[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

dpl

Xe lăn
Vâng nói chung biển cũ ko l
Mua xe khác ho cấp bks và cavet mới chõne mới của cụ. Khi đó trong dữ liệu QG thì cụ sở hữu cả xe cũ (đã công chứng ủy quyền cho "you" sử dụng).
liên quan đến e đúng ko ạ?

buicongchuc

Xe ba gác
Vâng nói chung biển cũ ko l
liên quan đến e đúng ko ạ?
Biển cũ, cavet cũ của xe cũ trong hệ thống vẫn mang tên cụ, cụ vẫn là chủ của xe, chủ của biển cũ, cavet cũ. Cụ của xe mới thì họ cấp tiếp biển mới, cavet mới. Nếu cụ làm thủ tục sang tên xe cũ cho "you" thì họ sẽ giao lại biển cũ kia cho cụ gắn vào xe mới (chắc không mất tiền biển - như ở HN hiện nay là 20tr), cấp cavet mới.

dpl

Xe lăn
Biển cũ, cavet cũ của xe cũ trong hệ thống vẫn mang tên cụ, cụ vẫn là chủ của xe, chủ của biển cũ, cavet cũ. Cụ của xe mới thì họ cấp tiếp biển mới, cavet mới. Nếu cụ làm thủ tục sang tên xe cũ cho "you" thì họ sẽ giao lại biển cũ kia cho cụ gắn vào xe mới (chắc không mất tiền biển - như ở HN hiện nay là 20tr), cấp cavet mới.
À thế thôi
E ko thích biển cũ lắm
Đợi mua xe mới biển mới rồi bảo ô kia sang tên đổi chủ sau :))

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
em có con xe máy mua trong sài gòn ra, giờ chưa làm thủ tục sang tên (có hđmb công chứng) thì giờ thủ tục sang tên em có vướng gì ko cc nhỉ ?
Trường hợp của cụ mà quá 30 ngày trên HĐMB thì nộp phạt chậm 400-600K, chắc cưa khúc giữa, còn thủ tục đơn giản.

Lọ mọ

Xe buýt
Vấn đề chính em nghĩ nó nằm ở mục tiêu quản lý cụ ạ ! Xe định danh theo chủ thì ông chủ xe/người nhà/người thân cầm lái nó sẽ chấp hành tốt hơn.
trường hợp em ở tỉnh mà nhờ người quen đăng ký đứng tên để lấy biển Hà Nội thì có rắc rối gì không ạ? Hoặc trường hợp xe em đang đi biển không được đẹp em bán xe thì phải giữ lại biển .rồi em mua xe mới muốn lấy biển khác thì có được không cụ?

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Theo thông tin em biết thì cụ mua thêm 10 xe nữa cũng ko cấp thêm biển mới đâu ạ, vẫn chỉ dc dùng những biển cụ đang có thôi ạ
Cụ ấy vẫn giữ xe cũ/ không bán sang tên chủ mới, thì sẽ có biển mới cho xe mới.
Ví dụ: cụ nào chê biển xấu thì cứ mua xe khác đk lấy biển mới, sau đó bán xe kia gỡ biển xấu trả kho - qua 5 năm đừng đứng tên xe mới - để xóa biển đó khỏi mình.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
trường hợp em ở tỉnh mà nhờ người quen đăng ký đứng tên để lấy biển Hà Nội thì có rắc rối gì không ạ? Hoặc trường hợp xe em đang đi biển không được đẹp em bán xe thì phải giữ lại biển .rồi em mua xe mới muốn lấy biển khác thì có được không cụ?
Người quen của cụ đồng ý thì chả vấn đề gì. Có điều sau này cụ/ người nhà cụ đi lại vướng phạt nguội thì cq nó đè cụ kia nộp tiền/ trừ điểm công dân (nếu tương lai quản lý như anh hàng xóm)
Xóa biển xấu thì em còm #54

Lọ mọ

Xe buýt
Người quen của cụ đồng ý thì chả vấn đề gì. Có điều sau này cụ/ người nhà cụ đi lại vướng phạt nguội thì cq nó đè cụ kia nộp tiền/ trừ điểm công dân (nếu tương lai quản lý như anh hàng xóm)
Xóa biển xấu thì em còm #54
Vậy là từ nay bán xe biển xấu không lo mất giá do chủ mới tự đi Bấm biển mới.còn Chủ cũ không muốn dùng biển cũ của xe đã bán thì làm theo cách mua xe mới trước khi bán xe cũ thì được sử dụng biển mới hoặc cho vợ con đứng tên thì sẽ không phải sử dụng biển cũ nữa phải không cụ

No Fear

Xe điện
Em hiện có 2 xe máy. Nếu em bán xe số 2 biển đẹp thì được giữ lại biển. Muốn gắn biển xe 2 vào xe 1 sau 15/8 có được không các cụ nhỉ.

poiuy

Xe ba gác
Em hiện có 2 xe máy. Nếu em bán xe số 2 biển đẹp thì được giữ lại biển. Muốn gắn biển xe 2 vào xe 1 sau 15/8 có được không các cụ nhỉ.
Chắc chắn là không được rồi, cụ chỉ gắn lên xe mua thêm thôi.

poiuy

Xe ba gác
Theo Thông tư 24/2023/TT-BCA thì sau 15/8 biển số xe 5 số chưa làm thủ tục thu hồi sẽ thành biển số xe định danh của cá nhân. Vậy sau này khi chủ xe bán xe cũ đi và mua xe mới trong vòng 5 năm thì vẫn sử dụng biển số xe định danh này đúng không ạ? Như vậy có tiết kiệm được khoản phí biển số xe 20 củ không ạ?
Ai bảo cụ đấy là "phí biển số xe"? 20 củ là lệ phí đăng ký và cấp biển cụ nhé, cứ xe muốn được đăng ký biển tại HN, HCM lần đầu thì đều phải nộp hết.

poiuy

Xe ba gác
Vậy em bán xe số 1 cho vợ rồi lại mua lại xe số 1 thì được chứ cụ nhỉ;)
Em chưa tìm hiểu xem trong trường hợp trong tay cụ đang có quyền 2 biển số thì cụ có được lựa chọn không hay là nó bắt buộc cái nào bán trước thì gắn lại trước.

Bebon

Xe tăng
Ai bảo cụ đấy là "phí biển số xe"? 20 củ là lệ phí đăng ký và cấp biển cụ nhé, cứ xe muốn được đăng ký biển tại HN, HCM lần đầu thì đều phải nộp hết.
Vâng e cứ gọi nôm na thế cho dễ nhớ. Nếu là lệ phí đăng ký và cấp biển thì lần mua xe sau vẫn dùng biển số này sẽ không mất phí nữa phải không cụ? Em chỉ quan tâm đến xiền thôi ợ

poiuy

Xe ba gác
Vâng e cứ gọi nôm na thế cho dễ nhớ. Nếu là lệ phí đăng ký và cấp biển thì lần mua xe sau vẫn dùng biển số này sẽ không mất phí nữa phải không cụ? Em chỉ quan tâm đến xiền thôi ợ
Nôm na nhiều khi sai bản chất, nếu cụ mua xe mới tinh hoặc mua xe cũ không có gốc HN và HCM thì vẫn đóng 20 củ bình thường nhé.

Bebon

Xe tăng
Nôm na nhiều khi sai bản chất, nếu cụ mua xe mới tinh hoặc mua xe cũ không có gốc HN và HCM thì vẫn đóng 20 củ bình thường nhé.
Thế mua xe mới và xin biển số mới có được ko ạ? Biển số cũ kia em để dành cho xe khác mua sau thì cí được ko hả cụ?

poiuy

Xe ba gác
Thế mua xe mới và xin biển số mới có được ko ạ? Biển số cũ kia em để dành cho xe khác mua sau thì cí được ko hả cụ?
Vấn đề đó em chưa tìm hiểu kỹ nhưng có lẽ là không được.

buicongchuc

Xe ba gác
Tít mù ta lại vòng quanh... như cũ, vẫn là củ hành tỏi - mình chính.