cụ.
Mấy bữa nay em được nghe thông báo ở địa phương về việc yêu cầu làm mã định danh cá nhân.
Ở đây các cụ đã làm chưa ah?
Các cụ cho ý kiến về những cái được , cái mất (nếu có) khi làm mã số định danh cá nhân. Vì nó bao gồm hết các thông tin cá nhân của mỗi người.
em cám ơn các cụ.
Bình thường, nếu quản lý tốt thì không sao, vì các nước pt họ đều làm cả rồi. Nhưng em chỉ sợ việc phần quyền quản lý thông tin CN không tốt, ông nào cũng có thể vào, export/ truy xuất/ sử dụng được. Rồi sau các thông tin của mình bán rẻ trên mạng, hoặc xử dụng vào các mục đích ko tốt....thì rồi nó thành ra không hay