[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

maikora

Đi bộ
Hôm nay em vừa đi họp PH cho con, mọi lần rất là chán nản và hay ngồi lướt trộm đt,hôm nay tự dưng ăn mặc lịch sự, gọn gàng, đang ngồi chăm chú nghe cô phê bình con mình còn lười, em gật gù công nhận,, thì có phụ huynh xinh quá ngồi cạnh, rồi cứ thế bắt chuyện thì thào trên giời dưới đất, cô bảo nộp tiền liên hoan cuối năm chưa kịp nghe bao nhiêu mà 2 bố mẹ đã giơ tay ngay, hôm nay ước gì họp đến 1h30 chiều cũng được.
2h45 chiều. 2 bác đã họp về chưa 🤣

Batman

Xe điện
Con em cũng một lần bị phân biệt như vậy. Con đăng ký học ngoại khoá sau giờ học nên em yên tâm đón con muộn như mọi khi. Ai ngờ đến lớp thấy con ngồi ngoài hành lang còn các bạn ngồi học trong lớp. Em hỏi cô sao cháu ngồi ngoài vậy từ lúc 4h chiều đến 6h mẹ đến thì cô bảo con không đóng tiền nên không được vào lớp học. Mẹ tê tái hết cả cõi lòng lên hỏi phòng tài vụ hoá ra họ sót tên con em mà em hoặc bố nó chưa bao giờ phải nhắc chuyện đóng tiền cả. Cô giáo cũng quá đáng vì trường hợp bố mẹ có quên để con học một buổi có sao đâu mà cứng nhắc vậy.
Em thì có một vụ đắng hết cả lòng.
Quỹ thì em cho các cháu dăm trăm, 1 triệu là bình thường. Nhưng hôm em phản đối vụ sử dụng quỹ lớp để trích tiền ủng hộ từ thiện nào đó em không nhớ. Em bảo, việc làm từ thiện là tùy tâm mỗi người, nên để các cháu và gia đình tùy tâm (quỹ lớp không có mục chi cho từ thiện). Các vị gào lên là em thế này em thế kia.
Tổng kết lại vụ đó là tiền các em tự gia đình mang tới nộp, vượt xa con số dự kiến trích ra từ quỹ.
Và em tự ái luôn, khoản gì hứa cho thì em làm nốt, và em vẫn trong BPH nhưng em chỉ làm hết việc mình cần làm, còn ai có tâm và có tầm hơn (như bác phụ huynh nào nói), xin mời ra giúp lớp.

114hangbong

Xe cút kít
Thế trong nhóm zalo cô ko đưa cái ds các PH đã đóng/chưa đóng hả cụ? Em thấy các cô làm kín kẽ lắm ko có chuyện tắc trách kiểu như vậy đâu.
Chuyện cách đây gần 20’năm rồi cụ ạ, lúc đó chả có điện thoại thông minh đâu. Trường mẫu giáo Lý Thái Tổ lúc ý mà không quen biết thì không được vào nên phụ huynh toàn khá giả hết. Cô giáo thì cùng toà nhà, sinh nhật con cô còn mời mẹ con em lên tham dự. Không ngờ con mình lại bị đối xử như vậy nên hai vợ chồng em sốc toàn tập.

114hangbong

Xe cút kít
Em thì có một vụ đắng hết cả lòng.
Quỹ thì em cho các cháu dăm trăm, 1 triệu là bình thường. Nhưng hôm em phản đối vụ sử dụng quỹ lớp để trích tiền ủng hộ từ thiện nào đó em không nhớ. Em bảo, việc làm từ thiện là tùy tâm mỗi người, nên để các cháu và gia đình tùy tâm (quỹ lớp không có mục chi cho từ thiện). Các vị gào lên là em thế này em thế kia.
Tổng kết lại vụ đó là tiền các em tự gia đình mang tới nộp, vượt xa con số dự kiến trích ra từ quỹ.
Và em tự ái luôn, khoản gì hứa cho thì em làm nốt, và em vẫn trong BPH nhưng em chỉ làm hết việc mình cần làm, còn ai có tâm và có tầm hơn (như bác phụ huynh nào nói), xin mời ra giúp lớp.
Đúng rồi tiền đóng mục đích gì thì sử dụng đúng mới được. Em cũng ủng hộ cụ.

Sứa.

Xe điện
Chuyện cách đây gần 20’năm rồi cụ ạ, lúc đó chả có điện thoại thông minh đâu. Trường mẫu giáo Lý Thái Tổ lúc ý mà không quen biết thì không được vào nên phụ huynh toàn khá giả hết. Cô giáo thì cùng toà nhà, sinh nhật con cô còn mời mẹ con em lên tham dự. Không ngờ con mình lại bị đối xử như vậy nên hai vợ chồng em sốc toàn tập.
20 năm trc thì xa quá :)) hồi đó thì còn có những chuyện hơn chuyện này nhiều, nhưng ngày xưa bố mẹ chấp nhận đc :D
Lấy ví dụ như thầy/cô đánh và phạt hs đứng cuối lớp do phạm lỗi là chuyện bt, giờ thử thế xem ...thầy/cô + HT đi bằng vành luôn :))

114hangbong

Xe cút kít
Vâng gv giờ nhiều người k có tình cho lắm. Em thấy gv cũng là một nghề thôi nhưng tương đối đặc thù và còn cần có ty thương con trẻ mới theo đc. Giờ nhiều gv bị thương mại hoá toàn lôi các con ra như cừu để cắt lông thôi mợ ạ. K ngoại trừ vẫn có các nhà giáo chân chính em k muốn đánh đồng tất cả nhưng giờ xh kim tiền nó vậy mợ ơi.
Sư phạm là nghề đặc thù nếu ai không yêu trẻ con thì mọi chuyện sẽ rất khác. :(

Batman

Xe điện
Đúng rồi tiền đóng mục đích gì thì sử dụng đúng mới được. Em cũng ủng hộ cụ.
Sau cuộc họp đó, mặt ba anh em trong ban phụ huynh xám ngoét (2/3 thành viên xin rời BPH gồm cả bác phụ huynh làm hội trưởng), cho dù được nhiều sự ủng hộ của các bác phụ huynh khác, nhưng làm bọn em rất cẩn trọng.
Không dám tổ chức liên hoan mặn, vì sợ có vấn đề gì xảy ra như đau bụng, đi ỉa, bph gánh hết, ke ke.

Vâng gv giờ nhiều người k có tình cho lắm. Em thấy gv cũng là một nghề thôi nhưng tương đối đặc thù và còn cần có ty thương con trẻ mới theo đc. Giờ nhiều gv bị thương mại hoá toàn lôi các con ra như cừu để cắt lông thôi mợ ạ. K ngoại trừ vẫn có các nhà giáo chân chính em k muốn đánh đồng tất cả nhưng giờ xh kim tiền nó vậy mợ ơi.
Nói về GV chủ nhiệm và Quĩ lớp thì em xin kể chuyện câu chuyện của con gái em năm ngoái lớp 12, vợ em đi họp PH đầu học kỳ 1, nhà trường thông báo nộp quĩ lớp 400k, quĩ PH 600k, tiền làm mái che 600k, tiền mua màn hình led sân trường 500k và linh tinh nữa, do không mang đủ tiền nên còn lại quĩ lớp chưa nộp và sẽ nộp sau qua TK của cô CN. Sau đó vợ em đã chuyển khoản và có chụp màn hình gửi cho CG. Gần cuối HK1 thì con gái em bị bêu tên giữa lớp là 1 trong 3 người chưa nộp, con gái em trả lời cô là đã nộp nhưng cô không tin và bắt nó mượn đt của bạn để giọi về cho mẹ, vợ em đã nói chuyện với cô giáo và gửi lại tin đã gửi cho cô giáo trước đây, cô chống chế là do giới hạn ký tự nên không biết ai đã nộp bla bla sau đó là im lặng và không có 1 lời xin lỗi là đã bêu tên con em (nói thêm là trước đó CG đã nhắc 1 lần và con gái em đã về hỏi mẹ và đã trả lời cho cô là đã nộp rồi)

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Nói về GV chủ nhiệm và Quĩ lớp thì em xin kể chuyện câu chuyện của con gái em năm ngoái lớp 12, vợ em đi họp PH đầu học kỳ 1, nhà trường thông báo nộp quĩ lớp 400k, quĩ PH 600k, tiền làm mái che 600k, tiền mua màn hình led sân trường 500k và linh tinh nữa, do không mang đủ tiền nên còn lại quĩ lớp chưa nộp và sẽ nộp sau qua TK của cô CN. Sau đó vợ em đã chuyển khoản và có chụp màn hình gửi cho CG. Gần cuối HK1 thì con gái em bị bêu tên giữa lớp là 1 trong 3 người chưa nộp, con gái em trả lời cô là đã nộp nhưng cô không tin và bắt nó mượn đt của bạn để giọi về cho mẹ, vợ em đã nói chuyện với cô giáo và gửi lại tin đã gửi cho cô giáo trước đây, cô chống chế là do giới hạn ký tự nên không biết ai đã nộp bla bla sau đó là im lặng và không có 1 lời xin lỗi là đã bêu tên con em
Nếu phải cương vị của em thì em yêu cầu họp việc này với BGH, nó là việc lớn đối với một đứa trẻ khi phải đối diện. Em đã từng 2 lần yêu cầu GVCN của 2 trường xếp lịch cho em gặp BGH vì các việc chưa được làm rõ. Rất lạ là em lại không sợ con em bị trù, cho dù nó đang học lớp có GV đó.

114hangbong

Xe cút kít
Nói về GV chủ nhiệm và Quĩ lớp thì em xin kể chuyện câu chuyện của con gái em năm ngoái lớp 12, vợ em đi họp PH đầu học kỳ 1, nhà trường thông báo nộp quĩ lớp 400k, quĩ PH 600k, tiền làm mái che 600k, tiền mua màn hình led sân trường 500k và linh tinh nữa, do không mang đủ tiền nên còn lại quĩ lớp chưa nộp và sẽ nộp sau qua TK của cô CN. Sau đó vợ em đã chuyển khoản và có chụp màn hình gửi cho CG. Gần cuối HK1 thì con gái em bị bêu tên giữa lớp là 1 trong 3 người chưa nộp, con gái em trả lời cô là đã nộp nhưng cô không tin và bắt nó mượn đt của bạn để giọi về cho mẹ, vợ em đã nói chuyện với cô giáo và gửi lại tin đã gửi cho cô giáo trước đây, cô chống chế là do giới hạn ký tự nên không biết ai đã nộp bla bla sau đó là im lặng và không có 1 lời xin lỗi là đã bêu tên con em
Khổ thân con, giống trường hợp con gái em mà em vừa kể ở trên. Rõ ràng em đóng tiền có biên lai mà lúc chuyển danh sách về lớp họ lại thiếu tên con em mới tội nó chứ.

114hangbong

Xe cút kít
20 năm trc thì xa quá :)) hồi đó thì còn có những chuyện hơn chuyện này nhiều, nhưng ngày xưa bố mẹ chấp nhận đc :D
Lấy ví dụ như thầy/cô đánh và phạt hs đứng cuối lớp do phạm lỗi là chuyện bt, giờ thử thế xem ...thầy/cô + HT đi bằng vành luôn :))
Hai vấn đề đó khác nhau đấy cụ. Đánh trò cũng như đánh con mình đôi khi vì yêu mà đánh đấy. :((

Sứa.

Xe điện
Mấy trường hợp các cm nêu trên là cá biệt thôi 1k 5 có 1 ...ko thể quy nạp chung cho GVCN đc, kể cả GVCN tốt có nhiều khi cũng lẫn, do stress, do cãi nhau với ck...v..v :D

Quỳnh Ốc

Xe tăng
Cụ đấy em chặn lâu rồi cho đỡ ngứa mắt và tốn thời gian đọc. Vì đúng là cụ ý chơi mạng hơi phí tài nguyên. Nói như mợ là còn hơi nể tình đó.
Ơ thế hả cụ? E ko biết là dây phải s.h.i.t lại còn đi rep còm :)). Cảm ơn cụ, e xin rút kinh nghiệm :)) :))

cantona

Xe container
Đọc nhiều mới thấy tấu hề, bảo sao trong 1 tập thể luôn² lòi ra vài vị phụ huynh không ra gì. Vợ em lớp 5 làm BPH, lớp 6 7 trưởng BPH. Nguyên tuần vừa rồi ngồi sổ sách vs lo cuối năm cho các con. Lớp con em vợ em lên việc, bàn vs vài vị, còn quỹ do 1 phụ huynh khác cầm để chi, BPH có 5 hay 6 người gì đó tùy chị em họ ới nhau. Quỹ lớp con em là 2tr/năm. Mới bị hỏi móc họp cuối năm, nàng ta dỗi, xin thôi BPH, về chăm chồng con. Anh chị nào ko làm BPH ko hiểu là đúng thôi. Làm BPH là vác tù và, phải có công việc tự do mới làm đc, cộng lòng nhiệt huyết và yêu quý trẻ con. Tất nhiên nhiều vị làm BPH chỉ làm để kiếm trác, dù nó ko đáng gì để hèn người như vậy. Nên mới gây bức xúc cho tập thế. Năm tới là hên xui kệ đời, hy vọng BPH mới sẽ làm tốt.

Quỳnh Ốc

Xe tăng
Kiểu gì cô chả thông báo trên nhóm zalo từ lúc lập ds đến đóng tiền, chắc do bố mẹ ko qtam thôi. Các cô giáo giờ lv kín kẽ lắm ;))
Mẹ nhà này là cô và bph thông báo suốt mà lờ lớ lơ đấy ạ, xong post face đau xé ruột gan =))

Sứa.

Xe điện
Hai vấn đề đó khác nhau đấy cụ. Đánh trò cũng như đánh con mình đôi khi vì yêu mà đánh đấy. :((
Thế mợ chắc ngoan chưa bh bị cảnh tù đày, em giờ nhớ lại cảnh 5 thằng đứng cuối lớp dự giờ, 2 tay đưa thẳng ra trước như Ma đời nhà Thanh ... suốt cả tiết học mà hãi, lâu lâu nằm mộng mồ hôi các nơi túa ra ... hụt hơi @-)

motthoidongbim

Xe điện
Em chưa nói đến việc phụ huynh không đóng tiền là đúng hay sai. Nhưng một đứa trẻ lớp 1 thì bố mẹ chúng có xấu xa thối nát cỡ nào, cô giáo vì lý do mẹ đứa trẻ không đóng quỹ phụ huynh mà để con không được ăn thì cô giáo đó không có tư cách để đứng trên bục giảng dạy các con.
Tiền của cô ko mà cô có quyền???
Đến bme hs còn ko qtam đến con. Đòi cô qtam??? Cụ đặt địa vị gđ cụ đi. Cháu họ cụ suốt ngày sang ăn chực, chơi đồ của con cụ. Bme cno thì lượn đi ăn chơi, mua sắm. Cụ có cho cháu đấy như thế ở nhà cụ suốt dc ko?
E ko bênh nhưng chẳng fai sao mà cả hội ph đều ghét đâu.