[Funland] Tất tần tật về ăn chay

hungeverest

Xe điện
E thấy giá đó cũng bình thường mà, cụ đi ăn muốn có gà mà ko phải là gà, muốn cua mà ko phải là cua. Trong khi cua với gà nuôi thì có, nhưng đây ko nuôi. Kkk

mr.l0nely.184

Xe điện
E ăn mà k có thịt hoặc đại loại kiểu gọi là ăn mặn là k nuốt được. Mấy lần bị dí vào buffef chay, cái quán gì mạn Xã Đàn. Người nhà gọi bảo đi ăn cho địa chỉ, tưởng ăn gì, vào chả thấy thịt cá đâu E té sang đối diện ngồi làm tách coffee rít vài điếu thuốc tính chờ. Lâu quá E té mẹ về trc nấu 2 gói mỳ với dăm con tôm bóc+ dăm chú mực trứng😂. Về sau thấy vợ bảo bà già vợ hỏi chồng con giận gì mà đến k ăn về luôn? 😂😂😂. Sau nhà có đi ăn chả bao h thèm hú E nữa. Ai thích thì ăn. E tự túc. Ngủ chay thì E chịu được chứ ăn là cứ phải mặn🤭🤭🤭

Hoàng Trang

Xe ngựa
Trưa nay em có người rủ đi ăn buffet chay, 1 quán ở mạn Mỹ Đình 2. Bạn thanh toán online nên em không để ý giá, đến đọc tên là vào. Đồ ăn thì cũng vừa phải, chủ yếu là rau, đậu, miến mì, bún, cháo, ngô, khoai... tráng miệng thì có chè và hoa quả. Em ăn thấy bình thường ko ngon miệng lắm nên ăn qua loa cho lửng bụng rồi thôi.
Đến khi về check trên FB thì giá vé buffet chay của quán đấy nó là 150k/người em thấy phí tiền quá, chi phí nguyên liệu có đáng bao nhiêu đâu nhỉ.
Em ko tiện nêu tên quán đấy nhưng cụ nào biết thì nó là tên của 1 loài cây có hoa nở đỏ rực trời vào tháng 3
Cụ kể cụ thế những món cụ ăn, em tính giá nguyên liệu cho cụ. Giờ khoai lang đã 3 mấy nghìn/kg, ngô nếp bắp bé tí 5k/bắp. Bún/ miến/ mì chay để tạo vị ngọt cho nước mà không dùng hoàn toàn hóa chất thì phải tốn kha khá nấm. Chưa kể tiền mặt bằng, nhân viên, điện nước,...

phuongmit

Xe cút kít
Cụ kể cụ thế những món cụ ăn, em tính giá nguyên liệu cho cụ. Giờ khoai lang đã 3 mấy nghìn/kg, ngô nếp bắp bé tí 5k/bắp. Bún/ miến/ mì chay để tạo vị ngọt cho nước mà không dùng hoàn toàn hóa chất thì phải tốn kha khá nấm. Chưa kể tiền mặt bằng, nhân viên, điện nước,...
Thồi Chang, cụ trên kia bảo lãi gấp 10 kìa, Chang tính hộ e cost 15k thì nấu ra món gì với ;))

mr.l0nely.184

Xe điện
Ăn chay thì vẫn ngần đó tiền điện, tiền nước tiền thuê nhà, ... Giá 150k là rẻ rồi cụ ơi. Mấy món chay giả mặn còn đắt hơn mặn thật nữa cụ ạ.
Nhưng cụ ăn chay đúng nghĩa thế là vui rồi, ăn chay chỉ đơn giản là ăn chay, ăn chay để hướng tới niềm tin tôn giáo cũng tốt. Em là sợ nhất mấy cụ đi ăn chay để hướng tới niềm tin tôn giáo nhưng lại vẫn món này giống giò, món kia giống thịt gà, món này giống tôm, món kia giống cật lợn.... Chay khẩu bất chay tâm. Tu không biết tới bao giờ :))
Thấy nhiều quả món chay làm như món mặn, cũng cá, cũng 33,… chả hiểu xác định ăn chay như vậy để cho tâm nó tịnh hay để đánh lừa cảm giác?
Hôm nọ cháu đi ăn có 90k thôi, ở chỗ Hồ Tây ấy, chả nhớ tên gì. Quán của 1 bác người Nhật.
Nhưng mà nói thật, ngủ chay thì được chứ ăn chay nó cứ nhạt mồm kiểu gì ấy.
(À, chỗ 90k đó ko có nước uống, nếu + nước thì chắc cũng tầm 140-150k)
Khụ, cụ quan điểm giống E rồi. Kể cả vài cọng rau muống luộc với dăm quả sấu, mấy con tép rang gừng lá chanh hoặc cá duội khô chiên giòn cũng xong bữa. Cơ mà k có là nó nhạt mồm🤩🤩🤩

Kiabuoisang

Xe container
Ăn chay lại còn tiếc xiền thì vẫn còn sân si, vẫn còn lưu luyến cõi trần lắm ;))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thồi Chang, cụ trên kia bảo lãi gấp 10 kìa, Chang tính hộ e cost 15k thì nấu ra món gì với ;))
Cost 15k thì phải thỉnh cụ Lê Anh Nuôi nấu bữa sáng mặn cho bộ đội (cơm + thịt băm, mì tôm trứng). Chứ 15k nấu cơm chay lại còn có cả chè + hoa quả tráng miệng thì nấu vào mắt ạ.

Trần Đoành.

Xe container
150k một xuất ăn chay là ok rồi, giá điện nước tăng, rau củ quả nguyên liệu tăng, giá mb cao, còn nv rồi đỏ rồi thâm nhiều thứ chi lắm
Em chả bg đc ăn chay vì bọn ngan mèo nó dọa :ăn chay thì sức đâu phục vụ chúng nó :(( :((:((

just for fun

Xe lăn
Khoai mật mua lẻ 25k/kg tại chợ quê nha :))

tieunhupha

Xe điện
Chay ra chay mà mặn ra mặn chứ cái đồ chay làm giả mặn thì nuốt làm gì.

meodenminh

Xe điện
Chay chuẩn tức là ngon và bổ dưỡng, trình bầy đẹp thì đắt đấy

Pumzen

Xe ba gác
Chi phí mặt bằng với nhân viên có lẽ cao. Ăn chay nhà cháu thấy nhiều món làm giống độ mặn, có khi còn hại hơn vì chất gia vị, tinh chế ra mùi vị đó + phẩm màu toàn đồ hoá chất. Ăn chay cứ món gỏi salat, rau củ luộc chấm muối vừng là lành nhất.

Haiau69

Xe buýt
Buffet chay ở chỗ Sadhu trên Lý Thường Kiệt giá đâu đó xấp xỉ 300k/ xuất mà nhà cháu thấy đông khách lắm ạ. Có cả cơ sở 2 ở Hoàng Đạo Thuý. Đông khách tức là nó phải có giá trị thực rồi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Sao mọi người ăn chay cầu kỳ thế nhỉ.. hôm nào sáng trưa ăn quá nhiều thịt mà tối em đi ăn chay chỉ ăn 1 đĩa đậu phụ luộc chấm xì dầu với đĩa rau luộc và khoảng 7 lon bia là xong bữa.

TieuFu

Xe container
Trưa nay em có người rủ đi ăn buffet chay, 1 quán ở mạn Mỹ Đình 2. Bạn thanh toán online nên em không để ý giá, đến đọc tên là vào. Đồ ăn thì cũng vừa phải, chủ yếu là rau, đậu, miến mì, bún, cháo, ngô, khoai... tráng miệng thì có chè và hoa quả. Em ăn thấy bình thường ko ngon miệng lắm nên ăn qua loa cho lửng bụng rồi thôi.
Đến khi về check trên FB thì giá vé buffet chay của quán đấy nó là 150k/người em thấy phí tiền quá, chi phí nguyên liệu có đáng bao nhiêu đâu nhỉ.
Em ko tiện nêu tên quán đấy nhưng cụ nào biết thì nó là tên của 1 loài cây có hoa nở đỏ rực trời vào tháng 3
Ăn chay thế này thì không ngộ ra được ! Tâm thế phàm tục thì cứ thịt cá mà xơi cho nó nhẹ đầu ngon miệng !

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF