[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Thế trong thời gian người mua đi đăng ký biển mới mà bị phạt nguội thì chủ cũ dính phạt à cụ?
Chủ cũ dính gì, công an tháo biển ra là hết rồi còn gì, người mua đăng ký biển mới thì giống xe mới thôi, bây giờ từ lúc cụ mua xe mới về đến lúc đăng ký xong lắp biển bị phạt nguội ai chịu?

GTR Nismo

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi tí: Khi chuyển nơi ở (đi sinh sống ở tỉnh khác) thì có phải làm gì không ạ.

Điều 3 thì nói không, nghĩa là vẫn dùng giấy tờ đăng ký và biển số cấp ở nơi ở cũ được, nhưng Điều 13 thì nói phải làm thủ tục thu hồi.

Điều 3.

Điều 13.

KeVoDanh007

Xe máy
Nhà cháu thấy sim rác vẫn lan tràn sau quyết định sim chính chủ ạ :))
Miếng cơm, manh áo của các ông ấy, bỏ là đói ngay

Xe thì nhà cháu chưa dám luận đến
Cụ ơi, bản chất sim rác là vẫn có người đứng tên CMT để kích hoạt đó, chẳng qua là ng đứng tên thì ko biết sim đó có tồn tại dưới tên mình thôi :v

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi tí: Khi chuyển nơi ở (đi sinh sống ở tỉnh khác) thì có phải làm gì không ạ.

Điều 3 thì nói không, nghĩa là vẫn dùng giấy tờ đăng ký và biển số cấp ở nơi ở cũ được, nhưng Điều 13 thì nói phải làm thủ tục thu hồi.

Điều 3.
View attachment 8031077
Điều 13.
View attachment 8031094
Biển số vẫn giữ nguyên nhưng thu hồi để tỉnh mới cấp lại đăng ký.(biển 5 số mới giữ còn biển 3-4 số thì thu)

• Vodka
Reactions: Tnl

KeanuR

Xe tăng
Em chưa hiểu Bộ Công an ra Thông tư số 24/2023 về Biển số định danh mục đích để làm gì CCCM nhỉ!
thế cụ lại chưa hiểu nhiều cái rồi:
- đang cmnd 9 số đổi sang cmnd 12 số và thêm tên bố mẹ, sau đó lại bỏ tên bố mẹ, sau đó lại ra cccd, sau đó lại ra cccd gắn chip, chuẩn bị thành thẻ cc nhé
- hộ chiếu đang thường thì bỏ nơi sinh, xong lại đính chính nơi sinh, và giờ lại có nơi sinh
- hk đang giấy vĩnh viễn thì bỏ, thu hk, xong muốn chứng minh nơi cư trú thì lại ra phường xác nhận giá trị 30 ngày
thế nên biển số có gì khó đâu, chẳng qua là cụ chưa quen thôi

Diep1979

Xe container
Cụ ơi, bản chất sim rác là vẫn có người đứng tên CMT để kích hoạt đó, chẳng qua là ng đứng tên thì ko biết sim đó có tồn tại dưới tên mình thôi :v
Nhà cháu có cái sim vina, tên người khác mà giờ vẫn thấy nạp tiền nghe gọi bình thường ạ. Kiểu khiểu luật ra chính chủ, miễn có tên người đã đăng kí, còn ai đang cầm thì kệ.
Sai tao bê thằng đứng tên, còn truy tận cùng để sang tên thì tao cứ tuyên truyền thôi :))

Diep1979

Xe container
thế cụ lại chưa hiểu nhiều cái rồi:
- đang cmnd 9 số đổi sang cmnd 12 số và thêm tên bố mẹ, sau đó lại bỏ tên bố mẹ, sau đó lại ra cccd, sau đó lại ra cccd gắn chip, chuẩn bị thành thẻ cc nhé
- hộ chiếu đang thường thì bỏ nơi sinh, xong lại đính chính nơi sinh, và giờ lại có nơi sinh
- hk đang giấy vĩnh viễn thì bỏ, thu hk, xong muốn chứng minh nơi cư trú thì lại ra phường xác nhận giá trị 30 ngày
thế nên biển số có gì khó đâu, chẳng qua là cụ chưa quen thôi
Nhà cháu kính cụ một chén vì cụ nói đúng quá ;))

Phức tạp dần đều cụ ạ

Diep1979

Xe container
Vụ định danh này mấy ông buôn xe cũ cũng mệt nhỉ:
- Ông A bán cho ông B (là dân buôn xe), làm hợp đồng, ông A rút biển.
- Ông B nhận xe, ko biển, phải đăng ký biển mới, rồi mới lại bán được cho ông C (hình như không được trung gian A => C).
- Trường hợp ông B không bấm biển mới, quá 30 ngày bị phạt 6-8 triệu => tiền này ông B hay ông C chiu?
Nghĩ cũng gian nan phết nhỉ?
Nếu làm chặt là phang chết đội chùa Hà và dân chơi biển đẹp cụ ạ ;))

Nhưng ở Việt Nam lại có diễn viên hài mang tên Công Lý, nhưng anh diễn viên này mấy năm nay yếu lắm rồi

.Bo My

Xe lăn
Đang siết đợt 2 rồi, xong thì CA rất khỏe vì đa số tội phạm phải dùng điện thoại

panameraf

[Tịch thu bằng lái]

Nhưng ở Việt Nam lại có diễn viên hài mang tên Công Lý, nhưng anh diễn viên này mấy năm nay yếu lắm rồi
Ko phải cụ ợ, nếu thế ko ổn vì buôn xe cũ nó cần thiết cho xã hội, phải tạo điều kiện cho nó, khi đó nhà nước thu được thuế và chuẩn hóa.
Nhà nước phải ra quy định khác.
Ví dụ cụ đăng ký buôn xe máy cũ thì khi cụ mua xe nó ko bắt cụ đăng ký xe sau 30 ngày, để 10 năm cũng được, miễn là cụ ko đi ra đường, khi nào có khách mua mới phải đăng ký.
Giống xe mới thôi như đại lý honda giờ nó ko bán được xe để 10 năm ai làm gì nó.
Tuy nhiên khi đó nó hình thành doanh nghiệp buôn xe cũ chứ cá nhân chắc khó.

dracula_bg

Xe điện
Bên châu âu cũng thế thôi bác, cứ vào trung tâm là giá chát lòi, nó thu phí theo zone mà.

Để triển khai hệ thống thu phí tự động vào nội đô xài camera quét biển số thì bắt buộc phải làm cái định danh này, biển số oto gắn chết theo người. Khi đó cứ chạy xe từ ngoài vđ3 vào trong vđ3 là camera nó tự quét, tự gửi hoá đơn/trừ tiền trong tài khoản luôn chả ông nào trốn đi đâu được :))
úi, ở mình chơi thế khối cụ lại chết oan, tự dưng cuối tháng thấy tk bị trừ một đống tiền vì xe đi vào nội đô nó đeo mie biển giả.
Ko phải cụ ợ, nếu thế ko ổn vì buôn xe cũ nó cần thiết cho xã hội, phải tạo điều kiện cho nó, khi đó nhà nước thu được thuế và chuẩn hóa.
Nhà nước phải ra quy định khác.
Ví dụ cụ đăng ký buôn xe máy cũ thì khi cụ mua xe nó ko bắt cụ đăng ký xe sau 30 ngày, để 10 năm cũng được, miễn là cụ ko đi ra đường, khi nào có khách mua mới phải đăng ký.
Giống xe mới thôi như đại lý honda giờ nó ko bán được xe để 10 năm ai làm gì nó.
Tuy nhiên khi đó nó hình thành doanh nghiệp buôn xe cũ chứ cá nhân chắc khó.
Cái này chuẩn ạ, về lý thì đúng ra ông buôn xe cũ hay xe mới cũng phải thành công ty doanh nghiệp đàng hoàng, thu chi thuế má rõ ràng,khi đó luật qui định, xe về cty buôn xe thì tạm hoãn cấp biển, có khách cấp trực tiếp cho khách, hoặc đeo biển của khách vào, thế là chuẩn chỉ luôn.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net

cdcn

Xe điện
Các cụ cứ đòi tất cả mọi việc đều phải công khai minh bạch, cái định danh này cũng là công khai, minh bạch thì các cụ lại không chịu. Khó quá
Quan trọng là quy trình và cách làm như nào? Em thấy vụ này và vụ CCCD loạn cào cào!

BMW X10

Xe điện

Đội xe cũ chẳng chết đâu bác:
+ Xe cũ biển 4 số, 8888 chẳng hạn, hiện giờ bác mua về (tên tôi), nhưng bác không thể đăng ký tên bác, vì là 4 số; đổi tên là sang 888.88 ngay, chả dại.
Thế là bác cứ để vậy mà đi.

+ Xe cũ biển 5 số 888.88: Trước đây bác bán cho tôi, tôi đổi tên được; nhưng nếu tôi ở tỉnh khác, cũng không đổi được, và chủ xe mới cứ để thế mà đi.

Thế nên, bây giờ cũng vậy: Xe biển số đẹp, đằng nào cũng không thể sang tên mới ==> cứ để thế mà đi.

haipvg

Xe tăng
Nhà cháu có cái sim vina, tên người khác mà giờ vẫn thấy nạp tiền nghe gọi bình thường ạ. Kiểu khiểu luật ra chính chủ, miễn có tên người đã đăng kí, còn ai đang cầm thì kệ.
Sai tao bê thằng đứng tên, còn truy tận cùng để sang tên thì tao cứ tuyên truyền thôi :))
Đến 1 ngày nó bắt cụ định danh lại là cụ mất cái sim đó. Em bị rồi, đang có 1 sim Vina bị khóa 1 chiều đây.

Hunz

Xe buýt
Em chưa hiểu Bộ Công an ra Thông tư số 24/2023 về Biển số định danh mục đích để làm gì CCCM nhỉ!
Đây là một sáng kiến để có thể tạo ra tài sản từ thủ tục hành chính. Trước đây, số biển số không có giá trị chuyển nhượng thì giờ sẽ thành 1 tài sản để chuyển nhượng được. Các nước tư bản còn phải học theo ý tưởng này.

.Bo My

Xe lăn

Điều 3.
View attachment 8031077
Điều 13.
View attachment 8031094
Chắc là phải làm, nhưng được giữ số cũ. Cụ tìm xem không làm có bị phạt gì không, đáng lẽ CA tự thay đổi theo hộ khẩu

bmwp0wer

Xe tăng
Mở ra khái niệm mới biển đi theo người cụ ạ. Nhưng như thế sẽ lãng phí kho số khi mà cụ bán xe ôm biển về om ko gắn xe. Xưa thì biển nó vẫn gắn xe (nội tỉnh), tiết kiệm đc số

AntiFascist

Xe đạp
Cá nhân em thấy cái lê phí này vô lý thuế chồng thuế, đánh thuế nhiều lần. Nó khiến cho dân mình không muốn sang tên đổi chủ. Đúng ra chỉ có nên loại phí này: (2) - Lệ phí cấp đổi giấy đăng ký, biển số xe.
Lệ phí trước bạ = Giá tính lệ phí trước bạ x 1%(*)

kenny.cfyc

Xe tải
Đội xe cũ chẳng chết đâu bác:
+ Xe cũ biển 4 số, 8888 chẳng hạn, hiện giờ bác mua về (tên tôi), nhưng bác không thể đăng ký tên bác, vì là 4 số; đổi tên là sang 888.88 ngay, chả dại.
Thế là bác cứ để vậy mà đi.

+ Xe cũ biển 5 số 888.88: Trước đây bác bán cho tôi, tôi đổi tên được; nhưng nếu tôi ở tỉnh khác, cũng không đổi được, và chủ xe mới cứ để thế mà đi.

Thế nên, bây giờ cũng vậy: Xe biển số đẹp, đằng nào cũng không thể sang tên mới ==> cứ để thế mà đi.
Trc đây thì vẫn vậy. Nhưng sắp tới mà siết phạt nguội, CA cứ truy đòi phạt ông đứng tên. Ko nộp thì sẽ ko đc làm 1 số thủ tục khác thì nếu cụ là ông đứng tên cũ cụ có thả cho thằng mua mới nó dùng ko? Hai nữa là, cụ là thằng mua mới cụ có bỏ đống tiền ra để mua biển đẹp khi cụ ko thể làm chủ nó và 1 ngày đẹp trời thằng chủ cũ nó đi làm thủ tục thu hồi biển để lắp trên con LX570 nó mới mua chẳng hạn. Trc đây, khác tỉnh thì cụ vẫn có cơ hội giữ lại cái biển đó tên cụ (bg cách chuyển khẩu, hoặc thành lập 1 cty ở tỉnh đó là đc), giờ thì ko có cơ hội đó.