[Funland] Tất tần tật về ăn chay

atoxet

Xe tăng
Xin lỗi bác thớt nhưng cá nhân em khá ác cảm với người ăn chay. Đa phần bọn họ đều vô cùng sân si, ham giảng đạo lý và luôn nghĩ mình thanh cao hơn kẻ khác.
Mình cũng gặp nhiều trường hợp như vậy.
Một số người còn chê cuộc sống hiện tại con người quá bận rộn, xô bồ, môi trường toàn bê tông, khói bụi, khiến tâm khó tịnh hơn. Mình hỏi sao ông/bà ko về quê hoặc lên rừng mà sống, tha hồ cỏ cây thanh tịnh, thì éo ai có câu trả lời thích đáng đc.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Hài nhất ăn chay nhưng cũng toàn tên món mặn, làm giống hình thức món mặn (bò kho, gà chiên, tôm rim, bún bò...) =)) =))
Đây cũng là chủ đề gây rất nhiều tranh cãi. Món chay giả mặn được hình thành do nhiều nguyên nhân. Muốn làm tăng thêm tính phong phú của các món ăn chay. Có người làm vì muốn thể hiện tài năng có thể dùng nguyên liệu rau của quả mà làm y hệt các món từ thịt (kể cả mùi vị) có người thì cũng muốn làm giả mặn để tăng thêm tính trang trọng trong các mâm cỗ...Còn nhiều nguyên nhân khác nữa...
Tuy nhiên mục đích chính của các món chay giả mặn là làm phương tiện cho những người mới ăn chay. Khi mới ăn chay trở lại lớn nhất là chính cái Tâm của mình ( chúng ta cứ mình kiểm soát được cái Tâm của mình nhưng trên thực tế nó là một thực thể không phải hoàn toàn là của mình. Chúng ta không kiểm soát được 100%) nếu ăn các món giả mặn để Tâm làm quen dần nó sẽ không phản ứng và lâu dần chuyển sang ăn chay một cách dễ dàng.

Chỉnh sửa cuối:

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Ăn chay dc nhưng ngủ phải có thịt :D
Thực ra ăn chay sinh lý rất khoẻ. Cụ cứ quan sát các động vật ăn thịt như Hổ, Báo với các động vặt ăn cỏ như Trâu, Bò, Ngựa xem loài nào có sinh lý mạnh hơn. Hay hôm nào em viết về chủ đề này nhé. Hehe

Chỉnh sửa cuối:
E thì lại ko quan trọng vấn đề ăn uống lắm các cụ ah. Chay hay mặn e đều ăn được, chả bao giờ đòi hỏi món gì nên vợ em rất sướng trong chuyện bếp núc.
Vào chùa, thiền viện thấy món chay nhưng làm cũng rất cầu kỳ, phức tạp nên e nghĩ một số vẫn chưa thoát khỏi sự bám chấp.
Quan điểm về cái ăn với e nó khá đơn giản: Giải quyết vấn đề khó chịu của cơ thể do đói gây ra. Và có gì thì ăn nấy, chay mặn đều được.
Trong cs hạn chế tiêu hao năng lượng vào những thứ vô ích thì cơ thể nó cũng ko đòi hỏi nạp vào quá nhiều các cụ ah.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
1. Nên giấu kín mình là người ăn chay.
2. Ăn tùy duyên bởi cỗ mặn nào cũng có rau củ quả. Vài món dính chút đồ mặn cũng ko sao. Hoặc là không hoặc hoan hỉ dùng trong im lặng.
3. Đừng nên gọi thêm đồ chay vì nhiều nhà hàng họ yêu cầu người đặt cỗ đứng ra mới được gọi thêm món. Sẽ rất phiền cho gia chủ.
4. Nếu gọi được họ mang món chay ra mâm cũng sẽ hỏi đây có phải Anh A Chị B ăn chay đặt món này không? Cả mâm biết! Rồi tranh luận, giải thích rất mất thời gian và năng lượng.
5. Ăn chay đúng thì Tâm từ & Hiền lành nhưng nhiều người ăn chay cũng hay bị ngộ nhận. Khi gặp điều bất như ý dễ tham sân si hơn người bình thường. Dễ làm cho người khác hiểu sai về những người ăn chay chân chính.
6. Ăn chay hay mặn ngoài lý do chính là sức khoẻ thì còn luyện cho Tâm chay ( Tâm thanh tịnh) nhưng cũng lưu ý có nhiều người ăn mặn Tâm họ cũng rất Hiền hoà & Thanh tịnh nên trong mâm cỗ đừng coi thường họ.
7. Việc chia sẻ những điều tích cực về việc ăn chay như tốt cho sức khoẻ, tốt cho môi trường, tốt về mặt Tâm linh... tuy nhiên cũng nên tùy duyên.
Ngồi cùng mâm thấy người đối thoại họ ko muốn nghe hoặc đặt câu hỏi gây tranh luận, hơn thua thì nên dừng lại.
8. Ăn chay đúng sẽ có sức khoẻ, năng lượng và trí tuệ. Sẽ biết lúc nào nên chia sẻ, lúc nào nên im lặng.
9. Ăn chay đúng sẽ luôn tích lũy được năng lượng của sự chuyển hoá. Muốn giúp ai hữu duyên chỉ cần dùng năng lượng từ Tâm để chuyển hoá, giác ngộ. Nên nói nhiều chưa chắc đạt kết quả mong muốn.
10. Ăn chay đúng sẽ chữa được rất nhiều bệnh về Tâm. Trong đó bệnh hơn thua, lý lẽ, chấp trước...
Nếu ăn chay lâu rồi mà còn nhiều sân si, hơn thua và lý lẽ thì là do ăn chưa đúng cách.
Ps: Chia sẻ cá nhân dành cho các Cụ đang ăn chay. Cụ nào ăn mặn cứ ăn bình thường, đừng ném đá em là được :)
--------------------------------
#Axega - Là niềm tin của bạn.
Em ăn thịt nhưng tâm niệm thịt ăn cũng như rau thôi. Bửa ăn phải có đủ chất cho có thể ko cứ chay hay mặn nên tâm vẫn vô tư. Có nhiều kẻ ăn mà vẫn đòi giả mặn thì vẫn còn sân si lắm.

barrios5116

Xe tải
2. Ăn tùy duyên bởi cỗ mặn nào cũng có rau củ quả. Vài món dính chút đồ mặn cũng ko sao. Hoặc là không hoặc hoan hỉ dùng trong im lặng.
3. Đừng nên gọi thêm đồ chay vì nhiều nhà hàng họ yêu cầu người đặt cỗ đứng ra mới được gọi thêm món. Sẽ rất phiền cho gia chủ.
4. Nếu gọi được họ mang món chay ra mâm cũng sẽ hỏi đây có phải Anh A Chị B ăn chay đặt món này không? Cả mâm biết! Rồi tranh luận, giải thích rất mất thời gian và năng lượng.
5. Ăn chay đúng thì Tâm từ & Hiền lành nhưng nhiều người ăn chay cũng hay bị ngộ nhận. Khi gặp điều bất như ý dễ tham sân si hơn người bình thường. Dễ làm cho người khác hiểu sai về những người ăn chay chân chính.
6. Ăn chay hay mặn ngoài lý do chính là sức khoẻ thì còn luyện cho Tâm chay ( Tâm thanh tịnh) nhưng cũng lưu ý có nhiều người ăn mặn Tâm họ cũng rất Hiền hoà & Thanh tịnh nên trong mâm cỗ đừng coi thường họ.
7. Việc chia sẻ những điều tích cực về việc ăn chay như tốt cho sức khoẻ, tốt cho môi trường, tốt về mặt Tâm linh... tuy nhiên cũng nên tùy duyên.
Ngồi cùng mâm thấy người đối thoại họ ko muốn nghe hoặc đặt câu hỏi gây tranh luận, hơn thua thì nên dừng lại.
8. Ăn chay đúng sẽ có sức khoẻ, năng lượng và trí tuệ. Sẽ biết lúc nào nên chia sẻ, lúc nào nên im lặng.
9. Ăn chay đúng sẽ luôn tích lũy được năng lượng của sự chuyển hoá. Muốn giúp ai hữu duyên chỉ cần dùng năng lượng từ Tâm để chuyển hoá, giác ngộ. Nên nói nhiều chưa chắc đạt kết quả mong muốn.
10. Ăn chay đúng sẽ chữa được rất nhiều bệnh về Tâm. Trong đó bệnh hơn thua, lý lẽ, chấp trước...
Nếu ăn chay lâu rồi mà còn nhiều sân si, hơn thua và lý lẽ thì là do ăn chưa đúng cách.
Ps: Chia sẻ cá nhân dành cho các Cụ đang ăn chay. Cụ nào ăn mặn cứ ăn bình thường, đừng ném đá em là được :)
Ngoài lề chút , việc theo đạo mà ăn chay và không quan hệ nam nữ 100% là phản quy luật tự nhiên và đặc biệt không tốt cho sức khỏe

