[Funland] Tất tần tật về ăn chay

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chuyện là em ăn mãi thịt cá chán nên thỉnh thoảng đổi sang chay cho nó tịnh tâm ạ 😬. Tối qua em lên quán chay vị lai (trong ngõ lý thường kiệt, cạnh bảo tàng công an và đại sứ quán cuba).
Trải nghiệm khi vào quán decor khá đẹp như tiên cảnh, đồ ăn bắt mắt, nhân viên ok.
Điểm trừ là quán chạy CT khuyến mại khách phải bảo nhân viên không là sẽ quên luôn 🤣. Ngồi đến khoảng 21h40 có bạn nv đưa bill thanh toán và nhắc nhẹ bên em 22h đóng cửa, ý là anh chị ăn lẹ lẹ rồi té sớm giùm😂.
Cụ mợ nào biết quán chay ngon ở quanh mạn hai bà trưng, khu văn quán- hà đông mách em với ạ 🥰
Vợ chồng em hay ăn ở Hà thành chay và Hương thiền chay

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Trước đây em cũng thành kiến với việc đồ chay nhưng làm giả mặn lắm. Nhưng dần ngẫm nếu ăn chán rồi thì chế biến nó khác đi để dễ ăn hơn cũng được mà. Như một người mới tập ăn chay trường mà chưa quen thì ăn mấy đồ chế biến giống đồ mặn cho quen dần rồi hướng tới thuần chay. Chứ ngày nào cũng rau luộc, đậu luộc, nấm xào..... chấm muối trắng thì có vẻ không ổn.
Người mới ăn chay nên dùng đồ chạy giả mặn cho Tâm quen dần. Sau khi ăn thuần chay được rồi thường ko thích các đồ giả mặn nữa.
Ăn chay khó nhất là phản ứng của Tâm.
Tâm là chủ thể vô hình nhưng lại điều khiển những thứ hữu hình ( ai cũng biết tập thể dục tốt cho sức khoẻ nhưng phần lớn chúng ta bỏ cuộc do không bước qua được phản ứng của Tâm) . Chúng ta nhiều khi nóng tính, trì trệ, tham sân si đều cho Tâm vô hình điều khiển. Ăn chay ngoài tác dụng cho sức khoẻ về lâu dài ( giảm nhiều bệnh tật) thì còn rất tốt cho việc chuyển hoá tâm và tu sửa thân Tâm. Tuy nhiên cái gì cũng có tính tương đối không nên tuyệt đối hoá vấn đề ăn chay. Sự phù hợp mới là quan trọng. Thấy phù hợp thì ăn, thấy tích cực thì duy trì.
Thấy nhiều Cụ nói về ăn chay mà chưa trải nghiệm thực sự về ăn chay nó hơi cảm tính.

Timtt

Xe hơi
Đồ ăn chay nhiều giàu mỡ. Hầu như là chiên dán. Ăn nhiều thực vật cũng là 1 cách ăn chay tự nhiên

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Em ăn chay trường 95%. tuần vẫn đều 3-4 lần đây Cụ!
Lão cho tôi hỏi ăn chay có ảnh hương đến 2 vấn đề sau không.
1. Thể dục có đều đặn không
2. Xuơng khớp, đầu gối có đau không

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Lão cho tôi hỏi ăn chay có ảnh hương đến 2 vấn đề sau không.
1. Thể dục có đều đặn không
2. Xuơng khớp, đầu gối có đau không
1. Ăn chay người bớt trì trệ hơn nên tham gia thể thao thường xuyên hơn.
2. Em vẫn chạy bộ leo núi OK nhé.
Ảnh bên dưới là 2019 ( ăn chay đc 2 năm )

haiyen1012

Xe điện
Trưa nay em có người rủ đi ăn buffet chay, 1 quán ở mạn Mỹ Đình 2. Bạn thanh toán online nên em không để ý giá, đến đọc tên là vào. Đồ ăn thì cũng vừa phải, chủ yếu là rau, đậu, miến mì, bún, cháo, ngô, khoai... tráng miệng thì có chè và hoa quả. Em ăn thấy bình thường ko ngon miệng lắm nên ăn qua loa cho lửng bụng rồi thôi.
Đến khi về check trên FB thì giá vé buffet chay của quán đấy nó là 150k/người em thấy phí tiền quá, chi phí nguyên liệu có đáng bao nhiêu đâu nhỉ.
Em ko tiện nêu tên quán đấy nhưng cụ nào biết thì nó là tên của 1 loài cây có hoa nở đỏ rực trời vào tháng 3

haiyen1012

Xe điện
Buffet không chay giá tầm 500k cụ nhé. Nên giá 150k kia e nghĩ là bt
Ko chay nó tầm 350-400 nhưng hải sản (cua, ghẹ, bề bề, tôm... các kiểu) rất nhiều, chưa kể thịt, mà đồ mặn người ta ăn nhiều giá cao nó xứng đáng chứ đồ chay em thấy mỗi người ăn 1, 2 đĩa con con là thôi rồi

tungLam.nwl

Xe tăng
Èo, vật giá tàm này nó khác rồi. cụ lên bờ hồ ngồi uống cafe và ăn bữa trưa ở mấy quán ven hồ thì k biết sẽ kêu thế nào? Hoặc cụ qua quán chay Vị Lai chỗ Lý Thường Kiệt thì sẽ thấy giá nó còn cao hơn nhiều. Giá cả phụ thuộc nhiều thứ. Nhà hàng có lớn không? Món ăn có ngon không? Phục vụ có tốt không?..

phuongmit

Xe cút kít
Rút kinh nghiệm lần sau k ăn nữa, hoặc tìm chỗ thấp tiền hơn. Giá rổ phụ thuộc nhiều yếu tố, k thể cắt nghĩa ngay tại sao giá đó dc. Cứ nghĩ là ăn chay phải rẻ vì nguyên liệu nó k phải là thịt thì nếu cụ ăn kiểu Ưu Đàm, Vị Lai chắc giật mình khi nhìn menu

• Vodka
Reactions: S.P

gadi2banh

Xe điện
Ko chay nó tầm 350-400 nhưng hải sản (cua, ghẹ, bề bề, tôm... các kiểu) rất nhiều, chưa kể thịt, mà đồ mặn người ta ăn nhiều giá cao nó xứng đáng chứ đồ chay em thấy mỗi người ăn 1, 2 đĩa con con là thôi rồi
lâu rồi e ko ăn buffe hải sản nữa. Nhưng e nghĩ hải sản có cua ghẹ mà dưới 500 vẫn còn à mợ

haiyen1012

Xe điện
Rút kinh nghiệm lần sau k ăn nữa, hoặc tìm chỗ thấp tiền hơn. Giá rổ phụ thuộc nhiều yếu tố, k thể cắt nghĩa ngay tại sao giá đó dc. Cứ nghĩ là ăn chay phải rẻ vì nguyên liệu nó k phải là thịt thì nếu cụ ăn kiểu Ưu Đàm, Vị Lai chắc giật mình khi nhìn menu
Vị Lai, Ưu Đàm cái không gian nó đã khác hẳn rồi, món ăn thì cầu kỳ, nhiều món sáng tạo, trình bày cũng đẹp, nó chung là đẳng cấp nó khác, còn cái hàng này em ăn nó chỉ như kiểu quán cơm chay hơi to to 1 chút thôi, đồ ăn cũng toàn món rất bình thường luôn, vào ăn mà vẫn thấy shipper đến mua suất cơm chay mang đi giao mà

Xe bọ xít

Xe container
Trưa nay em có người rủ đi ăn buffet chay, 1 quán ở mạn Mỹ Đình 2. Bạn thanh toán online nên em không để ý giá, đến đọc tên là vào. Đồ ăn thì cũng vừa phải, chủ yếu là rau, đậu, miến mì, bún, cháo, ngô, khoai... tráng miệng thì có chè và hoa quả. Em ăn thấy bình thường ko ngon miệng lắm nên ăn qua loa cho lửng bụng rồi thôi.
Đến khi về check trên FB thì giá vé buffet chay của quán đấy nó là 150k/người em thấy phí tiền quá, chi phí nguyên liệu có đáng bao nhiêu đâu nhỉ.
Em ko tiện nêu tên quán đấy nhưng cụ nào biết thì nó là tên của 1 loài cây có hoa nở đỏ rực trời vào tháng 3
buffet chay 150k mà cụ cho là đắt, E còn thấy nhiều người bảo giờ ăn rau còn đắt hơn ăn thịt

haiyen1012

Xe điện
lâu rồi e ko ăn buffe hải sản nữa. Nhưng e nghĩ hải sản có cua ghẹ mà dưới 500 vẫn còn à mợ
Cua ghẹ loại mini thôi nhưng ăn tẹt, thỉnh thoảng phải đợi vì lên đồ chậm nhưng vẫn khá thoải mái

hoaoaihuong

Xe buýt
Chay vẫn có hàng bình dân giá rẻ. Nhưng hình như mấy người ăn chay nghĩ của rẻ là của ôi. Nên cứ phải đắt xắt ra miếng … còn tại sao thì cứ phải xuất phát từ người dùng, có cầu thì có cung. Nghĩ thế cho thoáng. :))
Đối với em, thuận mua vừa bán, chay mặn gì cũng bỏ vào mồm để sống, nên xem như đổi món vậy thôi, không so sánh này kia hết.

nvh_hn

Xe container
Bay gì đấy ngày thường đâu vẫn 300 mấy (dưới 400), mà em toàn được ăn chứ thấy chán phè.

Em 1 lần ăn chay gọi món tởn vì ăn xong thấy đói hơn. Tuy nhiên có 150k xuất ăn cũng thành thớt thì hơi tài.

namson229

Xe điện
tiền thuê mặt bằng, nhân viên cũng tốn kém; giá 150K là OK rồi