[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

alceste

Xe điện
Em mà biết nó k đọc mà ý kiến em xỉa thẳng ngay. Em hay có mẹo là soạn cố ý cài 1, 2 lỗi vào đó, ai đọc kỹ sẽ thắc mắc và em giải thích rõ.
Thôi cụ ạ, mất công và mệt mình. Đôi co với mấy người đó lại phí công tối về em bôi kem chống lão hóa. Thật ra, rất nhiều người coi mình là trên phân người khác, BPH hay tất cả những gì thuộc về chung, cộng đồng, thậm chí cả cô giáo và nhà trường sinh ra là auto để phục vụ mình. Thế nên như trước em mới bảo, họ coi như BPH là làm thuê cho họ vậy á.

Từ kinh nghiệm sống hạn hẹp của em, thì những người như phụ huynh trong bài thường xuất phát điểm văn hóa thấp + tính cách nên nói thật ko có cách nào để họ thay đổi cách nghĩ hay thay đổi hành vi đâu. Với họ cộng đồng, tập thể, thậm chí kỉ luật là coi như ko có.
Và họ vẫn tự cho họ là hay là đúng. Thế nên nếu ko nghiêm 1 lần, thì họ thậm chí sẽ rất hả hê, khéo còn về vui sướng nói với trẻ con ở nhà là đấy, mẹ có phải đóng gì đâu mà các con vẫn được ăn. Vừa tác động xấu đến trẻ con vừa tác động xấu đến những người khác trong tập thể.

Chỉnh sửa cuối:

maikora

Đi bộ
Lớp con em (lớp 4) đóng quỹ 1 triệu/năm. Đến cuối năm liên hoan thì mỗi cháu đóng thêm 200k, có bạn đã chuyển trường từ năm trước vẫn về ăn liên hoan và vẫn được nhận quà. Một số bố mẹ đang phàn nàn là Ban Phụ huynh không tổ chức cho các con đi chơi dã ngoại, trong khi lúc bàn đi dã ngoại thì các bố mẹ ấy không đăng ký đi cùng con nên Ban Phụ huynh không tổ chức vì chả ai dám nhận trách nhiệm đảm bảo an toàn tuyệt đối cho con các vị ấy.

Theo em là giải tán luôn Ban Phụ huynh, không có hoạt động nào ngoài trường học là chuẩn nhất.
Cụ trả lời giúp cháu vài ý, khi mà lớp không có BPH, không có quỹ.
- Các mùa lễ tết, làm sao để tri ân các thày cô? - Bỏ?
- Các hoạt động ngoại khóa, ai tổ chức và giám sát an toàn cho con của cụ? - Bỏ nốt?
- Phần thưởng tuần, quý, kỳ... Ai sẽ chuẩn bị, tiền đâu ra? - Cụ muốn bỏ?
- Trang thiết bị phòng học bị hỏng đột xuất (trách nhiệm của nhà trường nhưng chờ quy trình thì rất lâu), ai sẽ lo? - Cụ chấp nhận cho con ngồi trong hầm gần 40 độ?
- Thậm chí thu tiền học thay cô CN - Cụ muốn cả tuần liền cô CN phải ghi ghi chép chép, theo dõi sổ sách và thúc giục PH nộp, hay là dành thời gian đó cho cô CN tập trung vào chuyên môn?
......
Rất nhiều việc cần đến BPH, cụ nhé!

AngleSword

Xe tải
Đây chính là mối nguy hiểm thực sự cho một xã hội phát triển bền vững. Cái thói ' có tí chữ, tí tiền" nhưng không trau dồi về đạo đức tập thể và trách nhiệm công dân sẽ làm băng hoại các kết nối xã hội.
Vâng, đây cũng là lý do khiến em có phản ứng gay gắt trong một số bình luận cụ ạ .

Hanoi1919

Xe tăng
Kể cả 01 phụ huynh không đóng, đó là tính cách của họ. Cháu không can thiệp
Cháu chỉ thấy nó đáng lên án ở việc bắt một đứa nhỏ đứng nhìn các bạn ăn uống, kể cả mẹ nó có không ra gì thì nó cũng là đứa trẻ con.

Hành xử của người lớn sẽ dẫn đến những cái không hay, Miếng ăn thêm hay bớt là do mình
Vấn đề là lần trước mọi người vẫn cho cháu ăn cùng như các bạn nhưng rồi sau đó mẹ cháu lại trách là cho cháu ăn đồ vớ vẩn. Vậy ai dám cho cháu ăn nữa?
Phụ huynh đồng ý chi tiền cho con tham gia đi ăn, đi chơi là chấp thuận việc đó. Còn con nhà người ta không phải cụ thích là tự ý cho ăn, cho chơi được đâu nhé. Có những phụ huynh rất khó tính trong vấn đề quản lý con cái những việc ăn, chơi như vậy. Họ không muốn cho con họ tham gia(vì lý do gì đó ví dụ như kỹ tính nên sợ đồ ăn rẻ tiền không tốt cho con họ) mà cụ cũng cứ mua rồi cho con người ta ăn à?

Chỉnh sửa cuối:

Thỏ móm

Xe điện
Thôi cụ ạ, mất công và mệt mình. Đôi co với mấy người đó lại phí công tối về em bôi kem chống lão hóa. Thật ra, rất nhiều người coi mình là trên phân người khác, BPH hay tất cả những gì thuộc về chung, cộng đồng, thậm chí cả cô giáo và nhà trường sinh ra là auto để phục vụ mình. Thế nên như trước em mới bảo, họ coi như BPH là làm thuê cho họ vậy á.
Hơm xợ lão hóa, về Thỏ bôi cho mừ :P

phuongmit

Xe cút kít
Việc này k mới, em đã gặp và đang làm, chỉ có khác là PH k nộp tiền họ k ố dề như nhân vật đang lan truyền trên fb nên hành xử dễ chịu hơn, đợi hết tuần này em hết "nhiệm kỳ" BPH mà k bận quá e ngồi buôn lại tí b-)

toanbt

Xe hơi
Cụ ơi, cụ ở đây nói thì dễ. Thực tế ko dễ thế đâu ạ. Chỉ cần nói 1 câu là 2 phụ huynh ko đóng vì hoàn cảnh đặc biệt, thường người đặc biệt thật họ sẽ trình bày hay nói riêng ngay chứ ko chầy bửa. Nhưng những phụ huynh như thế này thường họ lại ko thuộc hoàn cảnh đặc biệt đó đâu, mà họ chỉ có tính cách đặc biệt đó thôi.

Nên ngay lập tức họ sẽ phản ứng họ sẽ đứng lên abc, tôi ko đóng là vì tôi ko thấy cần thiết, tôi abc thậm chí có người còn nói kiểu đóng gì mà lắm quỹ thế, các ông các bà cứ bôi ra lấy tiền, kiểu như mình tìm cách ăn chặn ý. Thậm chí từ ngữ rất khó nghe cụ ạ. Bọn em dành thời gian, thậm chí chi phí,để tham gia với Ban PH,là vì cái chung, vì con em, vì nghĩ làđây là nhữngđiều tốt. Bọn em ko có nhu cầu nghe những lời phản cảm, thậm chí xúc phạm cá nhân nữa cụ ạ.
Còn sao kê, sổ quyết toán, google sheet (thậm chí update realtime nha), bọn em có hết, nhưng cụ biết hem, em check chỉ có 4-5 người xem. Những người hay hoạnh họe, họ còn chưa bao h mở vào xem cơ, nhưng chỉ thích ý kiến thui.

Về đề xuất của cụ là mở quỹ mới, thì phụ huynh khác cũng sẽ hỏi tại sao họ ko đóng, để chúng tôi phải đóng bù, abc. Có người dễ tính, đóng thêm 100-200k ko sao, còn đề xuất sao liên hoan cuối năm ko đóng thêm để các cháu đi chơi xa hơn, đi qua đêm, ăn chỗ ngon hơn (Haidilao chẳng hạn). Có người nguyên tắc, nếu ko phải trách nhiệm của tôi thì 10k tôi cũng ko đóng. Đấy là thực tế bọn em đã gặp đấy cụ.

