[Funland] Tất tần tật về ăn chay

duyenkhoi

Xe đạp
Nói về sự ăn thì cũng lắm vẻ, chay mặn chỉ 1 phần trong đó
1. ăn chỉ để sống, duy trì sinh mạng: tùy vào điều kiện hoàn cảnh và sức khỏe
vd:
- bắc cực họ ăn cá hải sản vì lấy đâu ra rau với hoa quả,
- tây tạng mông cổ thì sống du mục nuôi dê cừu nên ăn thịt là đương nhiên
- đông nam á khí hậu nhiệt đới thích hợp rau củ hoa quả quanh năm
- người bị bệnh, điều kiện thu nhập, công việc đặc thù....
2. ăn chơi
- ăn thỏa mãn cảm giác ở miệng
- ăn vì nó là trend, thể hiện địa vị
- ăn theo thói quen từ xưa vẫn ăn thế
- ăn vì mục đích nào đó: tay to, tóc đen, da trắng...

Kể cũng hài, xưa đói kém thì cày cuốc kiếm miếng ăn no bụng, rồi ngon miệng, sang cái người... Đến khi khi dư thừa thì quên luôn mục đích chỉ kiếm miếng ăn cho no, rồi sinh bệnh thì lại quay về ăn để sống còn khó chứ đừng nói ăn chơi ( các cụ bị gút, tiểu đường sẽ rõ)

Dan du an

Xe ba gác
Cái chính là thực phẩm bây giờ mà là rau rất nhiều là rau củ quả tầu, thế mới khổ. Đến cải bắp ra chợ mua cũng có loại tròn xoe là của tầu, cà chua, khoai tây... tầu hết. Chán thật.

pooka

Xe container
Loài người mà ăn chay thì không bao giờ tiến hóa thông minh được như bây giờ.

sakai_yo

Xe lăn
Em nghiện các loại mắm của VN nên chắc không ăn chay được.

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Từ khỉ tiến hoá thành người. Thì bộ nhá + hệ tiêu hoá cũng tiến hoá để phù hợp cho cả thức ăn thực vật + động vật. Chả có nhẽ bây giờ lại tiến hoá lùi về khỉ. :D

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ thớt mà chia sẽ ở Webtretho thì sẽ nhiều ng đồng cảm hơn. Vì đám phụ nữ sẽ ăn chay nhiều hơn
Còn ở đây toàn đực, gà thì xơi cả con, thịt xơi cả đùi thì lấy đâu ra chay với mặn :D

Không ăn chay k đủ protein cho não, dần dần não teo đi đấy

quanvnu

Xe tải
Ăn chay sẽ kèm theo là không uống rượu bia, cái đó thì tốt nhưng cả đều làm giảm sự hứng thú với bữa ăn. Nhạt mồm lắm

Chim ăn thịt

Xe buýt
ok, thực ra các cụ ăn chay thì mình thích mình cứ ăn thôi nhưng hiệu quả em chả rõ thế nào. Nếu giả sử những người ăn mặn; họ cũng sinh hoạt mọi thứ điều độ như cụ ăn chay thì sức khỏe họ thế nào em thấy khó chứng minh lắm. Tầm 4x thì có thể ăn chay lâu được chứ tầm trưởng thành mà ăn chay lâu có lẽ không ổn vì nó quá thiếu chất cho việc phát triển. Cái dở của các cụ ăn mặn ở đây là bơm thêm nhiều rượu bia vào người nên sức khỏe nó không ngon lành.

Xe bọ xít

Xe container
Thấy nhiều Cụ nói về ăn chay và nhận xét khá nhiều về chuyện ăn chay. Tuy nhiên phần lớn lại chưa từng trải nghiệm ăn chay. Mình chia sẻ những trải nghiệm của mình sau 5 năm ăn trường chay ( 1 năm gần đây mình hay phải tiếp khách và họp nhiều với các Anh em đối tác làm doanh nghiệp nên chỉ ăn chay được 90% )
1. Sức khoẻ tốt hơn, mình làm dịch vụ nên khá bận và di chuyển nhiều, Ngày chỉ ăn 2 bữa. Nếu quá bữa không thấy đói và mệt. ( thức ăn chủ yếu rau luộc, đậu rán hoặc sốt cà chua, lạc rang, rong biển, rau củ quả).
2. Sinh lý cũng tốt hơn. Ở tuổi 4x số lần đều đặn 3-4 lần/ tuần nhưng quan trọng là tình trạng sau khi QH. Nhiều hôm 7h30 đi họp nhưng 6h vẫn "bình minh" 1 cái. Trước đây hồi chưa ăn chay thì mình phải nghỉ ngơi khoảng 2-3 tiếng mới phục hồi được sức khoẻ.
3. Tính tình điềm đạm hơn. Lúc trước mình là người khá nóng tính, rất khó kiểm soát cảm xúc trước những điều bất như ý. Ăn chay một thời gian mình thấy tính cách trở nên hiền hoà, vui vẻ và lạc quan hơn.
4. Tăng khả năng thấu hiểu. Tâm tính hiền hoà hơn nên khả năng cảm nhận về con người hay sự việc tốt hơn. Điều này làm cho mình thấy cuộc sống khá thú vị
5. Sau thời gian dài ăn chay mình ngộ được nguyên lý của Thân và Tâm. Trở thành tư vấn tâm lý cho những người thân lúc nào ko hay. Đặc biệt hơn phương pháp dùng hơi thở cai nghiện cho những người bị nghiện cờ bạc hoặc game, điện thoại có kết quả đến 90%.
Chốt lại cá nhân mình thì thấy ăn chay là tốt, có nhiều sự thay đổi tích cực nhưng mình không cổ xúy ăn chay và lên án ăn mặn. Ăn gì cũng được miễn là tinh thần, cơ thể khoẻ mạnh và suy nghĩ tích cực.
Mình chia sẻ chân thành dựa trên những trải nghiệm trong thời gian dài. Có thể ăn chay tốt với mình nhưng chưa chắc đã phù hợp với người khác. Cảm ơn các Cụ nhiều!
Theo liệt kê từ 1 đến 5 ăn chay là tốt. Vậy F1 nhà cụ có ăn chay ko?

Supercub_90

Xe điện
Em vào hóng bình loạn của các cụ/mợ xem sự thật về ăn chay là gì, liệu ăn chay có phải là ăn chay không các cụ?
Cách đây gần 3 năm em đã ăn chay trường 6 tháng thì em dừng vì em sút cân nhiều quá.
Em nghĩ những ai lao động trí óc thì không nên ăn chay. Quan trọng là mình ăn đủ chất, tránh ăn thực phẩm nhiều chất bảo quản. Đồ chín rồi mà để qua tủ lạnh hôm sau ăn tiếp nên giảm bớt vì như thế không tốt cho sức khoẻ ạ.

Mục sinh lý tốt hơn chắc do cụ không còn bia rượu chứ em thấy nếu ăn chay niệm Phật hàng ngày là sự ham muốn tình dục giảm nhiều.
Có một cách ăn mặn và niệm Phật hàng ngày như em, tránh bị coi là sát sinh thì trước khi ăn , em nghĩ trong đầu thầm biết ơn các động thực vật đã hy sinh mạng sống của chúng để em có đồ ăn và em hồi hướng cho chúng mau siêu thoát. Điều này em được một cô là cư sĩ Mật Tông tại gia dạy cho em.
Em thực hiện và thấy rất hoan hỉ.

Cuộc sống là vòng tuần hoàn luân hồi, nên ta tìm cách hoá giải thôi ạ.

Điều lợi ích của việc ăn chay mà em nghe trên YouTube là ăn chay giúp ta tăng tần số năng lượng cơ thể, do đó em nghĩ vì cả lý do này mà nhiều Sư thầy ăn chay trường rất thành công.
Đọc còm của mợ buổi sáng mà em cười vui quá.

ducnx85

Xe tải
Bệnh đều từ mồm mà ra cả, ăn càng ngon càng nhiều bệnh mà thôi. Chủ thớt nhận định đúng đấy - giờ ăn vì sk chứ k phải ăn để tham

Oteconde

Xe buýt
Thấy nhiều Cụ nói về ăn chay và nhận xét khá nhiều về chuyện ăn chay. Tuy nhiên phần lớn lại chưa từng trải nghiệm ăn chay. Mình chia sẻ những trải nghiệm của mình sau 5 năm ăn trường chay ( 1 năm gần đây mình hay phải tiếp khách và họp nhiều với các Anh em đối tác làm doanh nghiệp nên chỉ ăn chay được 90% )
1. Sức khoẻ tốt hơn, mình làm dịch vụ nên khá bận và di chuyển nhiều, Ngày chỉ ăn 2 bữa. Nếu quá bữa không thấy đói và mệt. ( thức ăn chủ yếu rau luộc, đậu rán hoặc sốt cà chua, lạc rang, rong biển, rau củ quả).
2. Sinh lý cũng tốt hơn. Ở tuổi 4x số lần đều đặn 3-4 lần/ tuần nhưng quan trọng là tình trạng sau khi QH. Nhiều hôm 7h30 đi họp nhưng 6h vẫn "bình minh" 1 cái. Trước đây hồi chưa ăn chay thì mình phải nghỉ ngơi khoảng 2-3 tiếng mới phục hồi được sức khoẻ.
3. Tính tình điềm đạm hơn. Lúc trước mình là người khá nóng tính, rất khó kiểm soát cảm xúc trước những điều bất như ý. Ăn chay một thời gian mình thấy tính cách trở nên hiền hoà, vui vẻ và lạc quan hơn.
4. Tăng khả năng thấu hiểu. Tâm tính hiền hoà hơn nên khả năng cảm nhận về con người hay sự việc tốt hơn. Điều này làm cho mình thấy cuộc sống khá thú vị
5. Sau thời gian dài ăn chay mình ngộ được nguyên lý của Thân và Tâm. Trở thành tư vấn tâm lý cho những người thân lúc nào ko hay. Đặc biệt hơn phương pháp dùng hơi thở cai nghiện cho những người bị nghiện cờ bạc hoặc game, điện thoại có kết quả đến 90%.
Chốt lại cá nhân mình thì thấy ăn chay là tốt, có nhiều sự thay đổi tích cực nhưng mình không cổ xúy ăn chay và lên án ăn mặn. Ăn gì cũng được miễn là tinh thần, cơ thể khoẻ mạnh và suy nghĩ tích cực.
Mình chia sẻ chân thành dựa trên những trải nghiệm trong thời gian dài. Có thể ăn chay tốt với mình nhưng chưa chắc đã phù hợp với người khác. Cảm ơn các Cụ nhiều!
Cụ cho xin một số thông số sức khỏe tại thời điểm hiện tại mà đo được ấy ạ? mỡ máu, Axit Uric...ố độ tuổi, chiều cao, cân nặng trước và sau ăn chay?
Vì cơ bản, tất cả các loài động vật, càng cao tuổi, các hoạt động, năng lực về sức khỏe đều giảm. (loài người thường chỉ đạt đỉnh tầm từ 15 - 40 tuổi, sau đó là xế chiều, tất cả đều giảm...). Cụ đang lão hóa ngược thì có gì đó hơi phản tự nhiên? :D

Em tìm google thì thấy ntn, không rõ từ khi cụ ăn chay thì có bổ sung khoáng chất thêm không ạ?
"Các nghiên cứu cho thấy những người ăn chay có nguy cơ thiếu hụt protein, canxi, sắt, iốt và vitamin B12 cao hơn. Sự thiếu hụt dinh dưỡng trong các vi chất dinh dưỡng quan trọng này có thể dẫn đến các triệu chứng như mệt mỏi, cảm thấy yếu, thiếu máu, mất xương và các vấn đề về tuyến giáp"

Mrquickdn

Xe tải
Haha, nếu cụ nào ăn chay trường thì ráng kiếm một cái trang trại nhỏ nhỏ mà tự trồng rau củ sạch mà ăn nhé. Chứ ngày 3 bữa chay từ nguyên liệu mua ở chợ, siêu thị nếu các cụ thấy quy trình phun thuốc của người trồng để bán ấy mà, thì...hihi. Thế nên ai thích ăn gì cứ ăn, đừng có tuyên truyền, có câu nhiệt tình + ...thôi em chẳng nói lại bị báo cáo xì lốp.

Mrquickdn

Xe tải
Có một "kiến thức" mà các cụ các mợ ăn chay hay tuyên truyền là: Ăn chay sẽ tránh được việc sát sinh! Theo như các cụ các mợ ấy thì chỉ động vật mới được xem là sinh linh, thế cây cỏ không có tâm hồn, ko phải là sinh linh sống à?

edc

Xe lăn
Bệnh đều từ mồm mà ra cả, ăn càng ngon càng nhiều bệnh mà thôi. Chủ thớt nhận định đúng đấy - giờ ăn vì sk chứ k phải ăn để tham
Thế thì không nên ăn uống gì cả là hết bệnh. Trị luôn tận gốc! :))

nguyenvu171

Xe buýt
Úi trời, thấy mấy cụ mợ còn đi làm, ăn trường gạo lứt muối mè (không biết có phải để chữa bệnh không), đến bữa nhai trệu trạo, đi còn chả nổi thì lấy sức đâu mà làm.

Supercub_90

Xe điện
Có một "kiến thức" mà các cụ các mợ ăn chay hay tuyên truyền là: Ăn chay sẽ tránh được việc sát sinh! Theo như các cụ các mợ ấy thì chỉ động vật mới được xem là sinh linh, thế cây cỏ không có tâm hồn, ko phải là sinh linh sống à?
Cụ tham khảo nhé, câu trả lời này khá phù hợp với thắc mắc của cụ. :D
Cách đây gần 3 năm em đã ăn chay trường 6 tháng thì em dừng vì em sút cân nhiều quá.
Em nghĩ những ai lao động trí óc thì không nên ăn chay. Quan trọng là mình ăn đủ chất, tránh ăn thực phẩm nhiều chất bảo quản. Đồ chín rồi mà để qua tủ lạnh hôm sau ăn tiếp nên giảm bớt vì như thế không tốt cho sức khoẻ ạ.

Mục sinh lý tốt hơn chắc do cụ không còn bia rượu chứ em thấy nếu ăn chay niệm Phật hàng ngày là sự ham muốn tình dục giảm nhiều.
Có một cách ăn mặn và niệm Phật hàng ngày như em, tránh bị coi là sát sinh thì trước khi ăn , em nghĩ trong đầu thầm biết ơn các động thực vật đã hy sinh mạng sống của chúng để em có đồ ăn và em hồi hướng cho chúng mau siêu thoát. Điều này em được một cô là cư sĩ Mật Tông tại gia dạy cho em.
Em thực hiện và thấy rất hoan hỉ.

Cuộc sống là vòng tuần hoàn luân hồi, nên ta tìm cách hoá giải thôi ạ.

Điều lợi ích của việc ăn chay mà em nghe trên YouTube là ăn chay giúp ta tăng tần số năng lượng cơ thể, do đó em nghĩ vì cả lý do này mà nhiều Sư thầy ăn chay trường rất thành công.

1.25 ton

Xe điện
Cụ làm em nhớ đến câu thơ của cụ Tú Xương:

Một chè, một rượu, một đàn bà.
ba cái lăng nhăng nó hại ta,
Chừa được cái nào gì hay cái nấy
Có chăng chừa rượu với chừa trà.

Tóm lại là ăn chay tốt cho sinh lý đúng không cụ? :))