[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

Ryan848

Xe container
Chào các cụ, em có con xe oto cũ bán cách đây gần chục năm (có ký hợp đồng mua bán đầy đủ), mà nay đi bấm biển xe khác em thấy hệ thống vẫn hiện ra biển xe đó còn lưu hành và đã lên hệ thống nhưng lại gắn với tên em. Giờ nếu chủ xe đi vi phạm gì thì em ở nhà nhận phiếu phạt, mà hợp đồng mua bán cũ mấy lần chuyển nhà khả năng đã thất lạc rồi. Vậy xin tư vấn của các cụ xử lý tình huống này ntn để hết trách nhiệm với con xe cũ của em. Chủ sau em hình như cũng bán cho người khác rồi giờ nó đi đâu em ko rõ...! Vụ định danh này đau đầu phết các cụ ợ !!!!
Tình hình ông a em htrc vừa dính, xe va chạm (có phát sinh vấn đề pháp lý) nên CAQ LB gọi lên "phối hợp điều tra" lúc đó té ngửa ra là xe vẫn chưa dc sang tên dù lúc mua bán tất nhiên có đầy đủ hđ mb.
Nên nhân đợt này em tư véo ông a xử lý như sau:
1. Tìm chủ xe (đã tìm dc), yêu cầu làm lại hđ mua bán công chứng...> ra CA nơi chủ xe thường trú đký sang tên đổi biển.
>>> Chủ xe đó dc cấp đký mới đứng tên ông ấy, có biển cũ định danh sẵn thích thì lắp lên, ko thì bấm biển mới. Biển đang trên xe thuộc tên ông a em từ sau 15/08/2023, bks 30F-xxx.55
2. Con xe ông anh em đang đi cũng đang ko chính chủ, nên muốn sang tên đổi biển luôn (cũng đã tìm dc chủ xe này); hoàn thành thủ tục thì:
2.1: Bấm biển mới nếu ko muốn dùng biển 30F-xxx.55​
2.2: Lắp lại biển 30F-xxx.55​

IT_nd89surveyus

Xe tải
Em đào mộ tí
Căn cước công dân làm theo yêu cầu của nhà nước, địa chỉ là xóm xyz
Nay lên dịch vụ công thấy đổi địa chỉ là thôn Abc ko ghi xóm nữa
Đi công chứng mua xe nó bắt địa chỉ phải đúng căn cước công dân
Đi làm đăng kí xe thì bắt địa chỉ trong hồ sơ phải giống trên định danh
Oh vậy làm xong cccd rồi là chỉ 1 cái nhấp chuột tất cả cccd hỏng hết à ?update ko thông báo để làm lại căn cước, cũng ko có cơ chế gì để loại bỏ cái việc phải ghi địa chỉ vào giấy tờ khi đã có mã định danh
Giờ e lại phải xin giấy xác nhận cư trú để bên công chúng mới dám công chứng cho e địa chỉ mới ko giống trong căn cước, bó tay

đen_đá

Xe buýt
Em đào mộ tí
Căn cước công dân làm theo yêu cầu của nhà nước, địa chỉ là xóm xyz
Nay lên dịch vụ công thấy đổi địa chỉ là thôn Abc ko ghi xóm nữa
Đi công chứng mua xe nó bắt địa chỉ phải đúng căn cước công dân
Đi làm đăng kí xe thì bắt địa chỉ trong hồ sơ phải giống trên định danh
Oh vậy làm xong cccd rồi là chỉ 1 cái nhấp chuột tất cả cccd hỏng hết à ?update ko thông báo để làm lại căn cước, cũng ko có cơ chế gì để loại bỏ cái việc phải ghi địa chỉ vào giấy tờ khi đã có mã định danh
Giờ e lại phải xin giấy xác nhận cư trú để bên công chúng mới dám công chứng cho e địa chỉ mới ko giống trong căn cước, bó tay
Luật là phải theo và với những trường hợp như cụ thì cũng có quy trình và trình tự giải quyết. Nhưng nói chung thủ tục vẫn nhiều lắm và chưa thuận tiện cho ng dân, vậy nên vẫn có cửa cho cò kiếm sống

Không biết hàng bao nhiêu năm nay rồi ngày nào cũng oăng oẳng cái vấn đề sang tên chính chủ, phạt xe không chính chủ, không biết nó có cần thiết và phức tạp quá không mà nghe chừng quá mệt mỏi. Các cửa hàng xe máy, ô tô cũ đang kêu oai oái, tìm chủ cũ ở đâu, mà tìm đc thì chắc gì chủ cũ đã giúp, mà giúp thì cũng quá nhì nhằng phức tạp.

Chục năm nữa không biết còn cái xe chính chủ này không, làm gì giúp dân lợi dân đi các bố, suốt ngày chỉ ngồi nghĩ phạt cái gì, phạt như nào, thêm phí gì thôi.

[/QUOTE