Thế nên ở tập thể này, với cá nhân này có thể dễ nhưng ở tập thể khác, nó lại ko dễ chút nào. Human being are different and life is full of unexpectation mà cụ.

Cũng y hệt như năm ngoái ở chung cư nhà em, tính em bao đồng nên lại lon ton đi tổ chức trung thu cho các cháu, có kêu gọi quyên góp, có khoảng 30% hộ góp. Có gia đình chỉ có 2 người già ở, thì góp hẳn 1M, có gia đình 3 con chẳng góp gì. Tổ chức văn nghệ, hội chợ, diễn xiếc ảo thuật, abc. thì ko hạn chế miễn là cư dân thì ai cũng tham gia được. Sau các bạn (thường là trẻ) hay ý kiến nhất, thậm chí là trách móc sao chương trình bảo múa lân lúc 8h mà 7.50 đã diễn làm em cho con về nhà tắm nên bị miss. Càng ý kiến nhiều và trách móc nhiều, em xem lại danh sách thấy toàn các hộ hem đóng góp.
Cụ cứ phang thẳng mặt: "Có góp không mà ý kiến".

dhela

Xe tăng
Mấy chuyện ồn ào kiểu này em thấy tuyền ở Thành phố nhỉ. Nông thôn ko thấy o:-)

Hay là Thành phố học tập Nông thôn đê. Cho đỡ ồn ào :D

AngleSword

Xe tải
Em cũng like 1 còm ở đầu về việc không nên làm tổn thương trẻ do cái xấu tính của người lớn. Nhưng khi đọc tiếp thì rõ hơn sự việc, nên giờ vẫn không hiểu với thông tin như thế này mà vẫn có nhiều cụ mợ chê trách BPH và cô giáo, thậm chí lên án nặng nề họ, thật không hiểu suy nghĩ của các cụ mợ í ạ.
Đó là đội ngũ cổ vũ phong trào đi ngược mà cụ.
Em nói rồi, không ai phản đối những ý kiến thiểu số, nhưng phải xem ý kiến đó là vì cái chung, cái tốt , có tính xây dựng cho tập thể không hay là vì mục đích cá nhân thì mới ủng hộ được. Còn những người auto chửi thì theo em, mục đích của họ chính là phá hoại.

AngleSword

Xe tải
Nhận
Chắc là các cụ mợ ấy chưa nhận được đầy đủ thông tin thôi.
Em thì nghĩ họ cố tình, chứ những người chưa nhận được đủ thông tin thì đến còm thứ hai, còm thứ ba là sẽ khác ngay cụ ạ.

Sứa.

Xe điện
Đó là đội ngũ cổ vũ phong trào đi ngược mà cụ.
Em nói rồi, không ai phản đối những ý kiến thiểu số, nhưng phải xem ý kiến đó là vì cái chung, cái tốt , có tính xây dựng cho tập thể không hay là vì mục đích cá nhân thì mới ủng hộ được. Còn những người auto chửi thì theo em, mục đích của họ chính là phá hoại.
Dân mình vẫn có truyền thống phản kháng xưa nay nên có 1 bp cứ thích chống lại cq, chống lại quan điểm số đông dù đúng hay sai :D
Tình người là tốt, rất tốt nhưng phải áp dụng đúng chỗ, đúng hoàn cảnh và có tác dụng giáo dục làm cho con người ta tốt lên...nhưng để XH phát triển mọi thứ đều phải Thượng tôn pháp luật là trên hết rồi mới xét đến các yếu tố khác.

autobahn-hanoi

Xe tăng
có một số cụ căng thẳng miệt thị ng khác hơi khiếp, quan điểm của đầu k thay đổi: việc đối xử với đứa bé lớp 1 như vậy là k ổn lắm với các cụ đa số ở đây luôn cho rằng các cụ văn minh. Em k quan tâm mẹ nó q điểm thế nào, nhưng cô giáo là ng quyền lực nhất ở lớp mà để 1 cháu ngồi xem 31 cháu ăn uống tổng kết, là rất k ổn. Đây ta chỉ quan tâm đến tâm sinh lý đứa bé 7 tuổi, tất nhiên các cụ sez bảo về hỏi mẹ nó, nhỡ mẹ nó bị tâm thần thì các cụ cũng đối xử với đứa bé thế à. p

AngleSword

Xe tải
Dân mình vẫn có truyền thống phản kháng xưa nay nên có 1 bp cứ thích chống lại cq, chống lại quan điểm số đông dù đúng hay sai :D
Tình người là tốt, rất tốt nhưng phải áp dụng đúng chỗ, đúng hoàn cảnh và có tác dụng giáo dục làm cho con người ta tốt lên...nhưng để XH phát triển mọi thứ đều phải Thượng tôn pháp luật là trên hết rồi mới xét đến các yếu tố khác.
Không phải cụ ạ, những người có cái tâm trong sáng, đóng góp ý kiến tốt nhưng bị ngược thì họ sẽ chỉ nói 1 lần, rồi lại ẩn mình đi.
Còn với những người đã ngược, sai lè ra nhưng cứ bô bô lên thì đây là cố tình gây rối với mục đích xấu xa cụ ạ.

haivanphe

Xe container
Cụ trả lời giúp cháu vài ý, khi mà lớp không có BPH, không có quỹ.
- Các mùa lễ tết, làm sao để tri ân các thày cô? - Bỏ?
- Các hoạt động ngoại khóa, ai tổ chức và giám sát an toàn cho con của cụ? - Bỏ nốt?
- Phần thưởng tuần, quý, kỳ... Ai sẽ chuẩn bị, tiền đâu ra? - Cụ muốn bỏ?
- Trang thiết bị phòng học bị hỏng đột xuất (trách nhiệm của nhà trường nhưng chờ quy trình thì rất lâu), ai sẽ lo? - Cụ chấp nhận cho con ngồi trong hầm gần 40 độ?
- Thậm chí thu tiền học thay cô CN - Cụ muốn cả tuần liền cô CN phải ghi ghi chép chép, theo dõi sổ sách và thúc giục PH nộp, hay là dành thời gian đó cho cô CN tập trung vào chuyên môn?
......
Rất nhiều việc cần đến BPH, cụ nhé!
Con em đang học trường tư cụ ạ.
- Trường cấm phụ huynh được tặng quà thày cô, kể cả hoa.
- Các hoạt động ngoại khóa trường không khuyến khích phụ huynh tổ chức vì lí do an toàn. Bất cứ buổi đi chơi, tiệc tùng nào mà BPH tổ chức thì thày cô không được tham gia.
- Phát phần thưởng cho các con mà các con cũng không hào hứng vì các con đầy đủ quá rồi
- Trang thiết bị phòng học thì nhà trường lo rồi.
- Tiền học thì đóng chuyển khoản luôn từ đầu năm

Thế mà vẫn cứ phải có cái BPH xong rồi lại phải đau đầu tổ chức các sự ăn ăn chơi, dã ngoại không thì bố mẹ cuối năm lại lên tiếng trách móc BPH là không tổ chức, ít quan tâm đến các con. Trường hợp này em thấy bỏ là hợp lý.

Các trường công ở HN giờ cũng thu tiền học phí trực tiếp, không qua giáo viên chủ nhiệm rồi ạ. Hoạt động ngoại khóa cũng do nhà trưởng tổ chức, thu tiền học sinh. Điều hòa, máy chiếu là do bố mẹ lớp tự đầu tư chứ trường không có sẵn thì cứ hết năm lại chuyển sang phòng học mới lại bán thanh lý hoặc vác đi, mới cứng nên cũng khả năng hỏng hóc là thấp ạ. Còn vụ lễ tết thì BPH cũng đi biếu mà bố mẹ cũng đi biếu quà riêng thày cô. Trên fanpage của OF đang nóng vụ chi tiêu quỹ lớp ở trường Lê Văn Tám HN đấy ạ.

dhela

Xe tăng
Nhưng em không ủng hộ phương án không ăn uống ở trường lớp đâu cụ. Nó là kỷ niệm mà.
Cụ biết đấy, những kỷ niệm gắn với khung cảnh thân quen, luôn là những kỷ niệm sâu sắc nhất.
Không phải ngày đó chúng ta vẫn thường tổ chức liên hoan cuối năm vào ngày cuối cùng năm học tại chính những bộ bàn ghế thân thương đó sao.
Nếu chỉ vì một số ít những kẻ ích kỷ mà bỏ đi cái sự kiện yêu thương đó, thì có đáng không cụ. Chả phải hành động đó lại càng khiến những kẻ ích kỷ kia cho rằng họ làm vậy là đúng , tất cả phải nghe theo hay sao ?
À vâng, mỗi người một góc nhìn ạ.

Vẫn thích ăn trong lớp thì nếu là em, em sẽ mua cho đứa nhóc con con điên í suất ăn như các bạn. Nhưng ko có nghĩa là em sợ nó. Cũng chẳng phải để dạy cho con mẹ điên đó bài học gì cả. Làm theo phản xạ thôi :)

Còn việc ko ăn uống trong lớp là giữ cho trường cho lớp, cho cô giáo thôi . Bác cứ nghĩ mà xem, nếu ko có vụ ăn gà rán 31xuất/32 cháu thì liệu có chuyện ồn ào để cô giáo bị mang tiếng như thế này ko :D

Mình hiểu biết hơn mà lại đi chấp cái con mẹ điên kia à :D

Phòng và vé

Xe tải
Cụ ơi, cụ ở đây nói thì dễ. Thực tế ko dễ thế đâu ạ. Chỉ cần nói 1 câu là 2 phụ huynh ko đóng vì hoàn cảnh đặc biệt, thường người đặc biệt thật họ sẽ trình bày hay nói riêng ngay chứ ko chầy bửa. Nhưng những phụ huynh như thế này thường họ lại ko thuộc hoàn cảnh đặc biệt đó đâu, mà họ chỉ có tính cách đặc biệt đó thôi.

Nên ngay lập tức họ sẽ phản ứng họ sẽ đứng lên abc, tôi ko đóng là vì tôi ko thấy cần thiết, tôi abc thậm chí có người còn nói kiểu đóng gì mà lắm quỹ thế, các ông các bà cứ bôi ra lấy tiền, kiểu như mình tìm cách ăn chặn ý. Thậm chí từ ngữ rất khó nghe cụ ạ. Bọn em dành thời gian, thậm chí chi phí,để tham gia với Ban PH,là vì cái chung, vì con em, vì nghĩ làđây là nhữngđiều tốt. Bọn em ko có nhu cầu nghe những lời phản cảm, thậm chí xúc phạm cá nhân nữa cụ ạ.
Còn sao kê, sổ quyết toán, google sheet (thậm chí update realtime nha), bọn em có hết, nhưng cụ biết hem, em check chỉ có 4-5 người xem. Những người hay hoạnh họe, họ còn chưa bao h mở vào xem cơ, nhưng chỉ thích ý kiến thui.

Về đề xuất của cụ là mở quỹ mới, thì phụ huynh khác cũng sẽ hỏi tại sao họ ko đóng, để chúng tôi phải đóng bù, abc. Có người dễ tính, đóng thêm 100-200k ko sao, còn đề xuất sao liên hoan cuối năm ko đóng thêm để các cháu đi chơi xa hơn, đi qua đêm, ăn chỗ ngon hơn (Haidilao chẳng hạn). Có người nguyên tắc, nếu ko phải trách nhiệm của tôi thì 10k tôi cũng ko đóng. Đấy là thực tế bọn em đã gặp đấy cụ.

Thế nên ở tập thể này, với cá nhân này có thể dễ nhưng ở tập thể khác, nó lại ko dễ chút nào. Human being are different and life is full of unexpectation mà cụ.

Cũng y hệt như năm ngoái ở chung cư nhà em, tính em bao đồng nên lại lon ton đi tổ chức trung thu cho các cháu, có kêu gọi quyên góp, có khoảng 30% hộ góp. Có gia đình chỉ có 2 người già ở, thì góp hẳn 1M, có gia đình 3 con chẳng góp gì. Tổ chức văn nghệ, hội chợ, diễn xiếc ảo thuật, abc. thì ko hạn chế miễn là cư dân thì ai cũng tham gia được. Sau các bạn (thường là trẻ) hay ý kiến nhất, thậm chí là trách móc sao chương trình bảo múa lân lúc 8h mà 7.50 đã diễn làm em cho con về nhà tắm nên bị miss. Càng ý kiến nhiều và trách móc nhiều, em xem lại danh sách thấy toàn các hộ hem đóng góp.
Đúng là nói thì bao giờ cũng dễ mợ nhi, tiền thiên hạ là thứ tiền khó tiêu nhất nếu làm đàng hoàng.

Trước em làm trưởng ban lớp con em cũng có thành phần vậy. Trong lớp có bạn hoàn cảnh khó khăn thì ngay đầu năm lớp đã thống nhất miễn tất cả các khoản đóng góp. Đây lại nhà không hề khó khăn ( khá giả luôn) nhưng lại lờ đi tất cả các khoản đóng góp. BPH tụi em phải góp tiền vào bù khoản quỹ thiếu của bạn này vì ko thể dùng tiền của các PH khác chi cho bạn đó. Nếu thế sẽ phải xin ý kiến, giải trình và chắc chắn sẽ có PH ko đồng ý, mà để con không được tham gia vào các hoạt động của lớp cũng tội.
Nhưng thật sự, cả cô giáo và các PH đều ngán ngẩm trường hợp này. Những người này họ không hiểu lý lẽ thông thường đâu, nếu êm ả không sao chứ nhỡ có gì đó là lại nhẩy dựng lên như trường hợp bài báo, đã không đóng góp còn kêu cho con họ ăn đồ vớ vẩn

thanh040506

Xe trâu
có một số cụ căng thẳng miệt thị ng khác hơi khiếp, quan điểm của đầu k thay đổi: việc đối xử với đứa bé lớp 1 như vậy là k ổn lắm với các cụ đa số ở đây luôn cho rằng các cụ văn minh. Em k quan tâm mẹ nó q điểm thế nào, nhưng cô giáo là ng quyền lực nhất ở lớp mà để 1 cháu ngồi xem 31 cháu ăn uống tổng kết, là rất k ổn. Đây ta chỉ quan tâm đến tâm sinh lý đứa bé 7 tuổi, tất nhiên các cụ sez bảo về hỏi mẹ nó, nhỡ mẹ nó bị tâm thần thì các cụ cũng đối xử với đứa bé thế à. p
Cụ đọc thế nào chứ, e đọc thấy có nói đến việc cô và phụ huynh chia bánh đều, các bạn san sẻ chia đồ ăn chung mà, cháu nó ngồi xem k được ăn cụ đọc ở đâu thế.

Batman

Xe điện
Ấy không nên, nếu thế họ sẽ nghi ngờ mợ ấy nói dối để ăn chặn tiền quỹ. Mà nên nói rõ tên những người chưa nộp để các phụ huynh khác đc biết.
Nếu phụ huynh chưa nộp kia khó khăn thì trình bày cho mọi người sáng tỏ vấn đề, còn họ là trầy bửa thì phụ huynh khác cũng biết để không làm khó cho mợ ấy.
Mọi thứ rõ ràng mới là cách giải quyết tốt nhất cho vấn đề tập thể.
Không công khai tên, nhưng phụ huynh nào cần vẫn thấy danh sách đóng mà Cụ. Chỉ là không công khai để tạm thời không để cho đám trẻ nó kỳ thị nhau thôi, chứ người lớn thì lại dễ xử.

alceste

Xe điện
Không công khai tên, nhưng phụ huynh nào cần vẫn thấy danh sách đóng mà Cụ. Chỉ là không công khai để tạm thời không để cho đám trẻ nó kỳ thị nhau thôi, chứ người lớn thì lại dễ xử.
Họp phụ huynh thì công khai tên có sao đâu, vì bản chất là các cháu ko có mặt ở đó hôm họp. Nên cũng ko sợ các cháu kì thị nhau hay gì. Còn đã là người lớn, thì dám làm dám chịu thôi cụ. Chứ cái người ko đóng họ lại ko cần xem danh sách cụ ạ.