[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

sskkb

Xe điện
Các cụ cứ đòi tất cả mọi việc đều phải công khai minh bạch, cái định danh này cũng là công khai, minh bạch thì các cụ lại không chịu. Khó quá
Em ko hiểu cái này thì công khai, minh bạch gì hơn cái cũ? Trước đây em mua xe, đi đăng ký thì cái biển nó cũng gắn với tên em mà. Có vấn đề gì CA họ cũng mò tới em. Rồi đến lúc em bán xe, chủ mới đăng ký lại thì biển đó nó ăn vào tên chủ mới. Thế thì không công khai minh bạch ở chỗ nào?
Nếu như chỉ vì vấn đề ông nào thích sở hữu biển của riêng mình, thì ra 1 chính sách áp dụng riêng cho mấy ông đó như có cụ nào bên trên nói là đc rồi. Lúc đó chủ mới phải đi đăng ký lại và mất thêm 20tr tiền biển thôi.
Còn nếu để ép buộc phải sang tên khi bán xe trong xx ngày, thì cũng ra thêm 1 quy định phụ là được, đâu cần thay đổi toàn bộ hệ thống như này.

BMW X10

Xe điện
Trc đây thì vẫn vậy. Nhưng sắp tới mà siết phạt nguội, CA cứ truy đòi phạt ông đứng tên. Ko nộp thì sẽ ko đc làm 1 số thủ tục khác thì nếu cụ là ông đứng tên cũ cụ có thả cho thằng mua mới nó dùng ko? Hai nữa là, cụ là thằng mua mới cụ có bỏ đống tiền ra để mua biển đẹp khi cụ ko thể làm chủ nó và 1 ngày đẹp trời thằng chủ cũ nó đi làm thủ tục thu hồi biển để lắp trên con LX570 nó mới mua chẳng hạn. Trc đây, khác tỉnh thì cụ vẫn có cơ hội giữ lại cái biển đó tên cụ (bg cách chuyển khẩu, hoặc thành lập 1 cty ở tỉnh đó là đc), giờ thì ko có cơ hội đó.
"Hai nữa là, cụ là thằng mua mới cụ có bỏ đống tiền ra để mua biển đẹp khi cụ ko thể làm chủ nó và 1 ngày đẹp trời thằng chủ cũ nó đi làm thủ tục thu hồi biển": Rủi ro thì vẫn có bác ạ. Như trước kia vẫn có rủi ro.

Nhưng chủ xe cũ không thu hồi được khi không có Biển số và Đăng ký gốc.

Dù sao, tôi thừa nhận là Xe ô tô cũ thì khó hơn, vì hậu quả nó khá nặng - nếu có.

Xe máy thì tôi tin chắc là, vẫn thế, như trước đây.

Diep1979

Xe container
Đội xe cũ chẳng chết đâu bác:
+ Xe cũ biển 4 số, 8888 chẳng hạn, hiện giờ bác mua về (tên tôi), nhưng bác không thể đăng ký tên bác, vì là 4 số; đổi tên là sang 888.88 ngay, chả dại.
Thế là bác cứ để vậy mà đi.

+ Xe cũ biển 5 số 888.88: Trước đây bác bán cho tôi, tôi đổi tên được; nhưng nếu tôi ở tỉnh khác, cũng không đổi được, và chủ xe mới cứ để thế mà đi.

Thế nên, bây giờ cũng vậy: Xe biển số đẹp, đằng nào cũng không thể sang tên mới ==> cứ để thế mà đi.
Nhà cháu nghĩ nếu để đi thì chả sao, chỉ sợ khó sang tên sau luật lại nghĩ ra nhiều trò khác thôi ạ.
Ví dụ như Huấn rose đang sở hữu chục cái xe chẳng hạn, xe về tên cc của Huấn, giờ bán xe ko kèm biển thì Huấn theo hiện tại là lỗ nặng. Biển vẫn chỉ là miếng sắt có dập số

