[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

bmwp0wer

Xe tăng
Cụ nhận phiếu ko đi nộp phạt. Chủ xe hiện tại muốn đk thì phải đi đóng phạt mới dk được, nên cụ cũng ko phải quá lo đâu.
oh vậy à cụ, như thế là 1 cách để chủ cũ phải đi cẩn thận nhưng e vẫn bị lỗi do cái biển định danh phang vào đầu. ko biết có cách nào dứt điểm mối quan hệ này đc ko cụ nhỉ. con xe ngày xưa giá trị thấp mà gần chục năm rồi họ ko sang tên e rằng giờ họ bỏ luôn việc sang tên vì sợ nộp phạt chậm sang tên (quá 30 ngày ký hdmb).

tungLam.nwl

Xe tăng
Em thật cái này nó từ ý tưởng văn minh thực thi lại trở thành rủi ro phiền nhiễu. Trước cứ làm đủ thủ tục ký tá xong tiền trao cháo múc chả thiệt hại ai.Ý Tưởng văn minh là chỉ đơn giản tháo cái biển cùng cầm giấy tờ ra nộp trả lại là xong. Đây lại khai online, dán cà số khung số máy, xếp hàng cả ngày để đến lượt sai thì lại mang về, sau mười mấy hôm ngày nào cũng chực chờ xem sổ đã có chưa để lấy được cái xác nhận đi đăng ký .. hầu hết dân đen là chịu không thể tự làm mà đều đưa cho cò nó làm vừa mất thêm tiền bạc, thời gian, công sức cảu vô số người và lại đẩy cái rủi ro cho người bán.

tommy2015

Xe tăng
oh vậy à cụ, như thế là 1 cách để chủ cũ phải đi cẩn thận nhưng e vẫn bị lỗi do cái biển định danh phang vào đầu. ko biết có cách nào dứt điểm mối quan hệ này đc ko cụ nhỉ. con xe ngày xưa giá trị thấp mà gần chục năm rồi họ ko sang tên e rằng giờ họ bỏ luôn việc sang tên vì sợ nộp phạt chậm sang tên (quá 30 ngày ký hdmb).
Chủ xe cuối cùng đang sử dung muốn sang tên xe phải gặp cụ ký lại HĐMB.
Họ đi xe bị phạt nguội không đăng kiểm được thì họ phải nộp phạt để đăng kiểm. Nhuwng họ bỏ xe, không nộp phạt thì chắc cụ phair chuyển sang báo mất xe.:D

bmwp0wer

Xe tăng
Em thật cái này nó từ ý tưởng văn minh thực thi lại trở thành rủi ro phiền nhiễu. Trước cứ làm đủ thủ tục ký tá xong tiền trao cháo múc chả thiệt hại ai.Ý Tưởng văn minh là chỉ đơn giản tháo cái biển cùng cầm giấy tờ ra nộp trả lại là xong. Đây lại khai online, dán cà số khung số máy, xếp hàng cả ngày để đến lượt sai thì lại mang về, sau mười mấy hôm ngày nào cũng chực chờ xem sổ đã có chưa để lấy được cái xác nhận đi đăng ký .. hầu hết dân đen là chịu không thể tự làm mà đều đưa cho cò nó làm vừa mất thêm tiền bạc, thời gian, công sức cảu vô số người và lại đẩy cái rủi ro cho người bán.
giờ mà có thông thư hướng dẫn kiểu biển trước thời điểm 15/8 không phải là biển định danh thì tốt, nguyên tắc áp dungj là từ khi văn bản có hiệu lực.

Chủ xe cuối cùng đang sử dung muốn sang tên xe phải gặp cụ ký lại HĐMB.
Họ đi xe bị phạt nguội không đăng kiểm được thì họ phải nộp phạt để đăng kiểm. Nhuwng họ bỏ xe, không nộp phạt thì chắc cụ phair chuyển sang báo mất xe.:D
em làm thế cũng ko được vì trình báo ko đúng sự thật bị phạt chết :((

AlexHEO

Xe tăng
Em tưởng không hạn chế số biển cho 1 cá nhân. Nếu xe đấy chưa sang tên mà vẫn tên cụ thì khi mua thêm xe mới phải được bốc biển khác chứ...

toyennha

Xe lăn
Cụ thử đi thu hồi bảng số đi cụ. Sau đó chờ 3 năm mua xe # để tự mất bảng số cũ. Coi công an nói gì

bmwp0wer

Xe tăng
Em tưởng không hạn chế số biển cho 1 cá nhân. Nếu xe đấy chưa sang tên mà vẫn tên cụ thì khi mua thêm xe mới phải được bốc biển khác chứ...
Em hiện bấm ra số khác. Ý em là xe đó vẫn lưu hành nên nếu có phạt nguội hay gì đó em vẫn nguy cơ bị gửi biên lai cụ ạ.

Cụ thử đi thu hồi bảng số đi cụ. Sau đó chờ 3 năm mua xe # để tự mất bảng số cũ. Coi công an nói gì
Xe đó em bán từ 2018. Vấn đề e ko còn lưu hdmb nên giờ ko biết xử lý ntn để chấm dứt trách nhiệm.

nvh_hn

Xe container
Chào các cụ, em có con xe oto cũ bán cách đây gần chục năm (có ký hợp đồng mua bán đầy đủ), mà nay đi bấm biển xe khác em thấy hệ thống vẫn hiện ra biển xe đó còn lưu hành và đã lên hệ thống nhưng lại gắn với tên em. Giờ nếu chủ xe đi vi phạm gì thì em ở nhà nhận phiếu phạt, mà hợp đồng mua bán cũ mấy lần chuyển nhà khả năng đã thất lạc rồi. Vậy xin tư vấn của các cụ xử lý tình huống này ntn để hết trách nhiệm với con xe cũ của em. Chủ sau em hình như cũng bán cho người khác rồi giờ nó đi đâu em ko rõ...! Vụ định danh này đau đầu phết các cụ ợ !!!!
Em nghĩ nếu được cụ tìm công chứng sao lại 1 cái hợp đồng mua bán cũ để cho chắc.

jazzzzz

Xe lăn
Xe gây tai nạn bỏ chạy thì XX sẽ tìm đến cụ đầu tiên.

Tĩnh Lặng

Xe tải
Hiện tại, ta cho thu hồi biển xe để BÁN XE CHO CHỦ SỬ DỤNG MỚI, bác ạ.
Nhưng BÁN XE CHO THƯƠNG LÁI, thì chưa có Quy định.
Dẫn tới, khi bác bán xe, cò chỉ có vài bữa để tìm được bên mua, chuyện hết sức bất cập.
Thế nào mà các cậu ở trển không nghĩ đến cái này, bác nhỉ.
Thảo nào em thấy vẫn đăng bán được biển trên face

BMW R60

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi xíu ạ.
Cái biển 5 số mình có sẵn trước khi có quy định định danh biển số thì mặc định là của mình hay là phải lên đăng ký biển số đó với CQ quản lý ạ?
Nếu đúng tên cụ thì mặc định là của cụ luôn.

BMW R60

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi với. Em mới bán xe, và đã làm thủ tục thu hồi biển số tên em. Biển Hà Nội.
Vậy giờ em mua xe cũ, gốc biển tỉnh thì để gắn biển HN của em đã định danh thì em có mất 20 củ tiền biển ko ạ?

Tĩnh Lặng

Xe tải
Các cụ cho em hỏi với. Em mới bán xe, và đã làm thủ tục thu hồi biển số tên em. Biển Hà Nội.
Vậy giờ em mua xe cũ, gốc biển tỉnh thì để gắn biển HN của em đã định danh thì em có mất 20 củ tiền biển ko ạ?
Em đoán là không. Vì cái xe bây giờ ko liên quan gì đến cái biển cụ ạ.

BumYth

Xe hơi
không liên quan lắm nhưng tiện bài về biển em khoe cái biển 😁😁

Tomtep1

Xe tải
Em hiểu đó chỉ là một điểm mà quá khư họ không làm tốt công tác quản lý và tiện thể lúc này họ cần lập lại trật tự
Nhưng mục đích chính là kiểm soát dễ và thuận lợi hơn,về cả con người thông qua cái biển số ây

Tụi tây thì họ kiểm soát qua biển số này lâu rồi,muốn tóm hay vợt mấy anh hay đi chợ, buôn bán bột mỳ......vvv thông qua các hệ thống camera scaner để dễ dàng túm mấy tay đó
Có điều họ không quản ly biển số xe giống mình là cố định cái biển số ấy theo từng cá nhân
Bên này xe nào chạy qua mặt police là tụi trong xe nó coi biển xe đã biết chủ xe là Lan hay Huệ rồi
Thôi cụ đừng nhắc đến Uệ nữa, để anh ý vui điền viên