[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

buicongchuc

Xe ba gác
Đúng roài, chíp đó để liên kết với trường dữ liệu mà.Các cơ quan chức năng sẽ được trang bị máy đọc thẻ có gắn chíp và phân quyền dữ liệu cho từng cơ quan theo chức năng nhiệm vụ . Máy nhỏ gọn nên mang theo thoải mái. Như CSGT chẳng hạn khi đặt CCCD lên mắt của máy đọc là liên kết được với dữ liệu của cá nhân người bị kiểm tra. Với công dân khi hệ thống này đi vào hoạt động thì có thể làm được trên 300 công việc liên quan đến hành chính công,rất thuận tiện.
Em vừa gửi phản ánh/kiến nghị liên quan đến giao thông ở khu vực gần văn phòng em (biển báo, vạch kẻ đường, vỉa hè) đến UBND TP. Hà Nội, và đã nhận được ngay mã số PA/KN qua tin nhắn SMS, không biết có ăn thua gì không?

toyennha

Xe lăn
Thì cccd gắn chip năm ngoái lùa đi làm hết rồi mà , chỗ cụ chưa làm à ?
Má em làm từ năm ngoái lúc chưa 16+ ở Hồ Chí Minh. Đóng đủ tiền giao tận nhà và nó cắt góc cái 9 số của má em và giờ má em thành người ko có giấy tờ để đi lãnh lương hưu :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Má em làm từ năm ngoái lúc chưa 16+ ở Hồ Chí Minh. Đóng đủ tiền giao tận nhà và nó cắt góc cái 9 số của má em và giờ má em thành người ko có giấy tờ để đi lãnh lương hưu :D
Lúc làm cccd có phần yêu cầu thêm giấy xác nhận số cũ mà .
Chỗ em thì chả cắt gì hết , em giờ có 2 cmt cũ với 1 cccd gắn chip nguyên vẹn :)

toyennha

Xe lăn
E vừa hỏi vợ xong, đúng là có hết rồi cụ ah. Vk e bảo lấy mã số định danh về thì nhà trường mới đăng ký tiêm phòng covid cho
Em chẳng biết đã có hay chưa con em 2012. Hồi Hồ Chí Minh kêu tiêm trẻ từ 5 đến 12 gvcn kêu ra phường lấy số định danh do cskv cấp. Em ko hiểu là có sẵn rồi cấp hay mình đến đòi mới làm mã cho mình . vì con em đã bị rồi nên ko cần tiêm nên chẳng lên phường

toyennha

Xe lăn
Lúc làm cccd có phần yêu cầu thêm giấy xác nhận số cũ mà .
Chỗ em thì chả cắt gì hết , em giờ có 2 cmt cũ với 1 cccd gắn chip nguyên vẹn :)
Về mặt lý thuyết là vậy. Như đó là với em và cụ. Chứ má em ù ù cạc cạc bảo đóng tiền thì đóng bảo ngồi thì ngồi. Em giờ vẫn dùng 9 số và Hộ Chiếu. Em đợi sắp hết hộ chiếu em lại đi làm hộ chiếu tiếp. Khi nào chip về nhiều và đúng ngày đúng giờ hẹn là có em mới nghĩ đến chuyện đi làm. Ngân hàng giờ em toàn internet banking. Nên kệ

hm.tuan

Xe điện
Đang có dự thảo là người dân sẽ được quyết định thông tin nào được khai thác, thông tin nào hỏi, thông tin nào thì không. Có vẻ cũng bài bản đó cụ.
Tin thì còn cái nịt ạ.

maitung

Xe buýt
Về mặt lý thuyết là vậy. Như đó là với em và cụ. Chứ má em ù ù cạc cạc bảo đóng tiền thì đóng bảo ngồi thì ngồi. Em giờ vẫn dùng 9 số và Hộ Chiếu. Em đợi sắp hết hộ chiếu em lại đi làm hộ chiếu tiếp. Khi nào chip về nhiều và đúng ngày đúng giờ hẹn là có em mới nghĩ đến chuyện đi làm. Ngân hàng giờ em toàn internet banking. Nên kệ
e sợ là làm hộ chiếu họ ko chấp nhận cmt 9 số nữa đâu. giờ 1 số dịch vụ ko có cccd gắn chip còn phải mang sổ hộ khẩu đi cụ ạ

toyennha

Xe lăn
e sợ là làm hộ chiếu họ ko chấp nhận cmt 9 số nữa đâu. giờ 1 số dịch vụ ko có cccd gắn chip còn phải mang sổ hộ khẩu đi cụ ạ
Em cũng từ từ thôi cụ. Hộ chiếu em vừa làm lại nên cũng xả láng.

thiemnc

Xe buýt
cụ cho cháu đi làm cccd gắn chíp nhanh đi. Làm xong có mã số định danh dùng để đk thi tốt nghiệp đấy. Theo e hiểu nôm na cái mã số định danh điện tử nó là tên account của mình trên hệ thống. Sau này có thể dùng cái account này làm khoảng 23 dịch vụ công khác nhau như theo lời chú CAP nhà em phổ biến thế :)
Cái tên gọi đúng là rắc rối, mã số định danh là số cccd 12 số hoặc gắn chíp, đã đc cấp rồi. Giờ chỉ là cấp tài khoản định danh để truy cập vào csdl của bộ để lấy thông tin cá nhân khi không có thẻ cccd vật lý, cũng như tích hợp thêm các dữ liệu cá nhân khác mà hiện bộ CA không quản lý, và chưa có dữ liệu.

longtu210

Xe điện
E mất cái bằng lái xe máy ( bằng cứng ) giờ có phải đi làm lại ko các cụ nhỉ ? Khi làm mã định danh

The Tank

Xe điện
Cụ để ý cái hạn hộ chiếu để gia hạn nhé. CMT 9 số giờ rất khó làm hộ chiếu vì hay bị bong góc.
Còn má cụ thì lên hỏi CA Quận (phòng trả CCCD í), họ sẽ giục bưu điện.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tôi cũng không thể hiểu nổi cái mã số này nó là cái gì. Nếu nó chính là cái số cccd rồi thì người ta cứ nhặng xị lên là sao ? Tất cả bọn trẻ con sinh năm 2004 (đều đã được cấp cccd) đang bị lùa đi làm cái mã định danh, mà mã định danh chính là số cccd đã được cấp. Nghe như con mèo cắn đuôi ý.
Làm mã định danh cá nhân, nó không đơn thuần là một con số, mà trong đó nó có nhiều nội dung về người có cái mã số đó.
Và người ta bẩu công dân hãy đi làm mã định danh cá nhân, nó sẽ có các bước
1. Gắn cho người đó 1 cái mã. Như kiểu thế là đã mở cho người đó một ngôi nhà, một tệp tài liệu trong không gian số.
2. Anh có cái gì như là sổ BHXH, bằng lái xe.... gì gì đó thì họ sẽ đặt vào trong ngôi nhà đó, trong cái tệp cho anh.

Và ở cái bước 1 ấy, người ta không làm theo kiểu đánh số ai đến trước thì lấy số nhỏ, ai đến sau thì lấy số to... Mà cái số ấy, nó sẽ chính là cái số cccd, hoặc cái mã số người ta cấp cho anh - và sau này cái số đó chính là số cccd.

Vậy nên, nếu bẩu đằng nào anh cũng có số cccd của tôi rồi, với một số thông tin rồi thì anh cứ gán vào cho tôi đấy là mã định danh cá nhân, sao phải bắt tôi ra đăng ký làm gì. Thì ngôi nhà, tập tin trong không gian số của anh chỉ là ngôi nhà rộng tuếch. (vì các thông tin khi đi làm cccd, ấy nó chỉ là chất liệu xác định cho cái ngôi nhà số 12345... nào đó nó là của anh mà thôi)

E thấy triển khai, ai muốn mở mã số định danh cá nhân thì ra CAP, mang theo các giấy tờ muốn tích hợp để đối chiếu. Có công văn triển khai, CCCD tích hợp cho cả các cháu cấp 3 phục vụ tuyển sinh; tích hợp số đt để xác định chính chủ thuê bao; còn tích hợp bằng lái, BHXH thì đang triển khai rồi. Cá nhân e thấy tiện, số hoá thì phải dần dần. Mỗi cơ quan khác nhau đc đăng ký tài khoản truy cập riêng về 1 mảng dữ liệu đc cho phép, ko phải tất cả. Các cụ hơi tí làm quá lên tính cá nhân, riêng tư, trong khi các cụ dùng app fb, zalo, twitter.... Nó cũng đã có quyền lấy hết danh bạ, cuộc gọi trên đt các cụ rồi
Em tưởng 12 số trên CCCD là mã số định danh rồi
Số vẫn thế có đổi đâu . Hơn nữa là số này bên CA họ quản lý có sẵn hết rồi , dân chả phải đi làm gì cả cụ !
Nói như cụ thì trẻ em chưa có cccd thì ko có mã số định danh à ? bọn trẻ nó có mã luôn trên giấy khai sinh rồi nhé.
Hồi con em làm CCCD thì đã có mã số định danh, cung cấp bởi CAKV. Giờ có CCCD rồi, sao phải làm mã định danh lần nữa nhỉ???
Là "tài khoản định danh điện tử" - nickname - để phục vụ giao dịch online cụ nhé: phục vụ bầu cử, trưng cầu dân ý, ác giao dịch hành chính, y tế, kinh tế, vv...
VD: tài khoản fb để chơi fb, tài khoản of để chơi of, tài khoản zalo để chơi zalo, ...
cụ cho cháu đi làm cccd gắn chíp nhanh đi. Làm xong có mã số định danh dùng để đk thi tốt nghiệp đấy. Theo e hiểu nôm na cái mã số định danh điện tử nó là tên account của mình trên hệ thống. Sau này có thể dùng cái account này làm khoảng 23 dịch vụ công khác nhau như theo lời chú CAP nhà em phổ biến thế :)
hình như là mới làm cccd gần đây thì có luôn mã số định danh, còn những trg hợp làm trước thì chưa được kích hoạt cụ ạ. Nếu con cụ ko phải sinh năm 2004 hoặc 2007 đang chuẩn bị thi tốt nghiệp thì chưa cần làm vội
Nó là tài khoản định danh điện tử cụ ơi! Mình cũng đã làm rồi, chỉ tích hợp vào đấy:
Đăng kí xe máy, ô tô.
Bằng lái xe các loại.
Bảo hiểm xã hội & BHYT. Còn những giấy tờ khác thì ko tích hợp. Tích hợp hay ko hoàn toàn do mình thôi, chứ hoàn toàn xxx ko bắt buộc.
Vâng, có thể e nghe nhầm giữa tk định danh điện tử và số định danh. E cũng hiểu nôm na là 1 số của mình trên hệ thống để nhà nước và các bên liên quan tra cứu khi cần thiết như địa chỉ, blx, bảo hiểm

Chỉnh sửa cuối:

haidongtay

Xe điện
Chào các cụ.
Mấy bữa nay em được nghe thông báo ở địa phương về việc yêu cầu làm mã định danh cá nhân.
Ở đây các cụ đã làm chưa ah?
Các cụ cho ý kiến về những cái được , cái mất (nếu có) khi làm mã số định danh cá nhân. Vì nó bao gồm hết các thông tin cá nhân của mỗi người.
em cám ơn các cụ.
Ý cụ là sợ "Lộ Thông Tin Cá Nhân" hả? Cụ công tác ở cơ quan đoàn thể nào cần giữ bí mật cá nhân vậy mà ngay cả cái nick of cũng phải dùng nick ảo?

Yeuaibaygio

Xe container
Phải có cccd gắn chip rồi mới làm dc. Mã số định danh nó lấy luôn số cccd này
Bọn trẻ con U14 đã có CCCD đâu, nhưng năm ngoái đi tiêm vẫn phải có mã số định danh, ra CA phường họ cấp cho.

BMW R60

Xe tăng
Lằng nhằng thật! Hết xếp hàng chầu trực làm CCCD gắn chíp, xong giờ lại thêm cái mã định danh này. Rồi ko biết còn gì nữa ko? Sao mỗi người chỉ có 1 dãy số như số CCCD hiện nay ( Mã số định danh với trẻ nhỏ, số này sau cũng là số CCCD). Và quy định cũng là số bảo hiểm, số bằng lái xe...

cairong_2011

Xe container
Chào các cụ.
Mấy bữa nay em được nghe thông báo ở địa phương về việc yêu cầu làm mã định danh cá nhân.
Ở đây các cụ đã làm chưa ah?
Các cụ cho ý kiến về những cái được , cái mất (nếu có) khi làm mã số định danh cá nhân. Vì nó bao gồm hết các thông tin cá nhân của mỗi người.
em cám ơn các cụ.
Cụ tưởng cụ vào FB, Zalo rồi các ví điện tử, bank ... thì thông tin của cụ được giữ kín ? Cụ truy nhập ở đâu, sở thích, giới tính .... đều có hết. Chỉ có tên chính xác là ko biết thôi, nhưng cụ cứ thử truy nhập, trao đổi nhiều xem, tự cụ đã khai nhiều thông tin cho họ rồi.
Tây nó chỉ cần cái thẻ quẹt xuất nhập cảnh cũng OK. Quan trọng các thông tin cá nhân đó ko được công khai theo luật, nhưng hiện thì số ĐT, tên tuổi nhiều cụ/mợ vừa khai báo đã được các em buôn bán BĐS có trong tay rồi.

toyennha

Xe lăn
Cụ để ý cái hạn hộ chiếu để gia hạn nhé. CMT 9 số giờ rất khó làm hộ chiếu vì hay bị bong góc.
Còn má cụ thì lên hỏi CA Quận (phòng trả CCCD í), họ sẽ giục bưu điện.
Má em thì Má lười và bà cũng có hộ chiếu nên Bà cũng kệ

Diep1979

Xe container
Cụ tưởng cụ vào FB, Zalo rồi các ví điện tử, bank ... thì thông tin của cụ được giữ kín ? Cụ truy nhập ở đâu, sở thích, giới tính .... đều có hết. Chỉ có tên chính xác là ko biết thôi, nhưng cụ cứ thử truy nhập, trao đổi nhiều xem, tự cụ đã khai nhiều thông tin cho họ rồi.
Tây nó chỉ cần cái thẻ quẹt xuất nhập cảnh cũng OK. Quan trọng các thông tin cá nhân đó ko được công khai theo luật, nhưng hiện thì số ĐT, tên tuổi nhiều cụ/mợ vừa khai báo đã được các em buôn bán BĐS có trong tay rồi.
Cụ nói quá đúng ạ. Thông tin cá nhân giờ bị truyền tay nhau hết rồi