[Funland] Tất tần tật về Bình nóng lạnh

khanhnguyen09

Xe container
Van xả air, nếu cụ lắp máy bơm.áp phải bịt cái này vào nếu ko có lúc nước khỏe nó xì ra chỗ này.
Cụ cho em hỏi, từ đợt thay bình Nl mới, mỗi lần chuyển sang nước nóng là vòi nó bị air, xong rồi hết cả vòi sen và vòi chậu đều bị, trước đây khi chưa thay bình thì dùng bình thường. Vậy bị lỗi gì nhỉ?

Euro2CityStar

Xe lăn
Em nhớ ngày xưa lắp bình nóng lạnh ko có van này. Thời mới có bình nóng lạnh nhà em dùng ariston ko có, hồi đấy vẫn ở nhà cấp 4.
Sau này kể cả có nhà mới thì bình nóng lạnh nhà e cũng ko thấy có van này. Vì bình nhà em lắp giấu trong hầm để đồ trên nóc nhà tắm, nếu có van này thì dùng cả chục năm nó phải hỏng và chảy lênh láng trong hầm rồi.
Tuy nhiên ở bếp tầng 1 sau này lắp con Ferroli thì lại có van air này, và nó cũng chảy nc tong tỏng, thay van khác đc 1 thời gian lại bị.
Giờ em chán thay nên em đấu cái ống nhựa ngay miệng van và dẫn nước thoát ra ngoài, đỡ bực mình.
Thế nên em chưa hiểu cái van đấy tác dụng gì vì trc đây các bình đều ko có mà dùng có sao đâu.
lúc nào cũng có

thời 9x van này chỉ để xả khi áp vượt ngưỡng.
sau này bổ xung thêm cần gạt để chủ động xả nước khi cần tháo lắp

hat65

Xe điện
Nửa thanh có nước nửa không chắc chắn ảnh hưởng.
Cụ chưa hiểu thiết kế bình nóng lạnh rồi, trong bình luôn đủ nước để đảm bảo ngập thanh đốt nhờ van 1 chiều này kể cả khi mất nước, đường lạnh vào nằm dưới đáy, đường nóng ra nẳm trên đỉnh , nước cấp vào phải thắng áp lưc của van 1 chiều ( van 1 chiều có thêm lẫy này có tác dụng xả nước trong bình khi cần tháo bình cho nhẹ và bảo vệ bình khi áp cao quá )

nhanchauchau

Xe tăng
Em nhớ ngày xưa lắp bình nóng lạnh ko có van này. Thời mới có bình nóng lạnh nhà em dùng ariston ko có, hồi đấy vẫn ở nhà cấp 4.
Sau này kể cả có nhà mới thì bình nóng lạnh nhà e cũng ko thấy có van này. Vì bình nhà em lắp giấu trong hầm để đồ trên nóc nhà tắm, nếu có van này thì dùng cả chục năm nó phải hỏng và chảy lênh láng trong hầm rồi.
Tuy nhiên ở bếp tầng 1 sau này lắp con Ferroli thì lại có van air này, và nó cũng chảy nc tong tỏng, thay van khác đc 1 thời gian lại bị.
Giờ em chán thay nên em đấu cái ống nhựa ngay miệng van và dẫn nước thoát ra ngoài, đỡ bực mình.
Thế nên em chưa hiểu cái van đấy tác dụng gì vì trc đây các bình đều ko có mà dùng có sao đâu.
Nói nhanh và gọn cho các cụ không phải ngành kỹ thuật dễ hiểu: nó là cái van 2 chiều, tuỷ thep áp lực. Bình thường nó cho nước đi qua để vào bình, khi nước nóng sôi lên, áp suất tăng cao nó cho thoát 1 phần vào lại đường nước để tránh nổ bình hoặc bục đường ống nước nóng. Phải có nó thì mới an toàn.

RAVA

Xe ba gác
-Trong thùng các tông đựng bình nc nóng mới tinh của Ariston hoặc các hãng khác đều có cái van này, chẳng qua là ngày xưa khi lắp thợ nó toàn vặt cái này nên bác ko biết đấy thôi. E đi làm ctr từ năm 1992 nên chả lạ gì!

xukthal.

Xe lăn
Cụ cho em hỏi, từ đợt thay bình Nl mới, mỗi lần chuyển sang nước nóng là vòi nó bị air, xong rồi hết cả vòi sen và vòi chậu đều bị, trước đây khi chưa thay bình thì dùng bình thường. Vậy bị lỗi gì nhỉ?
Cụ thay cái van 1 chiều xả air kia là lại bt (nếu nguồn nước vẫn như cũ). Chắc cái van này dùng lâu nó kẹt.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Cụ lên goog tra nguyên lý hoạt động của van 1 chiều bình nóng lạnh là sẽ thấy ạ
Chắc xưa bên lắp thịt của cụ đó ạ,chứ cái nào cũng có đó ạ

polizia

Xe container
Cụ lên goog tra nguyên lý hoạt động của van 1 chiều bình nóng lạnh là sẽ thấy ạ
Chắc xưa bên lắp thịt của cụ đó ạ,chứ cái nào cũng có đó ạ
Vì ngày xưa từ hồi đầu 9x cho đến lúc sau này nhà em xây nhà4 tầng chưa bao giờ thấy rỏ nước ở bình nóng lạnh, mà ở nhà mới đến 20 năm nay, vì nếu có van thì từng ấy năm sử dụng chắc chắn có ngày phải đi lau nước chỗ để bình.
Chỉ riêng cái bình tầng 1 lắp cho bếp thì cứ đôi ba năm nó lại chảy nước ở cái van đó khi bật bình đun, thay chỉ đc 1-2 năm nên em mới phải cắm cái ống dẫn nước cho nó chảy ra đường, đỡ phải thay van :))
Có thể thợ cắt bớt đi nhưng chứng tỏ ko có thì có khi lại hay :)

khanhnguyen09

Xe container
Cụ thay cái van 1 chiều xả air kia là lại bt (nếu nguồn nước vẫn như cũ). Chắc cái van này dùng lâu nó kẹt.
Thank cụ, nhưng bình e mua mới, có 1 đợt thợ vào bảo bị kẹt van, nếu để vạy nình sẽ đun cả đường ống nước lạnh. Nên thợ đã sửa lỗi kẹt van đó, nhưng giờ lại bị air, chắc lắp chưa chuẩn hả cụ.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn
Thank cụ, nhưng bình e mua mới, có 1 đợt thợ vào bảo bị kẹt van, nếu để vạy nình sẽ đun cả đường ống nước lạnh. Nên thợ đã sửa lỗi kẹt van đó, nhưng giờ lại bị air, chắc lắp chưa chuẩn hả cụ.
Cụ thay mới cái van đó là xong, rẻ mà.

toankhuc

Xe hơi
Cụ nào biết cái bộ phận này là cái gì ko ạ? Em thấy nó bị rỏ nước ra từ đây mà chưa kết luận đc tại sao (bình ariston vital).

Nói sơ qua thì nóng lạnh nhà em có đầu vào từ đường nóng từ thái dương năng đi qua bơm tăng áp công suất hình như 200w.
Áp của bơm quá áp cho phép của bình nên nó xả van an toàn tránh nổ bình, cụ chỉnh áp ra của bơm nhỏ đi ạ

maximax903

Xe điện
Nếu BNL treo dưới trần nhà tắm thì nó nhỏ vài giọt chả sao. Treo trên trần giả mới ngại vì lâu ngày nước ngấm vào thạch cao loang lổ ko đẹp nữa. Cụ gạt cái khoá màu xanh để nước chảy ra rồi đóng lại xem có hết ko? Nhưng thường khi đun sôi nó hay nhỏ giọt kiểu vậy.

agrimeco

Xe lăn
Cụ thay mới cái van đó là xong, rẻ mà.
ko hẳn là do cái van đâu, nếu áp lực nc lớn khi nước đun nóng sẽ nhỏ dọt, thường nhà nào dùng bơm tăng áp hay bị lỗi này.

Dmax2016.2

Đi bộ
Ko phải xả áp đâu cụ, tác dụng của nó là dùng trong trường hợp ko có máy bơm áp mà khi hết nước trong bình NL có khoảng không thì phải vặn ra xả air nếu ko nước nóng chảy rất yếu.
Nó là cái van xả áp chứ bác, em làm việc với nhà cung cấp thiết bị bình nóng lạnh ferroli họ giải thích rất rõ: khi áp suất trong bình lớn hơn mức cho phép thì sẽ xả áp qua van này để chống nổ bnl. Nhà em ở cc đợt bị áp cao rỉ nước suốt ngày em phải nối ống ti ô đây 😅

xukthal.

Xe lăn
ko hẳn là do cái van đâu, nếu áp lực nc lớn khi nước đun nóng sẽ nhỏ dọt, thường nhà nào dùng bơm tăng áp hay bị lỗi này.
Dùng bơm tăng áp thì thợ thường bịt cái vòi nhỏ này, hàng tbi nước nó có bán cái bịt này đấy.

3077

Xe container
Nếu cụ ở chung cư thì hay bị, giảm bớt áp đầu vào là được

Selfie

Xe hơi
Dùng bơm tăng áp thì thợ thường bịt cái vòi nhỏ này, hàng tbi nước nó có bán cái bịt này đấy.
Cái van an toàn/ xả áp này mà bịt vào, lỡ rơ le nhiệt hỏng nước đun sôi 100 độ hoá hơi thì bình đun nổ luôn. Nếu không nổ thì việc không được xả áp cũng sẽ khiến áp suất trong đường ống rất cao (hơn 8kg/cm2) và rất có hại cho đường ống. Nói chung là không nên bịt cái van đó lại. Nếu nhất thiết phải không cho rỏ nước thì lắp cái ống tio như cụ nào ở trên làm rồi dẫn vào một cái hộp chứa để trên trần giả, lâu lâu đổ đi một lần.

gachaybo

Xe tăng

E khoanh vào chỗ nhỏ giọt nước đây ạ
Nó là cái van an toàn. Rie nước mỗi lần đun nóng là bình thường. Cụ lấy cái dây dẫn nước cho đỡ chảy lung tung. Thiết kế nó như thế, cái nào cũng cần làm ống dẫn cụ ạ