[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

phuongmit

Xe cút kít
Quả tôi không đồng ý sợ giờ ra chơi con tôi ra sân chơi xong vào lớp bị lạnh sẽ ốm là lớp 1 nhà em đấy giáo sư ơi. Năm đó chịu chết
Lớp con em đây chứ đâu xa. Nhà tôi phải luyện cho khắc nghiệt kham khổ. Ngồi trong ĐH, khi tan học ra ngoài, con tôi sốc nhiệt, các vị có chịu trách nhiệm được ko???? Loai PH này, ko hiểu ốm có u thuốc ko? Cả đời có tiêm vaccine ko nữa. Cực kỳ già giọng rồi lu loa kiện cáo rình rang sáng nhất trường, chứ ko chỉ mỗi ko nộp tiền đâu nhá.

Khổ lắm chứ đùa :(
Tuy các F1 nhà chúng ta k học cùng trường nhưng có những PH lại đồng điệu đến kì lạ :)) thằng bé nhà e sau học cùng trường thằng lớn, vụ ĐH khi đó là dc tặng lại, vào trường mặc định là có luôn, chỉ phải bỏ tiền điện và bảo dưỡng. Từ đó lại k thấy ai kêu sợ con lạnh nữa, chắc do Trái Đất nóng lên ;))

Mimeo

Xe điện
Tuy các F1 nhà chúng ta k học cùng trường nhưng có những PH lại đồng điệu đến kì lạ :)) thằng bé nhà e sau học cùng trường thằng lớn, vụ ĐH khi đó là dc tặng lại, vào trường mặc định là có luôn, chỉ phải bỏ tiền điện và bảo dưỡng. Từ đó lại k thấy ai kêu sợ con lạnh nữa, chắc do Trái Đất nóng lên ;))
Xã hội mà, tuy thiểu số nhưng họ vẫn xuất hiện ở bất kỳ đâu, bất kỳ độ tuổi nào, chỉ duy 1 điểm chung chết người trong tính cách nên mới hình thành đc cách cư xử văn minh như thế ;))

phuongmit

Xe cút kít
E thấy nhà trường thu khoản vô lý lắm.ngay cả việc dọn dẹp vệ sinh bảo phụ huynh đi dọn đầu năm.
Bàn về việc vệ sinh lớp cbi cho năm học mới thì nó như này. Nhà trường bàn giao lớp cho GVCN, GV chịu trách nhiệm dọn dẹp để sử dụng trong năm học mới. Lau 2 cái quạt, 25-30 cái bàn liền ghế rồi đến nan cửa sổ, vân vân mây mây. Rõ ràng 1 mình cô làm thì sẽ vất vả. Cô chỉ dám nhờ BPH, có cỡ 4-5 người. Và BPH sẽ nhờ tiếp các PH trong lớp, ai sắp xếp qua dc thì cùng nhau làm. Có năm, có lớp k làm và họ đi thuê. Nhưng dở nỗi lao động kiểu này, thuê chợ lao động thì k có ngay và luôn, lại đắt. Thế là có lớp họ thuê lao công, bảo vệ của trường. Hết cỡ 300-400k/lớp thì ngay lập tức độ 1/2 tuần sau sẽ có luôn 1 phép tính nhân từ đâu đó là lao công bảo vệ trường kiếm dc cả chục triệu qua vụ vệ sinh lớp đầu năm, vì trường con e có cỡ 45-50 lớp. Đau đầu chưa cụ ;)) sau đó HT lại phải tuýt còi, yêu cầu GVCN k để BPH thuê dọn vệ sinh lớp. Và chi phí cho việc thuê dọn vệ sinh lớp này nếu có thì trích quỹ lớp chứ k trường nào to gan lớn mật dám kê thành 1 khoản thu “vô lý lắm” như cụ đang phản ánh đâu :))

cha biet chi

Xe điện
Em đầu năm nào cũng đi dọn dẹp, khoan đục, lau rửa quạt điều hòa cho lớp đây, nhưng em thấy hợp lý, vì lao công nhà trường chỉ quét dọn đơn thuần chứ họ ko làm những việc này.
Cái này nằm trong tiền của nhà trường rồi ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Vừa rồi VTV1 có dẫn 1 bài báo (hình như của báo Người Lao động) về đóng quỹ.
Họ nói quỹ là tự nguyện nên việc hội phụ huynh họp với nhau rồi ấn định mức đóng cố định là sai luật.
Nhưng giả sử nếu đóng các mức tiền khác nhau thì có công bằng hay không?
Chả lẽ người đóng ít bảo F1 nhà tôi không cần được đối xử như F1 của người đóng nhiều hơn?
(Không nói về mấy nhà mạnh thường quân, họ là ngoại lệ).

xedieu

Xe cút kít
Họ nói quỹ là tự nguyện nên việc hội phụ huynh họp với nhau rồi ấn định mức đóng cố định là sai luật.
Chả lẽ người đóng ít bảo F1 nhà tôi không cần được đối xử như F1 của người đóng nhiều hơn?
Đóng lệch nhau là bình thường ở lớp con em. Em có câu thần chú nên không PH nào ý kiến được!

