[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

thachhan

Xe tải
Dạ vâng ạ,em vẫn khẩu ở Ứng Hoà ạ,nhưng hôm qua anh công an Phường em lại bắt bọn em ra phường lấy cụ ạ(phường em đang ở là Hà Cầu ạ)
Nếu thế, thì mợ cứ cầm hộ khẩu ra phường lấy số định danh, thế thì tiện quá!

cuc_cu

Xe tăng
Mã số định danh bản chất khá văn minh, tránh việc quá tải của các giấy tờ. Sau khi có mã định danh thì gần nhau toàn bộ thông tin sẽ được link vào đó, đồng thời việc chấm điểm công dân có lẽ cũng sẽ được thực hiện trong tương lai sau khi Rule được hoàn thiện. Ngoài ra, nếu giống các nước phát triển đang làm thì việc xem các thông tin theo mã định danh sẽ được phân quyền rõ ràng.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Nếu thế, thì mợ cứ cầm hộ khẩu ra phường lấy số định danh, thế thì tiện quá!
Dạ vâng ạ,em cảm ơn cụ ạ,thế chưa làm loại gắn chip cũng lấy được à cụ?

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

HN_2012

Xe tăng
Dạ cụ ơi cho em hỏi chút ạ
Em chưa làm cccd gắn chíp mà hôm nay anh công an phường bảo ra phường để cấp mã định danh,em chưa làm hộ khẩu ở chỗ đang ở nữa cụ ạ
Thì em có phải ra lấy mã định danh không cụ?
Mã định danh cá nhân là số CMTND 12 số hoặc số CCCD thường hoặc số CCCD gắn chíp mới hiện nay, từ khi cấp CMTND 12 số trở đi đến nay số này không thay đổi nữa dù thay CMTND bằng CCCD được gọi là mã số định danh cá nhân, trước đây nó chỉ lưu thông tin nhân thân cá nhân, nay chuyển loại gắn chip họ sẽ tích hợp nhiều thông tin về HK, BHYT, BHXH, ĐTDĐ ... CQQL họ lập cho mỗi người 1 TK điện tử = số này, vì tích hợp thêm các thông tin khác nữa nên cần phải mang giấy tờ liên quan ra CAP để làm.
Nếu mợ chưa có CCCD gắn chip mà đã có CCCD thường hoặc CMTND 12 số rồi thì đã có mã định danh cá nhân, nhưng chắc CAP nói ra làm TK điện tử cá nhân nên mợ cần hỏi rõ, chỉ người đang dùng CMT 9 cố hoặc các cháu chưa làm bây giờ chưa đến tuổi làm CCCD thì mới phải xin cấp số định danh cá nhân ở CAP, giờ các cháu mới sinh được cấp ngay mã định danh cá nhân cùng GKS.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
chỉ người đang dùng CMT 9 cố hoặc các cháu chưa làm bây giờ chưa đến tuổi làm CCCD thì mới phải xin cấp số định danh cá nhân ở CAP, giờ các cháu mới sinh được cấp ngay mã định danh cá nhân cùng GKS.
Cái này cũng không cần cụ ạ ! CA họ tự tra trên hệ thống và làm thôi . Mình không cần xin số mất công .

cusao

Xe lăn
Nhân tiện cụ nào rảnh thì lên trang này tự bổ sung thông tin của mình , số bảo hiểm , hộ chiếu , bằng lái xe ......
Nếu tự bổ xung được thì cần gì phải đăng ký tại cơ quan công an phường nhỉ?

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com
Mã định danh cá nhân là số CMTND 12 số hoặc số CCCD thường hoặc số CCCD gắn chíp mới hiện nay, từ khi cấp CMTND 12 số trở đi đến nay số này không thay đổi nữa dù thay CMTND bằng CCCD được gọi là mã số định danh cá nhân, trước đây nó chỉ lưu thông tin nhân thân cá nhân, nay chuyển loại gắn chip họ sẽ tích hợp nhiều thông tin về HK, BHYT, BHXH, ĐTDĐ ... CQQL họ lập cho mỗi người 1 TK điện tử = số này, vì tích hợp thêm các thông tin khác nữa nên cần phải mang giấy tờ liên quan ra CAP để làm.
Nếu mợ chưa có CCCD gắn chip mà đã có CCCD thường hoặc CMTND 12 số rồi thì đã có mã định danh cá nhân, nhưng chắc CAP nói ra làm TK điện tử cá nhân nên mợ cần hỏi rõ, chỉ người đang dùng CMT 9 cố hoặc các cháu chưa làm bây giờ chưa đến tuổi làm CCCD thì mới phải xin cấp số định danh cá nhân ở CAP, giờ các cháu mới sinh được cấp ngay mã định danh cá nhân cùng GKS.
Dạ em cảm ơn cụ ạ,em đã có cccd nhưng chưa có loại gắn chip ạ
Thế em cứ ra hỏi cụ nhỉ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nếu tự bổ xung được thì cần gì phải đăng ký tại cơ quan công an phường nhỉ?
Đây là bổ sung thông tin cá nhân cụ ! Còn ra phường là để làm tài khoản điện tử cơ :)

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com
Mợ lấy để làm gì mới được chứ ? nếu để đi làm cccd gắn chip thì ko cần . Tự nhiên ra CA lấy số để nộp cho CA quá dở hơi :))
Dạ thế thôi em kệ nhỉ?anh ấy bảo ko ra thì anh ấy cứ gọi đôn đốc qua số điện thoại ạ
Em cũng chưa có tg làm cccd gắn chíp ạ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Dạ thế thôi em kệ nhỉ?anh ấy bảo ko ra thì anh ấy cứ gọi đôn đốc qua số điện thoại ạ
Em cũng chưa có tg làm cccd gắn chíp ạ
Chắc gọi ra làm tài khoản điện tử đấy mợ !

cusao

Xe lăn
Đây là bổ sung thông tin cá nhân cụ ! Còn ra phường là để làm tài khoản điện tử cơ :)
Vậy là ta cần ra phường để đăng ký kích hoạt tk điện tử và kết hợp "sai" CA nạp 1 số thông tin trước nhỉ. Sau này rảnh ta thích bổ xung thông tin cá nhân nào thì ta tê lê ghếch ở nhà mà tự nạp trên web. Đúng thế ko nhỉ?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vậy là ta cần ra phường để đăng ký kích hoạt tk điện tử và kết hợp "sai" CA nạp 1 số thông tin trước nhỉ. Sau này rảnh ta thích bổ xung thông tin cá nhân nào thì ta tê lê ghếch ở nhà mà tự nạp trên web. Đúng thế ko nhỉ?
TT cá nhân thì mình tự bổ sung thôi , bổ sung đủ thì tiện cho mình sau làm thủ tục gì thì họ tra cứu được nhanh , chứ tra không thấy thì họ lại bắt mình mang giấy tờ ra để họ xem thì mất công mình thôi .
Còn tk điện tử để sau này mình dùng làm các dịch vụ công . Như kiểu mua hàng online thôi :))