Mỗi cấm rượu là thấy ok

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Lịch sử loài người được xây dựng, dẫn dắt bởi khối óc của những kẻ ăn mặn xuất sắc.
Em ko tin nhưng kẻ ăn chay lười biếng, dễ buông bỏ có thể có những ham muốn chinh phục thiên nhiên, vũ trụ như lũ ăn mặn hăng máu được ( văn vẻ gọi là nhiệt huyết)

phuongmit

Xe cút kít
thớt thứ N của cụ này nói về vấn đề ăn chay và làm việc thiện rồi, nhìn tiêu đề đã đoán dc kha khá nội dung :))

DurexXL

Xe lăn

metalins

Xe tăng
Sao cứ phải tập ăn chay nhỉ? Ăn dc thì ăn ko ăn dc thì thôi, mấy cái món chay giả mặn nhìn cứ ngu ngu. Vớ phải món nào như của Minh chay sản xuất nữa thì có khi sống thực vật cả đời luôn cho đảm bảo chay tịnh tuyệt đối.

Em tháng vài ngày chỉ ăn ngũ cốc, rau củ quả + trứng, sữa, phô mai thấy vẫn tịnh tâm mà đảm bảo đủ calo, an toàn vệ sinh thực phẩm. Nếu 7 tỷ ng đều chỉ ăn rau và nấm khéo các loài động vật, sâu bọ, côn trùng ăn cỏ chết đói hết.

jazzzzz

Xe lăn
Xin lỗi bác thớt nhưng cá nhân em khá ác cảm với người ăn chay. Đa phần bọn họ đều vô cùng sân si, ham giảng đạo lý và luôn nghĩ mình thanh cao hơn kẻ khác.
Bản thân người tu hành (tu xịn chứ không phải giả cầy) họ vẫn ăn mặn, chỉ kiêng một sốt món như chim bồ câu, cá chép, chó...
Quan trọng nhất là tâm chứ không phải ăn gì.
Còn đám người hô hào chay tịnh, ăn chay toàn tập, giao giảng đạo lý nhưng tâm thì sân si, tham lam vô độ. Khác gì đám sư hổ mang đâu.

STElectrics

Xe lăn
Thực ra ăn chay sinh lý rất khoẻ. Cụ cứ quan sát các động vật ăn thịt như Hổ, Báo với các động vặt ăn cỏ như Trâu, Bò, Ngựa xem loài nào có sinh lý mạnh hơn. Hay hôm nào em viết về chủ đề này nhé. Hehe
Khổ, thế thì mấy anh cu sư từ già đến trẻ trong chùa tốn dầu chay lắm nhỉ!

vừa đi vừa láii

Xe container
Ăn chay ngon phết :)
Em ghét động tác chay giả mặn, chứng tỏ tâm chưa tịnh ;))

khong_co_xe

Xe tăng
Ko ghi nguồn trích dẫn à cụ ơi?

jazzzzz

Xe lăn
Vớ va vớ vẩn, mỗi loài có đặc điểm riêng, ông mang đv ăn cỏ so sánh với động vật ăn thịt thì bó tay.
Ông biết tại sao người tu hành ăn chay không?