alceste

Xe điện
Trong “nhiệm kì” e làm thì chưa gặp quả nào tai quái ái ương đến thế :)) tập trung nhận lớp 1 đợt tháng 8, PH ngồi phòng k có đh, hô nhau lắp. Hết tầm 27tr/2cái 2 chiều, thu 500k/hs, lớp 50hs. Có bác bảo thôi thu luôn 1tr đi, tiêu gì thì tiêu vào năm tính. E bảo thôi, 500 đồng giá các lớp, thu x2 mai lại lên sân khấu. Có lớp k đồng thuận dc thì xoay sang chơi bài xã hội hoá, nộp tiền gần đủ nhưng 1 PH đại diện “tặng”. Nhưng có quả còn bị nhà k đồng ý lắp, k nộp tiền bảo bật đh trong lớp con tôi bị lạnh, sau k biết xử lý như nào :)) kết thúc nhiệm kì e cũng thêm dc mớ kỹ năng sống ;))
Giống nhà em, cũng có phụ huynh bảo con tôi bị dị ứng điều hòa, còn yêu cầu trên nhóm là hạn chế bật nha, mà trời nóng như thế này, trường công lớp thì đông. Thật ra họ chỉ thích thể hiện bản thân có ý kiến và lối đi khác người thôi, chứ cũng không hẳn vì con bị dị ứng thật đâu.
May quá nhà em hết nhiệm kì rồi, rút kinh nghiệm đứa sau did họp phụ huynh ngồi thật xa để kô bị chỉ định vào ban phụ huynh.
Năm cuối có mấy ngày hướng nghiệp, yêu cầu mời thêm các phụ huynh đến thì gần như kô ai đến, nhắn mời trên nhóm còn bị bảo, ôi có BPH rồi lại còn mời, thế BPH để làm gì.

alceste

Xe điện
Cái này nằm trong tiền của nhà trường rồi ạ.
Tiền nào của nhà trường cụ? Điều hòa có phải tài sản của trường đâu, họ có hạch toán chi phí đâu mà lại kêu nằm trong tiền của nhà trường.
Công nhận có những phụ huynh vừa ngang vừa thiếu thông tin vừa nhất định kô chịu hiểu như cụ, cực kì khó chịu và làm nản lòng những người muốn làm. Em thật.

Mimeo

Xe điện
Giống nhà em, cũng có phụ huynh bảo con tôi bị dị ứng điều hòa, còn yêu cầu trên nhóm là hạn chế bật nha, mà trời nóng như thế này, trường công lớp thì đông. Thật ra họ chỉ thích thể hiện bản thân có ý kiến và lối đi khác người thôi, chứ cũng không hẳn vì con bị dị ứng thật đâu.
May quá nhà em hết nhiệm kì rồi, rút kinh nghiệm đứa sau did họp phụ huynh ngồi thật xa để kô bị chỉ định vào ban phụ huynh.
Năm cuối có mấy ngày hướng nghiệp, yêu cầu mời thêm các phụ huynh đến thì gần như kô ai đến, nhắn mời trên nhóm còn bị bảo, ôi có BPH rồi lại còn mời, thế BPH để làm gì.
Ở các tp lớn, khó kiếm đc nhà nào ko lắp DH lắm. Nói thật, PH kiểu đó (lớp F1 nhà em dính phải) vừa ích kỷ vừa hèn. Bọn trẻ con đến lớp hỏi nhau, thế bố mẹ bạn nộp tiền ĐH chưa, đương nhiên các cháu sẽ về hỏi bố mẹ là sao bố mẹ chưa nộp để ở lớp các bạn tẩy chay, ko chơi với con? Vớ phải PH như thế, các cháu học ngay đc bài học GDCD đầu đời về tinh thần làm việc nhóm, có góp có hưởng. Chứ thành gánh nặng cho tập thể thì sau đi đâu, làm gì cũng bị xa lánh.

Còn gia đình cháu nào có hoàn cảnh thực sự khó khăn, kiểu bme vô trách nhiệm, sống dựa vào ông bà già yếu mất sức lao động thì ko bàn.

duongphong

Xe container
BPH 15 người thì sai quy định rồi. Chỉ đến 5 người thôi.
Ông nào bầu và chấp nhận bầu theo tỉ lệ này thì phải rất ngớ ngẩn :))
Về mặt con số thì PH làm đúng. Nhưng bổ sung thêm con số xx cho đông vui :))

Miệng nói gi thì nói chứ chắc gì đã đúng, chắc đi sự kiện gì đó thấy 15 phụ huynh nên tưởng cả 15 người trong BPH.
Những cái cụ biết, thì chỉ là nơi cụ biết. Những gì cụ chưa biết thì không có nghĩa là không có.

bomon

Xe tăng
E thấy nhà trường thu khoản vô lý lắm.ngay cả việc dọn dẹp vệ sinh bảo phụ huynh đi dọn đầu năm.
Cụ là đại diện cho loại phụ huynh hiểu thì không hiểu, làm thì không làm, chỉ có đứng chửi. Trường thu khoản nào vô lý thì liệt kê ra kiện chết mẹ nó luôn, trường liệt kê có tiền thuê vệ sinh điều hòa hộ lớp mà nó lại bắt phụ huynh đi dọn ư?

network

Xe buýt
Không thể tỵ nạnh thế cụ à, đã là 1 tập thể phải cố gắng dung hòa tất cả các xung đột, ko thể nói tôi đóng 1tr thì con tôi phải hưởng đủ 1tr đó. Nó là xã hội thu nhỏ, công bằng tương đối thôi cụ, cái khéo là làm sao tất cả mọi ngưòi vui vẻ là ok cụ à. Vì khi cụ ko trong BPH thì gần như cụ ko bao giờ quan tâm chuyện có ai đóng ai ko đóng, hầu hết làm tròn trách nhiệm của mình trc, việc kia là việc của BPH thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Không thể tỵ nạnh thế cụ à, đã là 1 tập thể phải cố gắng dung hòa tất cả các xung đột, ko thể nói tôi đóng 1tr thì con tôi phải hưởng đủ 1tr đó. Nó là xã hội thu nhỏ, công bằng tương đối thôi cụ, cái khéo là làm sao tất cả mọi ngưòi vui vẻ là ok cụ à. Vì khi cụ ko trong BPH thì gần như cụ ko bao giờ quan tâm chuyện có ai đóng ai ko đóng, hầu hết làm tròn trách nhiệm của mình trc, việc kia là việc của BPH thôi.
Khi người ta không dây mơ, rễ má, chỉ cùng chung là phụ huynh học sinh của 1 lớp thì không thể bắt người ta đóng tiền cho F1 mình được hưởng với lý do "Tôi không muốn bị ép buộc!".
Đó chính là sự bất công!

meodenminh

Xe điện
Hôm trước bà chị đi họp phụ huynh trường cho cháu, thấy về nói năm nay Trường sẽ tổ chức học thêm cho tất cả các lớp tại trường, do chính các thầy cô ở lớp dậy. Trường có chia sẻ là mọi năm thì không triển khai, nhưng từ năm nay sẽ triển khai vì thấy các con có kết quả học tập không tốt lắm, cái này là thực hiện chủ trương của Bộ, của Sở về việc học thêm các cụ nhỉ ?
Em thấy nhiều cháu có đứa đang học thêm ở bên ngoài, lại phải theo lớp ở Trường tổ chức thì có mệt quá không, không nộp tiền đăng ký học có bị phân biệt đối xử gì không nhỉ, chả nhẽ hỏng hết tâm lý một thế hệ trẻ

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
Hôm trước bà chị đi họp phụ huynh trường cho cháu, thấy về nói năm nay Trường sẽ tổ chức học thêm cho tất cả các lớp tại trường, do chính các thầy cô ở lớp dậy. Trường có chia sẻ là mọi năm thì không triển khai, nhưng từ năm nay sẽ triển khai vì thấy các con có kết quả học tập không tốt lắm, cái này là thực hiện chủ trương của Bộ, của Sở về việc học thêm các cụ nhỉ ?
Em thấy nhiều cháu có đứa đang học thêm ở bên ngoài, lại phải theo lớp ở Trường tổ chức thì có mệt quá không, không nộp tiền đăng ký học có bị phân biệt đối xử gì không nhỉ, chả nhẽ hỏng hết tâm lý một thế hệ trẻ
Bỏ lớp học thêm ở bên ngoài đi là xong.

con dơi 141

Xe tăng
Chỗ nào cần học thì học. Sao phải nghĩ khổ sở ra. Cô dạy tốt thì học luôn cô, càng tiện, cũng hơi giống bán trú. Mà bán trú thì ko bị soi nhỉ??? Còn thích học thêm ngoài, còn nhớ đến thày cô ở trường thì cứ chơi đẹp vào. Ko ai kêu cả.

Diep1979

Xe container
Năm nào cũng thế
Mùa của tiền đầu năm và kí vào đơn đề nghị dậy thêm 😂

Khongchuulon

Xe máy
Thầy cô đứng lớp cũng áp lưc lắm.

Yaris_2009

Xe tăng
Nguyên tắc bất di bất dịch!

Muốn sang thì bắc cầu Kiều
Muốn con hay chữ phải yêu lấy thày

Cấp nào ko biết chứ cấp 1 là cô giáo chủ nhiệm tác động chính đến con mình, 23456 mỗi ngày gần như 8 tiếng con mình là cô giáo trông nom, khôn thì yêu cô thật lực, con ko yêu cô đủ thì bố mẹ yêu thêm cho đủ.

Việc đích thân cô chủ nhiệm dạy lại quá là tốt đi, ủng hộ cả 2 tay 2 chân, tiếc là thời gian dạy thêm hơi ít.

Chỉnh sửa cuối: