[Funland] Tất tần tật về Bình nóng lạnh

agrimeco

Xe lăn
Cái van an toàn/ xả áp này mà bịt vào, lỡ rơ le nhiệt hỏng nước đun sôi 100 độ hoá hơi thì bình đun nổ luôn. Nếu không nổ thì việc không được xả áp cũng sẽ khiến áp suất trong đường ống rất cao (hơn 8kg/cm2) và rất có hại cho đường ống. Nói chung là không nên bịt cái van đó lại. Nếu nhất thiết phải không cho rỏ nước thì lắp cái ống tio như cụ nào ở trên làm rồi dẫn vào một cái hộp chứa để trên trần giả, lâu lâu đổ đi một lần.
chuẩn rồi, em cũng phải làm vậy đây :D

tung1311 .

Xe container
Nó là cái van xả áp chứ bác, em làm việc với nhà cung cấp thiết bị bình nóng lạnh ferroli họ giải thích rất rõ: khi áp suất trong bình lớn hơn mức cho phép thì sẽ xả áp qua van này để chống nổ bnl. Nhà em ở cc đợt bị áp cao rỉ nước suốt ngày em phải nối ống ti ô đây 😅
Cái van an toàn/ xả áp này mà bịt vào, lỡ rơ le nhiệt hỏng nước đun sôi 100 độ hoá hơi thì bình đun nổ luôn. Nếu không nổ thì việc không được xả áp cũng sẽ khiến áp suất trong đường ống rất cao (hơn 8kg/cm2) và rất có hại cho đường ống. Nói chung là không nên bịt cái van đó lại. Nếu nhất thiết phải không cho rỏ nước thì lắp cái ống tio như cụ nào ở trên làm rồi dẫn vào một cái hộp chứa để trên trần giả, lâu lâu đổ đi một lần.
chuẩn rồi, em cũng phải làm vậy đây :D
Cuối cùng thì đây là nguyên nhân và giải pháp. Em thắc mắc là vậy các nhà để trên nóc thạch cao thì phải làm thế nào ạ? Sao trong bản thiết kế và các nhà em không thấy ai làm ống tio và thải đi đâu được nhỉ?
Hay do nhà em có bơm tăng áp nên mức độ rỏ nhiều hơn nhỉ?
Thực tế là dùng khoảng hơn 1 năm rồi thì e mới thấy bị khoảng 3-4 lần, lần đầu từ hôm Tết. Có vẻ đúng là khi đun nóng thì mới xảy ra rỏ.

tung1311 .

Xe container
Nó là cái van xả áp đấy ạ. Khi đun nóng nước nở ra áp tăng lên, nhà sản xuất lắp cái van đấy để xả áp tránh hỏng đường ống và bình đun. Có thể van bị hỏng, hoặc áp suất nhà cụ chủ để cao quá. Trong một thớt khác trên OF có cụ đã lắp thêm bình tích áp làm chức năng giãn nở để xử lý cái này. Ca này cứ thử thay van an toàn/ xả áp này, hoặc giảm áp đường nước lạnh nếu dùng bơm tăng áp. Nói chung nó chỉ chảy vài giọt lúc đun thôi.
Chắc em nghiên cứu giảm tăng áp đi xem sao. Em giờ mới mò mẫm nên chả biết thông số trước thợ để áp bao nhiêu, chỉnh thế nào.
Em tra thông số bình thì thấy ngưỡng 40-380kpa
Áp của bơm quá áp cho phép của bình nên nó xả van an toàn tránh nổ bình, cụ chỉnh áp ra của bơm nhỏ đi ạ

tung1311 .

Xe container
Van xả air, nếu cụ lắp máy bơm.áp phải bịt cái này vào nếu ko có lúc nước khỏe nó xì ra chỗ này.
Em xem kĩ mấy thông tin thì ko nên bịt lại sẽ làm áp lực bình tăng, nguy hiểm ạ

tung1311 .

Xe container
Em cám ơn các cụ, các mợ, otofun hỏi phát có thông tin ngon luôn, giờ em đã hiểu vấn đề. Giờ em đang tìm giải pháp xem giảm áp hay thay van xem OK ko (nhưng mới hơn 1 năm mà phải thay van zin thì chắc sẽ mất công thay thường xuyên quá), hay là cần đi dây tio cố định (cái này ko có trong thiết kế, cũng chưa rõ các nhà để trên nóc thạch cao họ đi dây xả thế nào).

Euro2CityStar

Xe lăn
Cuối cùng thì đây là nguyên nhân và giải pháp. Em thắc mắc là vậy các nhà để trên nóc thạch cao thì phải làm thế nào ạ? Sao trong bản thiết kế và các nhà em không thấy ai làm ống tio và thải đi đâu được nhỉ?
Hay do nhà em có bơm tăng áp nên mức độ rỏ nhiều hơn nhỉ?
Thực tế là dùng khoảng hơn 1 năm rồi thì e mới thấy bị khoảng 3-4 lần, lần đầu từ hôm Tết. Có vẻ đúng là khi đun nóng thì mới xảy ra rỏ.
tồng chí tìm sang thớt bơm tăng áp sẽ có trường hợp cùng cảnh ngộ và cách giải quyết của họ

xukthal.

Xe lăn
Em xem kĩ mấy thông tin thì ko nên bịt lại sẽ làm áp lực bình tăng, nguy hiểm ạ
ĐUn nóng nước làm tăng áp để xả ra chỗ đấy rất hiếm khi xẩy ra, thường do bình lỗi cảm biến nhiệt độ thôi. Chủ yếu là do dùng máy bơm áp nó mới chảy ra đó, cái này thợ nước họ đúc kết ra rồi. Những nhà ko lắp bơm áp ko thấy kêu đâu

Selfie

Xe hơi
em thay cái mới tinh rồi, vẫn bị như thế ạ :)
Vâng , áp suất nước lạnh nhà cụ hơi cao( có thể nhà cụ ở chung cư, hoặc dùng bơm tăng áp), cụ áp dụng các biện pháp nêu trên ( lắp dây tio vào khay chứa, lắp bình giẵn nở), nếu không cứ để nó rỏ vài giọt rồi thôi ( nếu không lắp trên trần giả thì cứ để nó rỏ vài giọt rồi thôi).

0904223800

Xe buýt
Em cám ơn các cụ, các mợ, otofun hỏi phát có thông tin ngon luôn, giờ em đã hiểu vấn đề. Giờ em đang tìm giải pháp xem giảm áp hay thay van xem OK ko (nhưng mới hơn 1 năm mà phải thay van zin thì chắc sẽ mất công thay thường xuyên quá), hay là cần đi dây tio cố định (cái này ko có trong thiết kế, cũng chưa rõ các nhà để trên nóc thạch cao họ đi dây xả thế nào).
Theo hướng dẫn sử dụng thì bình nóng lạnh phải lắp ở vị trí có thể thoát nước tốt, để thuận tiện vệ sinh, bảo dưỡng, xả nước, xả cặn ....
Vấn đề là cái bình nhà cụ lắp sai vị trí rồi
Van 1 chieu.jpg

Có phương án xử lý để kg rỏ nước là cụ thấy cái van đấy bằng cái van 1 chiều và lắp cái van án toàn (tháo cái van 1 chiều bên trong ra) vào đường nước nóng ở lavabo.
Vì áp lực nước chỉ tăng ở đường nóng và lavabo có thể xả nước xuống sàn cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

Selfie

Xe hơi
Theo hướng dẫn sử dụng thì bình nóng lạnh phải lắp ở vị trí có thể thoát nước tốt, để thuận tiện vệ sinh, bảo dưỡng, xả nước, xả cặn ....
Vấn đề là cái bình nhà cụ lắp sai vị trí rồi
Có phương án xử lý để kg rỏ nước là cụ thấy cái văn đấy bằng cái van 1 chiều và lắp cái van án toàn (tháo cái van 1 chiều bên trong ra) vào đường nước nóng ở lavabo.
Vì áp lực nước chỉ tăng ở đường nóng và lavabo có thể xả nước xuống sàn cụ nhé
Phương án này của cụ hay đấy ạ ( không cần tháo van 1 chiều). Tuy nhiên một số nhà có tủ lavabo thì vẫn phải lắp khay chứa nước hoặc ống tio dẫn ra chỗ khác.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
ko sao đâu cụ, dùng bình arsiton hay bị như vậy.

duongphong

Xe container
Cụ chưa hiểu thiết kế bình nóng lạnh rồi, trong bình luôn đủ nước để đảm bảo ngập thanh đốt nhờ van 1 chiều này kể cả khi mất nước, đường lạnh vào nằm dưới đáy, đường nóng ra nẳm trên đỉnh , nước cấp vào phải thắng áp lưc của van 1 chiều ( van 1 chiều có thêm lẫy này có tác dụng xả nước trong bình khi cần tháo bình cho nhẹ và bảo vệ bình khi áp cao quá )
Chỉnh mất chuẩn. Nó là van bảo vệ khi quá áp bình (van an toàn).

0904223800

Xe buýt
Phương án này của cụ hay đấy ạ ( không cần tháo van 1 chiều). Tuy nhiên một số nhà có tủ lavabo thì vẫn phải lắp khay chứa nước hoặc ống tio dẫn ra chỗ khác.
Ở chỗ Lavabo thoát nước tốt, có thể làm
Em nghĩ nhà tắm mà có trần thạch cao thì nhà nào chẳng để nóng lạnh trên nóc vậy trừ dùng nước nóng tổng. Theo cụ để đâu hợp lý và thẩm mỹ ạ?
Cái này em không phán được vì mỗi nhà một khác.
Bình nóng lạnh là thiết bị nguy hiểm, để đảm bảo an toàn phải lắp đặt đúng cách và bảo trì thường xuyên. Theo hướng dẫn sử dụng thì định kỳ phải xả cặn, thay thanh magie nhất là các khu vực có nước cứng, nước bẩn.
Ví dụ như nhà em, bình nóng lạnh lắp ở trong nhà vệ sinh dưới trần thạch cao nên định kỳ xả cặn rất thuận tiện.

Jason88

Xe tăng
ko sao đâu, thừa áp thì nó xả bớt đi thôi. Cụ mở bất kỳ vòi nước nào xả cho nước chảy ra tí là được, hoac tắt bơm áp nếu ko dùng nữa.

Bỉ Ngạn Ka

Đi bộ
Trường hợp này của bác thớt do áp trong bình quá lớn nên bình có hiện tượng nhỏ giọt tại van 1 chiều thôi. Nếu bác không giảm áp sẽ có thêm hiện tượng phá vỡ cấu trúc lớp tráng men trong bình và dần nhanh sẽ có hiện tượng thủng tank bình ở các mối hàn. Thân ái !

botom

Xe tăng
Cụ google trên mạng phát là ra thông tin chi tiết luôn cụ ạ. Như hình vẽ bên dưới này.

Lý do cần van xả 1 chiều là vì đường nước cấp vào là nước lạnh, nước được đun nóng, rồi được đưa ra bên ngoài theo đường nước ra khi sử dụng. Nếu không làm van 1 chiều cho đường nước vào (chỉ vào, không ra), thì nước nóng trong bình sẽ luôn bị trộn ngược lại với nước lạnh ở đường cấp. Đại loại là nếu không có van 1 chiều, thì nước trong bình nóng xong, sẽ dần dần nhiệt sẽ lan ngược lại qua đường nước cấp gây thất thoát điện năng không cần thiết. Nghĩa là thay vì đun mỗi nước trong bình, cụ sẽ dần dần đun cả nước trong đường nước cấp lên dần trên bể nước cấp. Ngoài ra van 1 chiều này giúp bình luôn có lượng nước nhất định (kể cả khi bể cấp hết nước), để đảm bảo an toàn cho thanh đốt.

Chính vì van 1 chiều như vậy, nếu có vấn đề với rơ le nhiệt, nó không ngắt thanh đun, dẫn tới quá nhiệt, áp suất tăng, gây nổ bình (kiểu như nồi áp suất mà không có van xả air, đun mãi nó sẽ nổ ấy cụ). Vì vậy cần có van xả áp, để nó xả air+nước ra khi có trục trặc quá nhiệt trong bình.

Đấy theo cách hiểu của em về vụ van 1 chiều + van xả áp là như vậy. Do đó, nếu nước rò rỉ từ đây, thay cái van này là xong, nó là cả cụm với nhau như hình trên (van 1 chiều + xả áp).

P.S Hình là em google trên mạng, lời là theo cách em tự hiểu. Có gì sai các cụ ném đá nhẹ tay ạ.

Chỉnh sửa cuối: