[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

White Dragon

Xe tăng
Ăn chứ lị ^^
Nhưng gói cái suất cánh gà lại. Đợi mẹ đứa nhỏ đến đón thì chìa cho xem. Đấy nhá, bà ko đóng xiền nhưng lớp vẫn mua và đợi bà cho phép :-w
Còn trong lúc chờ đợi thì cho nhỏ ăn ké với các bạn.
Đã tính chơi thì phải chơi kỹ thế chứ ^^
Luận đề sau 6h lúc nào chả đúng. :))
Nếu mợ là BPH của lớp đó, mợ có gói cái suất cánh gà lại rồi đợi mẹ nó đến thì chìa cho xem không? Em hỏi thật là Mợ đã từng làm trong BPH bao giờ chưa?

nowhereland

Xe điện
Nhiều cụ cứ suy bụng ta ra bụng người, nghĩ ai cũng thế. Em bị dí chức TBPH từ lớp 1 đây. Cá nhân em không có bất kỳ sự vận động hậu trường nào, cũng chả có nhu cầu cô quan tâm gì con mình hơn con người khác (và thực tế sau 2 năm làm TBPH thì cô cũng chả quan tâm con em hơn con người khác cả). Em làm hoàn toàn vì các con, chả vụ lợi gì vì quan điểm của em về học hành của con nó đơn giản lắm, chả cần thành tích gì. GVCN thì em chỉ tặng quà riêng đúng 2 dịp là 20/11 và Tết âm lịch.
Cơ mà vào lớp 3 chắc em cũng trả để cho ai đó có tâm có tầm hơn lên làm. :)
Thế cô có hướng dẫn phải đầu tư thêm trang thiết bị cho lớp không? Có hướng dẫn quà cáp ban GH, thầy cô bộ môn (cấp 2)....không? Hay mợ được chủ động tất và có quyền lắc đầu?

Sứa.

Xe điện
Đầy thứ tiêu cực mình cũng nhìn thấy nhưng thôi nó là tình hình chung cả xã hội rồi.
Tiêu cực thì em đoán là:
1. Xin cô ưu ái con mình hơn, học kém nhưng vẫn là HSG. Các bạn trong lớp sẽ biết về mách PH đâm ra các PH ko vui :D
2. Nhà bán hàng nên lồng vào bán đồ sử dụng cho BPH: Cái này thì cũng bt thôi, đừng tố lên quá là đc :D
Chắc chỉ thế thôi :D

dhela

Xe tăng
Luận đề sau 6h lúc nào chả đúng. :))
Nếu mợ là BPH của lớp đó, mợ có gói cái suất cánh gà lại rồi đợi mẹ nó đến thì chìa cho xem không? Em hỏi thật là Mợ đã từng làm trong BPH bao giờ chưa?
Em mà vào BPH thì ko bao giờ mua 31/32 cả. Khéo phải 40 cơ vì đề phòng nhỡ có khách bất ngờ. Em mắc cái bệnh no bụng đói con mắt ạ ^^

nowhereland

Xe điện
Tiêu cực thì em đoán là:
1. Xin cô ưu ái con mình hơn, học kém nhưng vẫn là HSG. Các bạn trong lớp sẽ biết về mách PH đâm ra các PH ko vui :D
2. Nhà bán hàng nên lồng vào bán đồ sử dụng cho BPH: Cái này thì cũng bt thôi, đừng tố lên quá là đc :D
Chắc chỉ thế thôi :D
Còn nhiều, ví dụ vào đầu cấp 2 thu quỹ mua máy chiếu, màn chiếu và điều hòa mới tinh. Xong hết lớp 6 máy chiếu trục trặc phải sửa, màn hỏng phải thay mới. Hết năm lớp 7 điều hòa hỏng, sửa.
Chỗ bôi đậm thì con em nó về nói thẳng bạn H Văn 4 Toán 3 sao vẫn hsg? Em hỏi bố mẹ bạn ấy có trong BPH không, cho nó xem ảnh BPH bảo có. À, thế thì bố mẹ bạn ấy giỏi rồi nên bạn ấy auto hsg cũng bình thường thôi.

alceste

Xe điện
Nói thật bản thân em cũng m éo thích cái BPH lớp con em, cả 3 cấp luôn. Mấy lần bị lôi kéo vào hội nhưng may có bản lĩnh vững vàng nên em đều thoát ra được.
Đầy thứ tiêu cực mình cũng nhìn thấy nhưng thôi nó là tình hình chung cả xã hội rồi.

Tổng kết cuối năm thỉnh thoảng lại mếu máo âm quỹ do một số ph không đóng đúng hạn, phát sinh vài vấn đề........nhờ các ph chung tay abc.....mình và mấy ph lại bổ sung mỗi người 500-1tr cho các bạn bù vào.
Ơ kìa, cụ phải vào để còn được con ưu ái chứ :D
Cụ tiền hậu bất nhất nhỉ, trên thì bảo là vào vì lợi ích, dưới thì lại bảo em may thoát được.
Mỗi người 1 tính cách khác nhau, em thì chỉ quan niệm, nếu em có thể làm tốt và nếu ko ai làm thì em sẽ làm. Còn 1 -2 trường hợp mà cụ chứng kiến (mà chưa chắc đã phải là bản chất sự việc, vì đôi khi 1 cái nhìn thoáng qua hoặc nghe loáng thoáng nó ko phải bản chất sự việc), thì theo em cụ ko thể quy kết ngay như những gì cụ khẳng định như đinh đóng cột thế được :D.\

Mà cháu về nói thế cụ cũng tin được à, nhà trường nào văn 3 toán 3 vẫn xếp hạng được HSG thế ạ??? Cụ có biết tiêu chí đánh giá và xếp loại ntn ko? Làm gì có trường nào dám xếp hạng thế? Lại còn vì bố mẹ trong hội PH nữa?

Diep1979

Xe container

Sứa.

Xe điện
Còn nhiều, ví dụ vào đầu cấp 2 thu quỹ mua máy chiếu, màn chiếu và điều hòa mới tinh. Xong hết lớp 6 máy chiếu trục trặc phải sửa, màn hỏng phải thay mới. Hết năm lớp 7 điều hòa hỏng, sửa.
Thường món này nhà trường sẽ giới thiệu 1 đối tác quen đã lắp cho các lớp rồi, và BPH khảo giá làm HĐ thuận mua vừa bán thôi :D

phuongmit

Xe cút kít
Chỗ bôi đậm thì con em nó về nói thẳng bạn H Văn 4 Toán 3 sao vẫn hsg? Em hỏi bố mẹ bạn ấy có trong BPH không, cho nó xem ảnh BPH bảo có. À, thế thì bố mẹ bạn ấy giỏi rồi nên bạn ấy auto hsg cũng bình thường thôi.
Đoạn bôi đen cụ bịa ra đúng k ;))

nowhereland

Xe điện
Ơ kìa, cụ phải vào để còn được con ưu ái chứ :D
Cụ tiền hậu bất nhất nhỉ, trên thì bảo là vào vì lợi ích, dưới thì lại bảo em may thoát được.
Mỗi người 1 tính cách khác nhau, em thì chỉ quan niệm, nếu em có thể làm tốt và nếu ko ai làm thì em sẽ làm. Còn 1 -2 trường hợp mà cụ chứng kiến (mà chưa chắc đã phải là bản chất sự việc, vì đôi khi 1 cái nhìn thoáng qua hoặc nghe loáng thoáng nó ko phải bản chất sự việc), thì theo em cụ ko thể quy kết ngay như những gì cụ khẳng định như đinh đóng cột thế được :D.\

Mà cháu về nói thế cụ cũng tin được à, nhà trường nào văn 3 toán 3 vẫn xếp hạng được HSG thế ạ??? Cụ có biết tiêu chí đánh giá và xếp loại ntn ko? Làm gì có trường nào dám xếp hạng thế? Lại còn vì bố mẹ trong hội PH nữa?
Tiền hậu bất nhất gì? Vào vì lợi ích là chính, còn em không vào vì em không cần mợ ạ.
Điểm thi thấp bọn nó kiểm tra chéo nhau biết hết đấy mợ ạ, xong cô sẽ cho ktra lại, bổ sung điểm 15', 1 tiết, các bài kiểm tra.....toàn điểm cao bù vào, chia trung bình vẫn giỏi. Thế mới tài.

Anita Emi

Xe điện
Dưới con mắt sư phạm thì vụ này ko thể bỏ qua được.
Ko thể lấy đứa trẻ ra trả thù phụ huynh bé được. Thế giới văn minh ko cho phép điêu đó. Quá khốn nạn. Ko thể khốn nạn hơn.
A, mẹ cháu bé đây rồi :))

firefox4

Xe điện
Thế cô có hướng dẫn phải đầu tư thêm trang thiết bị cho lớp không? Có hướng dẫn quà cáp ban GH, thầy cô bộ môn (cấp 2)....không? Hay mợ được chủ động tất và có quyền lắc đầu?
Em đang trả lời ý kiến của cụ về việc "ngấm ngầm vận động hậu trường để tranh nhau vào chức TBPH" thôi vì em là TBPH và em ko có nhu cầu tranh nhau vào vị trí này từ đầu cấp.
Các việc khác em xin phép không tranh luận thêm vì khi trong đầu đã có thành kiến thì người ta không thể nghĩ ra được cái gì tốt đẹp hơn. Tranh luận cũng thừa ạ.

phuongmit

Xe cút kít
Bịa thế nào được, nó về thắc mắc xong chỉ ảnh lớp chụp có cả bạn ấy trong nhóm giỏi, nhận giấy khen + phong bì BPH tặng hsg hẳn hoi.
Hihi cấp 1 thi hk đã chấm chéo lớp, chỉ k dọc phách thôi. Vậy cháu đó DCA điểm sao mà từ dưới tb lên dc giỏi vậy cụ ;))

Batman

Xe điện
Lớp con tôi học cũng có mấy bạn gia đình hoàn cảnh khó khăn. Đến cái bút còn thiếu. BPH với GVCN còn xúm lại làm đơn miễn giảm, góp 1 người 1 chút tài chính hỗ trợ gia đình các bạn ấy nữa. Đồng phục thì BPH trích quỹ hội ra mua, quỹ hết thì hô hào đóng thêm, cũng không nhiều. Tất cả chi phí đều ở trong cái quỹ PH này hết. Hết lại đóng, nhưng không được thu nhiều 1 lần.
Ai cũng hiểu cả.
Nhà tôi gần trường, vài bữa bọn trẻ lớp con tôi lại kéo nhau vô, đưa cái kem đậu xanh có mấy nghìn, có đứa nhà giàu, đứa nhà nghèo. Nhưng nhìn ánh mắt trong veo, háo hức của bọn trẻ là như nhau, không phân biệt gia cảnh. Con trẻ chúng nó không phân biệt đâu.
Câu chuyện ta đang bàn đến cá nhân em nghĩ tất cả là do con mẹ hãm..... kia cả. Chẳng cái BPH nào phân biệt con trẻ cả.
Em chỉ cần đọc dòng này là biết bác là người sống sâu sắc. Em một lần vô tình ôm con khi tới cửa lớp, đám trẻ nhao ra đòi bế chúng nó như vậy, đến mức cô giáo còn bắt giữ trật tự và giải tán bọn nó. Em cũng thấy bọn trẻ đáng yêu thật, tâm chẳng có tạp niệm gì. :)) Bạn nhảy lên ôm được, mình tại sao không? :))

nowhereland

Xe điện
Em đang trả lời ý kiến của cụ về việc "ngấm ngầm vận động hậu trường để tranh nhau vào chức TBPH" thôi vì em là TBPH và em ko có nhu cầu tranh nhau vào vị trí này từ đầu cấp.
Các việc khác em xin phép không tranh luận thêm vì khi trong đầu đã có thành kiến thì người ta không thể nghĩ ra được cái gì tốt đẹp hơn. Tranh luận cũng thừa ạ.
Do cụ phán bên trên là suy bụng ta ra bụng người. Còn em là mắt thấy tai nghe luôn trong hội PH hồi nhóc nhà em học cấp 2 ạ.
Đầu tiên 2 bạn rất thân, 1 nam 1 nữ. Bạn nam làm trưởng ban nữ phó bạn. Lần đấy bạn nam bận nên bạn nữ đi thay lên họp ph trường, xong về tổ chức lớp bầu lại (có sự ủn đít của mấy mợ thân với mợ này) và mợ ấy trúng trưởng ban. Lần họp tiếp theo bạn nam kia rất gay gắt với cả cô giáo, xong dỗi không thấy đi họp ph thêm lần nào nữa. Học phí và các khoản thu của con cũng chây ì, đến năm lớp 9 vẫn còn thiếu học phí năm lớp 8, quỹ ph đương nhiên không tham gia. Sau đấy ra trường thì nhà trường thu thế nào em cũng ko rõ.
Nhưng được cái là bạn hs ấy vẫn được cô và bph đối xử bình đẳng, không vấn đề gì.

Vuthuychi

Xe tải
Tiền hậu bất nhất gì? Vào vì lợi ích là chính, còn em không vào vì em không cần mợ ạ.
Điểm thi thấp bọn nó kiểm tra chéo nhau biết hết đấy mợ ạ, xong cô sẽ cho ktra lại, bổ sung điểm 15', 1 tiết, các bài kiểm tra.....toàn điểm cao bù vào, chia trung bình vẫn giỏi. Thế mới tài.
Vào đây mới thấy nhiều góc nhìn về BPH.
Em có thể tự tin nói con em học rất xịn, khi em lấy khảo sát trên group PH về việc quà khích lệ cho các con vào cuối HK1 và cuối năm, cũng có ý kiến không đồng ý. Em nghĩ quà khích lệ này mình làm vì các con thôi, chứ con em thì nó được lên sân khấu của trường mà lãnh rồi, cần gì quà khích lệ . Nhưng có thể trong mắt người khác thì biết đâu do em làm BPH nên con em mới được như thế, tội thằng nhỏ quá:D