[Funland] Tất tần tật về ăn chay

Atlas99

Xe tải
Con Sư tử, con Hổ, con Báo ăn thịt bo đỳ đẹp lẫn khoẻ mạnh, nhanh nhẹn.
Còn mấy loài ăn kiểu dạng ăn Chay như Voi, Trâu Bò… Cũng khoẻ mạnh, nhưng bo đỳ xấu.
Vậy thôi Chay thì em nhường các bác hết ;)
Vậy theo cụ thì con cá sấu với con linh cẩu (chuyên ăn thịt) thì bo đì đẹp hay xấu?

Ba Ngơ

Xích lô

Nov

Xe điện
Còn mấy loài ăn kiểu dạng ăn Chay như Voi, Trâu Bò… Cũng khoẻ mạnh, nhưng bo đỳ xấu.
Thế ăn thịt mà bo đỳ hà mã thì là sao nhể :-?

bobesoc

Xe tăng
nhường các cụ ăn chay, bé nhà nghèo ăn chay suốt nên gắng học thành tài, giờ có tí thịt ăn nên e quyết ko bỏ thịt, cá đâu. Mà mấy chú thể thao chuyen nghiep có ăn chay đc ko các cụ nhỉ?

Atlas99

Xe tải
Thế ăn thịt mà bo đỳ hà mã thì là sao nhể :-?
Hà mã ko ăn thịt mà lại chuyên ăn cỏ, cụ ạ... Tuy "ăn chay" là vậy nhưng hà mã lại cực kỳ hung dữ... Suy từ Hà mã thì một nguời chuyên ăn đậu phụ và rau muống vẫn có thể cực KỲ hung bạo như thường... :D :D :D

Nov

Xe điện
Hà mã ko ăn thịt mà lại chuyên ăn cỏ, cụ ạ... Tuy "ăn chay" là vậy nhưng hà mã lại cực kỳ hung dữ... Suy từ Hà mã thì một nguời chuyên ăn đậu phụ và rau muống vẫn có thể cực KỲ hung bạo như thường... :D :D :D
Vâng, em biết thằng nào ăn gì chứ. Đang hỏi lão kia sao ăn thịt mà bo đỳ hà mã ấy cụ :D

Nát thớt :D

phuongmit

Xe cút kít
Đang bàn người ăn chay, cụ nào khơi mào sang động vật thế ;))

Quiet Storm

Xe buýt
Em nhớ không nhầm thì bọn ăn cỏ nó dùng cỏ để nuôi đống vi khuẩn trong "sách". Xong chúng nó tiêu hóa đống vi khuẩn đấy chứ có tiêu hóa trực tiếp thực vật đâu. Nghĩa là chúng nó vẫn đớp đạm đấy chứ :D

safenoodles

Xe cút kít
Cụ chụp ảnh của cụ lên minh chứng đi ạ.

Em nghĩ sư tử, hổ báo nó chạy nhiều, kiểu như tập thể thao vậy nên hình dáng nhanh nhẹn, to khoẻ.
Mấy con Voi, Trâu, Bò chỉ đi lững thững, không chạy mấy nên chỉ to xác. 😂😂😂

Như vậy ăn chay hay mặn không quan trọng bằng việc tập thể thao điều độ ạ.

HnA

Xe tăng
E ăn chay vài lần nhưng thực sự không thể khoái. E tưởng tượng không thể ăn lâu được vì nó nhạt nhẽo, giả giả mồm, lại đơn điệu. Ăn uống là 1 trong tứ khoái. Vậy mà ăn chay thì làm sao mà thích được. Em nghĩ các cụ ăn chay đa phần là muốn tu tâm dưỡng tính hoặc không muốn sát sinh... chứ không phải vì đam mê ăn uống và có tâm hồn ăn uống.

The Tank

Xe điện
Cụ chụp ảnh của cụ lên minh chứng đi ạ.

Em nghĩ sư tử, hổ báo nó chạy nhiều, kiểu như tập thể thao vậy nên hình dáng nhanh nhẹn, to khoẻ.
Mấy con Voi, Trâu, Bò chỉ đi lững thững, không chạy mấy nên chỉ to xác. 😂😂😂

Như vậy ăn chay hay mặn không quan trọng bằng việc tập thể thao điều độ ạ.
Về thể thao mà muốn biết đội nào hơn thì cho thi đấu là rõ ngay thôi ạ.
Như mấy cậu bóng bàn nhà mìn oánh ác phết!

safenoodles

Xe cút kít
Thấy nhiều Cụ nói về ăn chay và nhận xét khá nhiều về chuyện ăn chay. Tuy nhiên phần lớn lại chưa từng trải nghiệm ăn chay. Mình chia sẻ những trải nghiệm của mình sau 5 năm ăn trường chay ( 1 năm gần đây mình hay phải tiếp khách và họp nhiều với các Anh em đối tác làm doanh nghiệp nên chỉ ăn chay được 90% )
1. Sức khoẻ tốt hơn, mình làm dịch vụ nên khá bận và di chuyển nhiều, Ngày chỉ ăn 2 bữa. Nếu quá bữa không thấy đói và mệt. ( thức ăn chủ yếu rau luộc, đậu rán hoặc sốt cà chua, lạc rang, rong biển, rau củ quả).
2. Sinh lý cũng tốt hơn. Ở tuổi 4x số lần đều đặn 3-4 lần/ tuần nhưng quan trọng là tình trạng sau khi QH. Nhiều hôm 7h30 đi họp nhưng 6h vẫn "bình minh" 1 cái. Trước đây hồi chưa ăn chay thì mình phải nghỉ ngơi khoảng 2-3 tiếng mới phục hồi được sức khoẻ.
3. Tính tình điềm đạm hơn. Lúc trước mình là người khá nóng tính, rất khó kiểm soát cảm xúc trước những điều bất như ý. Ăn chay một thời gian mình thấy tính cách trở nên hiền hoà, vui vẻ và lạc quan hơn.
4. Tăng khả năng thấu hiểu. Tâm tính hiền hoà hơn nên khả năng cảm nhận về con người hay sự việc tốt hơn. Điều này làm cho mình thấy cuộc sống khá thú vị
5. Sau thời gian dài ăn chay mình ngộ được nguyên lý của Thân và Tâm. Trở thành tư vấn tâm lý cho những người thân lúc nào ko hay. Đặc biệt hơn phương pháp dùng hơi thở cai nghiện cho những người bị nghiện cờ bạc hoặc game, điện thoại có kết quả đến 90%.
Chốt lại cá nhân mình thì thấy ăn chay là tốt, có nhiều sự thay đổi tích cực nhưng mình không cổ xúy ăn chay và lên án ăn mặn. Ăn gì cũng được miễn là tinh thần, cơ thể khoẻ mạnh và suy nghĩ tích cực.
Mình chia sẻ chân thành dựa trên những trải nghiệm trong thời gian dài. Có thể ăn chay tốt với mình nhưng chưa chắc đã phù hợp với người khác. Cảm ơn các Cụ nhiều!
Cách đây gần 3 năm em đã ăn chay trường 6 tháng thì em dừng vì em sút cân nhiều quá.
Em nghĩ những ai lao động trí óc thì không nên ăn chay. Quan trọng là mình ăn đủ chất, tránh ăn thực phẩm nhiều chất bảo quản. Đồ chín rồi mà để qua tủ lạnh hôm sau ăn tiếp nên giảm bớt vì như thế không tốt cho sức khoẻ ạ.

Mục sinh lý tốt hơn chắc do cụ không còn bia rượu chứ em thấy nếu ăn chay niệm Phật hàng ngày là sự ham muốn tình dục giảm nhiều.
Có một cách ăn mặn và niệm Phật hàng ngày như em, tránh bị coi là sát sinh thì trước khi ăn , em nghĩ trong đầu thầm biết ơn các động thực vật đã hy sinh mạng sống của chúng để em có đồ ăn và em hồi hướng cho chúng mau siêu thoát. Điều này em được một cô là cư sĩ Mật Tông tại gia dạy cho em.
Em thực hiện và thấy rất hoan hỉ.

Cuộc sống là vòng tuần hoàn luân hồi, nên ta tìm cách hoá giải thôi ạ.

Điều lợi ích của việc ăn chay mà em nghe trên YouTube là ăn chay giúp ta tăng tần số năng lượng cơ thể, do đó em nghĩ vì cả lý do này mà nhiều Sư thầy ăn chay trường rất thành công.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em cũng định ăn chay thử, nhưng mà em vốn gầy với lại chỗ nhà em nhiều chuột nên em vẫn phải đặt bẫy.
vậy là em lại ăn giảm thịt cá, và tăng rau củ lên !

Colza

Xe hơi
Đi ăn thấy quầy đồ chay em chạy mất dép. Không có thịt thì không thành bữa.
Có lần bị lừa ăn chay vì hôm sau có việc quan trọng, gấu nhà em kiêng. Sau em cằn nhằn mãi. Rõ là mê tín dị đoan.

zaiwaz123

Xe điện
Đến ăn uống cũng nâng lên thành giả tạo, chay nhưng phải làm giống các món mặn thì mới nuốt được, nói cách khác phải giả mặn thì dịch tiêu hóa mới tiết ra, nước bọt mới tiết ra để để xử lý chỗ thức ăn đó.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em ko rõ ăn chay tự làm có rẻ ko chứ chay quán tốn xèng lắm. Ăn chay mà muốn rẻ chỉ có ăn đồ ôi thiu là nhanh. Và ăn chay nên ăn từ tâm. Chứ đú đởn ăn thử cho biết rồi ì xèo thì chưa đủ tầm ăn chay.

VIKO L

Xe điện
Ăn chay hay mặn đều tốt cả, miễn đủ TP dinh dưỡng. Nhưng em rất ghét các món chay giả mặn, thứ nhất là tạo vẻ nuối tiếc cho đồ mặn, thứ 2 là phải có 1 số phụ gia cho giống.

jazzzzz

Xe lăn
Có một cách ăn mặn và niệm Phật hàng ngày như em, tránh bị coi là sát sinh thì trước khi ăn , em nghĩ trong đầu thầm biết ơn các động thực vật đã hy sinh mạng sống của chúng để em có đồ ăn và em hồi hướng cho chúng mau siêu thoát. Điều này em được một cô là cư sĩ Mật Tông tại gia dạy cho em.
Em thực hiện và thấy rất hoan hỉ.

Cuộc sống là vòng tuần hoàn luân hồi, nên ta tìm cách hoá giải thôi ạ.
Cách này là cụ đang tự huyễn hoặc/ lừa dối bán thân, cố để tránh cái gọi là sát sinh.
Thực chất con vật vay cây cỏ đều nằm trong chuỗi thức ăn, việc con này ăn con kia hoàn toàn tự nhiên, con này trở thành thức ăn của con kia là nó đang làm nhiệm vụ duy trì sự cân băng sinh học. Vậy nên chả có gì gọi là sát sinh cả.

Điều lợi ích của việc ăn chay mà em nghe trên YouTube là ăn chay giúp ta tăng tần số năng lượng cơ thể, do đó em nghĩ vì cả lý do này mà nhiều Sư thầy ăn chay trường rất thành công.
Điều này cũng không đúng, cái gọi là tần số năng lượng chưa ai chứng minh cả. Ăn chay giúp tiết dục, giúp cơ thể nhẹ nhõm, khi đó con người bớt Tham-sân-si, tâm hồn và đầu óc thoải mái hơn, làm việc tậpbtrung hơn nên giỏi, nhưng những ai ăn chay mà vẫn tham-sân-si thì tác dụng ngược lại.

Chỉnh sửa cuối: