[Funland] Tất tần tật về ăn chay

thichduthu2011

Tầu Hỏa
1. Nên giấu kín mình là người ăn chay.
2. Ăn tùy duyên bởi cỗ mặn nào cũng có rau củ quả. Vài món dính chút đồ mặn cũng ko sao. Hoặc là không hoặc hoan hỉ dùng trong im lặng.
3. Đừng nên gọi thêm đồ chay vì nhiều nhà hàng họ yêu cầu người đặt cỗ đứng ra mới được gọi thêm món. Sẽ rất phiền cho gia chủ.
4. Nếu gọi được họ mang món chay ra mâm cũng sẽ hỏi đây có phải Anh A Chị B ăn chay đặt món này không? Cả mâm biết! Rồi tranh luận, giải thích rất mất thời gian và năng lượng.
5. Ăn chay đúng thì Tâm từ & Hiền lành nhưng nhiều người ăn chay cũng hay bị ngộ nhận. Khi gặp điều bất như ý dễ tham sân si hơn người bình thường. Dễ làm cho người khác hiểu sai về những người ăn chay chân chính.
6. Ăn chay hay mặn ngoài lý do chính là sức khoẻ thì còn luyện cho Tâm chay ( Tâm thanh tịnh) nhưng cũng lưu ý có nhiều người ăn mặn Tâm họ cũng rất Hiền hoà & Thanh tịnh nên trong mâm cỗ đừng coi thường họ.
7. Việc chia sẻ những điều tích cực về việc ăn chay như tốt cho sức khoẻ, tốt cho môi trường, tốt về mặt Tâm linh... tuy nhiên cũng nên tùy duyên.
Ngồi cùng mâm thấy người đối thoại họ ko muốn nghe hoặc đặt câu hỏi gây tranh luận, hơn thua thì nên dừng lại.
8. Ăn chay đúng sẽ có sức khoẻ, năng lượng và trí tuệ. Sẽ biết lúc nào nên chia sẻ, lúc nào nên im lặng.
9. Ăn chay đúng sẽ luôn tích lũy được năng lượng của sự chuyển hoá. Muốn giúp ai hữu duyên chỉ cần dùng năng lượng từ Tâm để chuyển hoá, giác ngộ. Nên nói nhiều chưa chắc đạt kết quả mong muốn.
10. Ăn chay đúng sẽ chữa được rất nhiều bệnh về Tâm. Trong đó bệnh hơn thua, lý lẽ, chấp trước...
Nếu ăn chay lâu rồi mà còn nhiều sân si, hơn thua và lý lẽ thì là do ăn chưa đúng cách.
Ps: Chia sẻ cá nhân dành cho các Cụ đang ăn chay. Cụ nào ăn mặn cứ ăn bình thường, đừng ném đá em là được :)
--------------------------------
#Axega - Là niềm tin của bạn.
Bỏ công phân tích đủ các ý này thì nhịn một bữa cho khỏe :))

Realman

Xe đạp
2. Ăn tùy duyên bởi cỗ mặn nào cũng có rau củ quả. Vài món dính chút đồ mặn cũng ko sao. Hoặc là không hoặc hoan hỉ dùng trong im lặng.
3. Đừng nên gọi thêm đồ chay vì nhiều nhà hàng họ yêu cầu người đặt cỗ đứng ra mới được gọi thêm món. Sẽ rất phiền cho gia chủ.
4. Nếu gọi được họ mang món chay ra mâm cũng sẽ hỏi đây có phải Anh A Chị B ăn chay đặt món này không? Cả mâm biết! Rồi tranh luận, giải thích rất mất thời gian và năng lượng.
5. Ăn chay đúng thì Tâm từ & Hiền lành nhưng nhiều người ăn chay cũng hay bị ngộ nhận. Khi gặp điều bất như ý dễ tham sân si hơn người bình thường. Dễ làm cho người khác hiểu sai về những người ăn chay chân chính.
6. Ăn chay hay mặn ngoài lý do chính là sức khoẻ thì còn luyện cho Tâm chay ( Tâm thanh tịnh) nhưng cũng lưu ý có nhiều người ăn mặn Tâm họ cũng rất Hiền hoà & Thanh tịnh nên trong mâm cỗ đừng coi thường họ.
7. Việc chia sẻ những điều tích cực về việc ăn chay như tốt cho sức khoẻ, tốt cho môi trường, tốt về mặt Tâm linh... tuy nhiên cũng nên tùy duyên.
Ngồi cùng mâm thấy người đối thoại họ ko muốn nghe hoặc đặt câu hỏi gây tranh luận, hơn thua thì nên dừng lại.
8. Ăn chay đúng sẽ có sức khoẻ, năng lượng và trí tuệ. Sẽ biết lúc nào nên chia sẻ, lúc nào nên im lặng.
9. Ăn chay đúng sẽ luôn tích lũy được năng lượng của sự chuyển hoá. Muốn giúp ai hữu duyên chỉ cần dùng năng lượng từ Tâm để chuyển hoá, giác ngộ. Nên nói nhiều chưa chắc đạt kết quả mong muốn.
10. Ăn chay đúng sẽ chữa được rất nhiều bệnh về Tâm. Trong đó bệnh hơn thua, lý lẽ, chấp trước...
Nếu ăn chay lâu rồi mà còn nhiều sân si, hơn thua và lý lẽ thì là do ăn chưa đúng cách.
Ps: Chia sẻ cá nhân dành cho các Cụ đang ăn chay. Cụ nào ăn mặn cứ ăn bình thường, đừng ném đá em là được :)
Đám cưới là cái lễ bọn trẻ nó thông báo chúng nó chính thức công khai ngủ mặn với nhau, các món đãi tiệc đều là món mặn, tham dự là một đám ăn mặn hỉ hả chúc mừng cái sự ngủ mặn của đôi trẻ. Ăn chay mà ngồi ở đó là sai chỗ rồi, trót ngồi rồi thì chỉ cần im lặng không gắp đồ mặn là được, chứ ngồi đó đòi riêng đồ ăn chay hoặc giáo hoá bọn xung quanh về sự tuyệt vời và cao thượng của ăn chay lại càng sai (nó buồn cười giống như việc lên cõi mặn Otofun này kêu gọi bọn ăn chay hành xử cho đúng khi đi ăn đám cưới). Nói chung ngồi giữa nhà thờ hồi giáo thì đừng có hát thánh ca và làm dấu thánh, vậy thôi

Nhạc

Xe container
Các cụ cứ ăn thịt và nghĩ đấy là món chay thì là đang ăn chay, có sao đâu.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thực ra ăn chay sinh lý rất khoẻ. Cụ cứ quan sát các động vật ăn thịt như Hổ, Báo với các động vặt ăn cỏ như Trâu, Bò, Ngựa xem loài nào có sinh lý mạnh hơn. Hay hôm nào em viết về chủ đề này nhé. Hehe
Éo có loài nào sinh lý khỏe như người. Chịch hàng ngày mà k cần liên quan đến việc đẻ.
Còn muôn loài khác đều chỉ chịch để duy trì nòi giống, nghĩa là chỉ chịch để mang thai. Con cái mà k động dục thì k chịch.
Trong các loài vật thì họ mèo (mèo, hổ, sư tử...), các loài chó (chó nhà, linh cẩu...), chuột... chịch nhiều nhất, dày nhất . Ví dụ mèo 1 lứa nhiều con và lứa dày. Tất nhiên 1 con là phải chịch vài ba lần mới đậu thai.
Còn trâu, bò, ngựa 1 năm 1 con nên 1 năm chỉ 1 lần. Số lượng chịch của bò đực tất nhiên thua lợn đực, kém xa so với chó đực, mèo đực.
Trâu giống, bò giống tuyền phải ăn thóc mầm, vitamin...

duyawa

Xe tăng
Các cụ cứ ăn thịt và nghĩ đấy là món chay thì là đang ăn chay, có sao đâu.
Với người trường chay thì chịu luôn, ói luôn đấy cụ.
Như em mười mấy năm rồi ko ăn thịt chó mèo thỏ, tiết canh, cháo lòng... Giờ ngồi cỗ nào mà bày mấy món đấy trc mặt là tự dưng bụng bị nghẹn ứ ngấy lên tận họng. Kiểu như não bộ lâu ngày đánh tín hiệu làm bụng dạ nó thích nghi với việc phản ứng chống lại các món đấy.

Nhạc

Xe container
Với người trường chay thì chịu luôn, ói luôn đấy cụ.
Như em mười mấy năm rồi ko ăn thịt chó mèo thỏ, tiết canh, cháo lòng... Giờ ngồi cỗ nào mà bày mấy món đấy trc mặt là tự dưng bụng bị nghẹn ứ ngấy lên tận họng. Kiểu như não bộ lâu ngày đánh tín hiệu làm bụng dạ nó thích nghi với việc phản ứng chống lại các món đấy.
Thế cụ ăn rau quả củ luộc, nắm xôi, uống vài chén diệu, rồi nhận cái tăm xong về.

Nha Trang@

Xe điện
Oạch, thế ăn chay trường mà đau ruột thừa thì chết chắc à? Mà sao ăn chay thì thuốc mê lại không có tác dụng nhỉ?
Vậy nếu mắc bệnh nặng mà bắt buộc phải phẫu là đi luôn à? Đơn giản là đau ruột thừa.
Vẫn có thể gây mê được, nhưng có thể tỉnh lại sớm hơn rất nhiều so với dự kiến! Đó là BS nói với gia đình như thế.

ADH

Xe tải
Mời cafe cụ ấy rồi cụ ấy bày cách cho cụ ạ, sao cụ ấy ăn chay rồi ko làm phúc luôn để giúp nhiều người công khai trên này cụ nhỉ :D, đấy là cách hành đạo tốt nhất ạ.
Mời cafe còn tiện tay bán con xe chứ :D

Chembao

Xe container
Đi ăn cưới đa phần có ai biết ai đâu cụ, mình ko ăn cũng ko ai ép mà, nên cứ sử dụng những món phù hợp với người ăn chay thôi

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Mời cafe cụ ấy rồi cụ ấy bày cách cho cụ ạ, sao cụ ấy ăn chay rồi ko làm phúc luôn để giúp nhiều người công khai trên này cụ nhỉ :D, đấy là cách hành đạo tốt nhất ạ.
Cafe E sẵn lòng với mọi offer luôn ấy Cụ ạ, chỉ là những điều có thể là tốt đẹp cho cuộc sống thì càng nhiều người biết càng tốt ạ,

Laoba

Xe điện
Cá nhân e thì thấy nếu ăn chay phải luyện cả tâm lẫn đức chứ chay mà buôn gian bán lận làm ăn chộp giật chém gió thì chay làm gì

travinh05

Xe tải
Bản thân người tu hành (tu xịn chứ không phải giả cầy) họ vẫn ăn mặn, chỉ kiêng một sốt món như chim bồ câu, cá chép, chó...
Quan trọng nhất là tâm chứ không phải ăn gì.
Còn đám người hô hào chay tịnh, ăn chay toàn tập, giao giảng đạo lý nhưng tâm thì sân si, tham lam vô độ. Khác gì đám sư hổ mang đâu.
Tu hành bây giờ đầu óc toàn nặng về làm kinh tế..

poiuy

Xe ba gác
Không ăn được đồ thì không đi nữa, gửi phong bì mừng là đủ rồi. Đến mà không ăn được lại bày ra lắm thứ thì phiền hà lắm.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cá nhân e thì thấy nếu ăn chay phải luyện cả tâm lẫn đức chứ chay mà buôn gian bán lận làm ăn chộp giật chém gió thì chay làm gì
Có gì sai với Cụ mà đá xoáy em thế. Tiếp xúc bên ngoài thấy Cụ cũng lịch sự nhẹ nhàng.

Chỉnh sửa cuối:

thichxeoto

Xe điện
Ăn chay em sợ không đủ sức ngủ mặn

thanhkhenam

Xe hơi
Em ăn chay trường đây, lý do là vì tâm niệm gia đình và bệnh tật. Em cũng sinh hoạt bình thường, đi làm thì em ra quán chay ăn trưa, đi nhậu thì em kêu dĩa đậu khuôn, bún với xì dầu, đi đám cưới thì em chạy vô bếp xin tô mì gói :) phần vì em ở trong Đà Nẵng nên có nhiều quán chay và vấn đề ăn chay cũng bình thường.
Em cũng rất dị ứng mấy ông ăn chay rồi chê ăn thịt là thế này thế kia, em cũng thích ăn thịt cá nhưng vì tâm niệm em ăn chay riết hồi nó quen, khg thèm thịt cá nữa.