[Funland] Tất tần tật về ăn chay

thanhvn8020

Xe tải
Em không phải người ăn chay, nhưng em công nhận đôi khi một bữa cơm chỉ có canh rau, đơn giản, thanh đạm lại có thể kéo con người ta về trạng thái dễ chịu, cân bằng. Em không có kế hoạch ăn chay hoàn toàn nhưng trong bận ăn cũng cố gắng tăng lượng rau, củ nhiều lên, ưu tiên món luộc, hấp..v..v...Cá nhân em thấy mấy món chay giả mặn rất phản cảm.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Em có quen 1 ông anh. Tâm hướng Phật thôi chứ không theo đạo. Ổng hay chép miệng khi nói về việc giết thịt con này con kia. Có lần thằng bạn em ngứa tai bảo 'sao anh chép miệng nhưng khi nhậu thì gắp ngon lành thế '. Từ đó về sau ít nghe chép miệng chuyện giết mổ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Em có quen 1 ông anh. Tâm hướng Phật thôi chứ không theo đạo. Ổng hay chép miệng khi nói về việc giết thịt con này con kia. Có lần thằng bạn em ngứa tai bảo 'sao anh chép miệng nhưng khi nhậu thì gắp ngon lành thế '. Từ đó về sau ít nghe chép miệng chuyện giết mổ.
Em còn gặp một bạn ăn chay vì tình thương động vật vì nhà bạn ấy nuôi rất nhiều thú cưng Chó - Mèo và rất yêu chúng. Tuy nhiên bạn chỉ kiêng ăn thịt 2 loại này còn các con vật khác thì vẫn ăn bình thường. Câu chuyện này em phát hiện ra một thự tế khá thú vị là. Mọi người đều có quan điểm và lý lẽ riêng, họ sẽ thấy đúng trong góc nhìn dưới nhân duyên của họ. Nên việc tranh luận đúng sai theo cách tuyệt đối là điều không nên chút nào.

hatinh5760

Xe điện
Từ rất lâu, khi 1 cô bạn cùng phòng đi chùa ăn cỗ chay mang về mấy thứ kiểu: đùi gà, giò, chả chay, e đã quan điểm ngay với cái kiểu: “giả tạo, làm màu” này.
Làm gì cũng nên từ tâm, việc gì phải rùm beng, đánh trống khua chiêng.
Theo e, các thầy chùa, không ăn mặn, uống rượu, là để đè nén cái ngoài đời ta là bình thường, với họ là “tà niệm”. Hơ hơ.
E cũng không hiểu tại sao, sư cũng là người, việc gì phải không được “lao động đậy” nhỉ.
E đã cùng làm việc với 2 bạn người Đức. Họ không có khái niệm : “ăn chay”. Họ ăn vegetarisch (ăn rau), trứng, sữa, phomat. Không ăn thịt chỉ vì cơ địa họ không dung nạp được. Rõ ràng, không giả tạo, kiểu ta. Việc gì phải o ép, giả tạo.
Theo e, chay giả mặn, liệu có giống kiểu rắn giả lươn, lươn giả rắn không ạ?

Langthang_Mercedes

Xe container
Cái số 1, 2, 3, 4: Tại sao phải giấu kín mình là người ăn chay ạ? Bạn là người ăn chay trường hoặc hôm đó rơi đúng vào ngày bạn ăn chay thì nếu ai có hỏi tại sao phải giấu nhỉ?

Khi mời cưới, họ nên biết người đi dự có phải người ăn chay trường hay ko để có thể chủ động đặt luôn bao nhiêu bàn ăn chay. Nếu phát sinh đột xuất thì người tổ chức tiệc cũng ko bao giờ mặc kệ bạn ôm cái bụng đói ra về. Bản thân mình không nên tự ý gọi món riêng, vì đơn giản đó là phép lịch sự.
Ăn chay trường hay đúng ngày đám cưới thì chúc mừng thả thiệp xong phải spata cút chứ ngồi bàn tiệc làm gì nữa mà than với thở cụ nhỉ.

Goten

Xe đạp
Em còn gặp một bạn ăn chay vì tình thương động vật vì nhà bạn ấy nuôi rất nhiều thú cưng Chó - Mèo và rất yêu chúng. Tuy nhiên bạn chỉ kiêng ăn thịt 2 loại này còn các con vật khác thì vẫn ăn bình thường. Câu chuyện này em phát hiện ra một thự tế khá thú vị là. Mọi người đều có quan điểm và lý lẽ riêng, họ sẽ thấy đúng trong góc nhìn dưới nhân duyên của họ. Nên việc tranh luận đúng sai theo cách tuyệt đối là điều không nên chút nào.
Ấy thế mà có những đám trẻ mạt sát, chửi rủa những người ăn thịt chó mèo là man rợn trong khi và vào mồm miếng thịt lợn, thịt bồ câu ngon lành trong khi người khác thì bồ câu là thú cưng.

Những kẻ không ăn thịt chó mèo lại tích cực xen vào quan điểm, lý lẽ riêng của người khác nhất đám

Vasa

Xe buýt
E có quen 1 ông cư sĩ tại gia ăn chay. Nếu như có việc phỉa đi đâu khỏi nhà, em thấy ông ấy cầm theo 1 cái xoong con con, 1 bộ bát đũa, vừng muối gì đó nữa. Đến nhà nào đó chơi tự nấu đồ ăn của ông ấy và ăn cùng gia đình

ADH

Xe tải
1. Nên giấu kín mình là người ăn chay.
2. Ăn tùy duyên bởi cỗ mặn nào cũng có rau củ quả. Vài món dính chút đồ mặn cũng ko sao. Hoặc là không hoặc hoan hỉ dùng trong im lặng.
3. Đừng nên gọi thêm đồ chay vì nhiều nhà hàng họ yêu cầu người đặt cỗ đứng ra mới được gọi thêm món. Sẽ rất phiền cho gia chủ.
4. Nếu gọi được họ mang món chay ra mâm cũng sẽ hỏi đây có phải Anh A Chị B ăn chay đặt món này không? Cả mâm biết! Rồi tranh luận, giải thích rất mất thời gian và năng lượng.
5. Ăn chay đúng thì Tâm từ & Hiền lành nhưng nhiều người ăn chay cũng hay bị ngộ nhận. Khi gặp điều bất như ý dễ tham sân si hơn người bình thường. Dễ làm cho người khác hiểu sai về những người ăn chay chân chính.
6. Ăn chay hay mặn ngoài lý do chính là sức khoẻ thì còn luyện cho Tâm chay ( Tâm thanh tịnh) nhưng cũng lưu ý có nhiều người ăn mặn Tâm họ cũng rất Hiền hoà & Thanh tịnh nên trong mâm cỗ đừng coi thường họ.
7. Việc chia sẻ những điều tích cực về việc ăn chay như tốt cho sức khoẻ, tốt cho môi trường, tốt về mặt Tâm linh... tuy nhiên cũng nên tùy duyên.
Ngồi cùng mâm thấy người đối thoại họ ko muốn nghe hoặc đặt câu hỏi gây tranh luận, hơn thua thì nên dừng lại.
8. Ăn chay đúng sẽ có sức khoẻ, năng lượng và trí tuệ. Sẽ biết lúc nào nên chia sẻ, lúc nào nên im lặng.
9. Ăn chay đúng sẽ luôn tích lũy được năng lượng của sự chuyển hoá. Muốn giúp ai hữu duyên chỉ cần dùng năng lượng từ Tâm để chuyển hoá, giác ngộ. Nên nói nhiều chưa chắc đạt kết quả mong muốn.
10. Ăn chay đúng sẽ chữa được rất nhiều bệnh về Tâm. Trong đó bệnh hơn thua, lý lẽ, chấp trước...
Nếu ăn chay lâu rồi mà còn nhiều sân si, hơn thua và lý lẽ thì là do ăn chưa đúng cách.
Ps: Chia sẻ cá nhân dành cho các Cụ đang ăn chay. Cụ nào ăn mặn cứ ăn bình thường, đừng ném đá em là được :)
--------------------------------
#Axega - Là niềm tin của bạn.
Những người ăn chay trường lúc mang thai và cho con bú thì làm thế nào để có đủ chất nhỉ?

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
E ysl. Cụ tư vấn giúp e ăn chay sao cho khỏe nhé.
Không biết Cụ nói thật hay vui. Nếu thật mời em cafe em bày cách. Sau 3 tháng ăn theo cách em xui dại không khoẻ hơn mắng em sao cũng chịu.Hehe
Thật ra những chất tăng cường cho sinh lý của nam giới nằm rất nhiều trong thảo dược ( thực vật). Mặt khác ăn rau củ quả đủ chất dinh dưỡng theo khoa học cho cơ thể khoẻ mạnh thì mặc nhiên chuyện kia cũng khoẻ.
Tóm lại em chia sẻ những cái em đã trải nghiệm, thực hành ra kết quả tốt. Cụ áp dụng là thành công mà ko cần lý lẽ.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra ăn chay sinh lý rất khoẻ. Cụ cứ quan sát các động vật ăn thịt như Hổ, Báo với các động vặt ăn cỏ như Trâu, Bò, Ngựa xem loài nào có sinh lý mạnh hơn. Hay hôm nào em viết về chủ đề này nhé. Hehe
Em thấy chúng ta vẫn ăn chay trường đó thôi, con bò ăn cỏ để tạo ra cơ thể của nó và ta thì ăn con bò .
Suy ra thì là ta ăn chay

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Mâm cỗ chay mà vẫn nhiều món nhái cỗ mặn thì vẫn sân si lắm.cũng như việc tâm chưa thiện phong thuỷ vô ích.e fun tí thôi chứ ko biết gì cả.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Bản thân người tu hành (tu xịn chứ không phải giả cầy) họ vẫn ăn mặn, chỉ kiêng một sốt món như chim bồ câu, cá chép, chó...
Quan trọng nhất là tâm chứ không phải ăn gì.
Còn đám người hô hào chay tịnh, ăn chay toàn tập, giao giảng đạo lý nhưng tâm thì sân si, tham lam vô độ. Khác gì đám sư hổ mang đâu.
Quan trọng là cái tâm ý
Chứ ăn chay mà thành Phật thì trâu bò cũng thành chính quả.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
ăn chay thì đừng lập thớt, cái tâm nó dao động bởi khen chê hỏng cmn chuym

đừng nói ko dao động nhé, thế đã éo lập thớt làm cmn gì, nhất là thêm cái đoạn cuối 7/ với câu đừng ném đá

tạm biệt chim én đê
Lập thớt để pr bán xe ga mà cụ :D , ko biết còm này của em có làm cụ thớt nổi sân ko :P

Vomoicuoi

Xe tăng
Ăn chay em biết là tốt nhưng ko có điều kiện. Ví dụ riêng đỗ phải mười mấy loại. Chứ ko phải mấy bìa đậu phụ làm từ đỗ tương là xong. Còn vô vàn nhiều thứ khác nữa để cơ thể đủ chất. Ví dụ ko ăn mỡ động vật thì có quả bơ. Dầu cọ. V.v.v chứ ko chỉ đơn thuần là dầu lạc. Nếu ăn đủ các loại rau quả mà đảm bảo sạch thì quá tuyệt vời. Cũng ko cần thịt cá làm gì. Nhưng em nghĩ cũng ko nhiều người có đủ điều kiện và đặc biệt là thời gian để theo.

Nha Trang@

Xe điện
Bố mẹ em đều là người ăn chay trường hơn 30 năm. Tâm họ rất trong sáng và không hề rao giảng đạo lý gì cả như một số cụ đã còm ở trên. Em chỉ thấy ăn chay có một cái hại như sau, đó là khi ba em bị xe đụng gãy chân đưa vào bệnh viện BS bảo không phẫu thuật được. Lý do là vì ăn chay lâu quá thuốc mê không có tác dụng nên BS không dám làm phẫu thuật, chỉ bó cho xương từ từ lành lại thôi nên chân ba em bị nhô lên một cục ở ống quyển.

ADH

Xe tải
Bố mẹ em đều là người ăn chay trường hơn 30 năm. Tâm họ rất trong sáng và không hề rao giảng đạo lý gì cả như một số cụ đã còm ở trên. Em chỉ thấy ăn chay có một cái hại như sau, đó là khi ba em bị xe đụng gãy chân đưa vào bệnh viện BS bảo không phẫu thuật được. Lý do là vì ăn chay lâu quá thuốc mê không có tác dụng nên BS không dám làm phẫu thuật, chỉ bó cho xương từ từ lành lại thôi nên chân ba em bị nhô lên một cục ở ống quyển.
Oạch, thế ăn chay trường mà đau ruột thừa thì chết chắc à? Mà sao ăn chay thì thuốc mê lại không có tác dụng nhỉ?

Xedap4banh2

Xe tăng
Thằng e làm cùng mấy lần liên hoan trùng với rằm và m1, nó chỉ ngồi ăn rau và uống rượu :).