cunglatruong

Xe container
Đến 1 ngày nó bắt cụ định danh lại là cụ mất cái sim đó. Em bị rồi, đang có 1 sim Vina bị khóa 1 chiều đây.
thằng vina gần đây vừa ngáo vừa náo . E gọi lên cờm len vụ cuọc gọi rác :) tay nhân viên hỏi số đt của e:) hỏi CCCD tên tuổi số nhà bla bla rồi ... thôi :)) e quê quá lại hỏi vặn, t gọi lên tổng đài u ko hỏi số đt thằng nàm phiền lại note thông tin của tao lại nàm gì :( nó làu bàu đây là chính sách của .. vina:)) . đậu con mợ . bó tay:))

freeboy10000

Xe hơi
Xe gắn máy trước đây gần như không bị phạt nguội, nhưng giờ quản lý kiểu này, xe máy sẽ không ẩu được nữa.

honda_cub79

Xe lăn
Thế trong thời gian người mua đi đăng ký biển mới mà bị phạt nguội thì chủ cũ dính phạt à cụ?
Công chứng mua bán xong cụ chủ và người mua lên công an làm thủ tục thu hồi biển và đăng ký, lúc đó người mua đi xe làm gì có biển số đâu cụ.

tungtd

Xe đạp
Việc này các nước phát triển áp dụng từ mấy chục năm trước rồi. Sao vẫn có những câu hỏi ngu ngơ thế này nhỉ

Xe xin

Xe tải
Cụ nào hiểu việc nộp lại biển số đinh danh khi bán xe, sau khi mua xe khác sẽ được cấp lại. Ý là cái biển số dài em ép ở Nhà Hỏa hết 1tr, bây giờ gửi vào kho Công an , sau này mua xe mới thì họ trả lại đúng cái biển đã ép đấy hay là biển mới nhưng số đấy ạ? Nếu đúng biển cũ em ép ở Nhà hỏa tháo ra thì chỗ đâu mà giữ 5 năm? Sau tìm lại thế nào?
Vậy nên mỗi lần mua xe mới, em lấy lại biển lại mất 200k + 850k tiền ép 2 cái biển số?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

fuxe

Xe container
Em vừa mở dịch vụ cà số khung, số máy và lắp biển số. Chắc chắn năm nay làm ăn tốt rồi :D

Em có mấy cái xe máy bán từ trước, không biết chủ mới đã làm sang tên chưa #:-s#:-s

BMW X10

Xe điện
Nói nôm na khi xe đã đeo biển định danh thì mua bán tiếp theo phải đi làm thủ tục sang tên để NN quản lý và thu thuế. Trước đây sang tên chỉ giấy tờ với nhau còn biển, ĐK vẫn chủ cũ nên khó quản lý, thất thu thuế. Đó là lợi ích đầu tiên. Còn gì khác thì em chịu. Nhưng thời 4.0 quản lý dễ dàng chứ ko thể như 0.4 trước đây được. Em thấy Tây nó đâu có dùng biển định danh ? Ông nào thích biển gì xì tiền ra là có, miễn ko trùng với biển đã cấp hoặc phạm vào điều cấm nào đó. Họ vẫn quản lý tôt cơ mà. Ông nào mua bán mà ko sang tên đổi chủ (trong thời gian quy định) thì khi bị phát hiện ra cứ yêu cầu nộp tiền phạt là sợ hết.
Thực tế, quy định từ hồi nào tới giờ vẫn là: Xe tên ai - ông đó phải chịu, bác ạ.
Hoặc, các ông đi cắt đăng ký xe.

Tuy nhiên, các ông Seller hay nhè ra cái Hợp đồng bán xe để phủi trách nhiệm.

Thế nên, lẽ ra họ chỉ cần làm 1 Quyết định dài 1 dòng thôi, bẩu: Lỗi xe nào, chủ xe chịu, hồ sơ phạt 2b gửi sang bên Đăng ký; hồ sơ phạt 4b gửi sang bên Đăng ký và cả Đăng kiểm.

Vì, ép hạ bằng Đăng kiểm đã tỏ ra rất là có hiệu quả với 4b; còn với 2b, vé phạt đầy ra bác ạ, và không thu được xu nào - giờ thì họ sẽ thu được.

Mỗi tội, Copy mô hình chế tài của Đăng kiểm thì nhỏ quá, không hoành cháng. Thế thôi bác ạ.

Chỉnh sửa cuối: