[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

nowhereland

Xe điện
Hihi cấp 1 thi hk đã chấm chéo lớp, chỉ k dọc phách thôi. Vậy cháu đó DCA điểm sao mà từ dưới tb lên dc giỏi vậy cụ ;))
Cụ tin thế là thật à? Được thế tốt quá, làm gì còn tiêu cực nữa.
Thực tế thì hồi c2 em hỏi cô bộ môn (Toán) luôn và cô bảo chính cô chấm bài của các con lớp cô dạy, hic.

firefox4

Xe điện
Do cụ phán bên trên là suy bụng ta ra bụng người. Còn em là mắt thấy tai nghe luôn trong hội PH hồi nhóc nhà em học cấp 2 ạ.
Đầu tiên 2 bạn rất thân, 1 nam 1 nữ. Bạn nam làm trưởng ban nữ phó bạn. Lần đấy bạn nam bận nên bạn nữ đi thay lên họp ph trường, xong về tổ chức lớp bầu lại (có sự ủn đít của mấy mợ thân với mợ này) và mợ ấy trúng trưởng ban. Lần họp tiếp theo bạn nam kia rất gay gắt với cả cô giáo, xong dỗi không thấy đi họp ph thêm lần nào nữa. Học phí và các khoản thu của con cũng chây ì, đến năm lớp 9 vẫn còn thiếu học phí năm lớp 8, quỹ ph đương nhiên không tham gia. Sau đấy ra trường thì nhà trường thu thế nào em cũng ko rõ.
Nhưng được cái là bạn hs ấy vẫn được cô và bph đối xử bình đẳng, không vấn đề gì.
Cảm ơn cụ thông tin thêm. Xã hội muôn hình muôn vẻ mà, cũng ko thể vì một vài trường hợp mà kết luận tất cả được đâu ạ.

Batman

Xe điện
Dừng giao tiếp với thành phần này là đúng. Trên mạng nó có câu gì ấy nhể: "phàm là cái bọn rao giảng đạo đức thì sống như hạch...đầu đầy chất trắng thì hay nói về trí tuệ"
Vodka Cụ
Cụ là nhà uyên bác đấy, đầu em toàn chất trắng nên em hay làm công tác xã hội, vì lợi ích cộng đồng. ;))

nowhereland

Xe điện
Cảm ơn cụ thông tin thêm. Xã hội muôn hình muôn vẻ mà, cũng ko thể vì một vài trường hợp mà kết luận tất cả được đâu ạ.
Ơ, thì em mắt thấy tai nghe mới nói, cụ lại chụp mũ bảo em suy bụng ta ra bụng người.

White Dragon

Xe tăng
Em mà vào BPH thì ko bao giờ mua 31/32 cả. Khéo phải 40 cơ vì đề phòng nhỡ có khách bất ngờ. Em mắc cái bệnh no bụng đói con mắt ạ ^^
Em hỏi mợ là có gói cái suất gà rán lại rồi chìa cho mẹ cháu bé không cơ mà, chứ em biết là mợ sẽ mua nhiều hơn 31 suất rồi. ;))

Vinhdq164

Xe buýt
Cụ tin thế là thật à? Được thế tốt quá, làm gì còn tiêu cực nữa.
Thực tế thì hồi c2 em hỏi cô bộ môn (Toán) luôn và cô bảo chính cô chấm bài của các con lớp cô dạy, hic.
Chấm bài cùng thì làm gì dc? Chấm xong cũng vẫn phải lưu lại để kt chéo mà. Chứ nó sai lại cho nó điểm cao ah? Còn 3 với 4 điểm toán mà dca dc hsg theo kiểu làm thêm bài kt với nọ kia thì đúng thánh r. Cụ cũng nên xem lại con nhà cụ xem có đúng k? Mà thôi đã bốc phét thì....

zaiwaz123

Xe điện
Bây giờ đỡ nhiều rồi, ngày trước THCS được cộng điểm HS tiên tiến, HS giỏi khi thi vào 10 mới thấy nhiều trò của các vị trong BPH.

Sứa.

Xe điện
Bây giờ đỡ nhiều rồi, ngày trước THCS được cộng điểm HS tiên tiến, HS giỏi khi thi vào 10 mới thấy nhiều trò của các vị trong BPH.
Vào các trường điểm họ đều y/c học bạ HSG các năm C2 đấy :D

Mansion.68

Xe tải
Em chỉ cần đọc dòng này là biết bác là người sống sâu sắc. Em một lần vô tình ôm con khi tới cửa lớp, đám trẻ nhao ra đòi bế chúng nó như vậy, đến mức cô giáo còn bắt giữ trật tự và giải tán bọn nó. Em cũng thấy bọn trẻ đáng yêu thật, tâm chẳng có tạp niệm gì. :)) Bạn nhảy lên ôm được, mình tại sao không? :))
Câu chuyện ta đang bình luận là câu chuyện về con trẻ nhưng trách nhiệm là của người lớn bác ạ.
Như tôi với các bác đều là PH, ta yêu thương chúng nó chả hết nữa là kỳ thị.
Nhưng cũng phải rất rõ ràng cha mẹ con trẻ là người có trách nhiệm, nghĩa vụ, quyền lợi cao nhất của bọn trẻ. Họ không đồng ý những việc họ cho là không nên với họ hoặc con em họ. Kết quả bất kể tốt xấu ntn họ và con em họ phải chịu. Người ngoài cũng không có nghĩa vụ, trách nhiệm và quyền áp đặt họ phải theo tập thể.
Vụ việc này em vẫn giữ quan điểm, con mẹ hãm ....làm ảnh hưởng đến con cái.
Hết.

nowhereland

Xe điện
Vào các trường điểm họ đều y/c học bạ HSG các năm C2 đấy :D
Xưa là công điểm hsg luôn (mỗi năm hsg C2 + 5 điểm), giờ xét học bạ giỏi, kể cả đại học cũng xét. Loanh quanh vẫn rất nhiều đất cho tiêu cực phát triển.

zaiwaz123

Xe điện
Xưa là công điểm hsg luôn (mỗi năm hsg C2 + 5 điểm), giờ xét học bạ giỏi, kể cả đại học cũng xét. Loanh quanh vẫn rất nhiều đất cho tiêu cực phát triển.
Họp phụ huynh ngồi chưa ấm chỗ đã gí tay mời kí một tệp trong đó có cả giấy trắng nhé với lời giải thích ngô nghê " để tý nữa họp xong các bác về cho nhanh đỡ mất thời gian "
Mọi người ai cũng biết nhưng không thèm chấp thôi.

tunglam2806

Xe tăng
Chấm bài cùng thì làm gì dc? Chấm xong cũng vẫn phải lưu lại để kt chéo mà. Chứ nó sai lại cho nó điểm cao ah? Còn 3 với 4 điểm toán mà dca dc hsg theo kiểu làm thêm bài kt với nọ kia thì đúng thánh r. Cụ cũng nên xem lại con nhà cụ xem có đúng k? Mà thôi đã bốc phét thì....
4 điểm toán vẫn được học sinh giỏi ( theo thông tư cũ) cụ ơi với điều kiện là tất cả bài kiểm tra thường xuyên, giữa kì được 10 hết. Cụ thể môn toán:
- Điểm kttx : 10 10 10 10
- Điểm giữa kì: 10
- Điểm cuối ki: 4
Trung bình môn: (40 + 20 + 12) / 9 = 8.0
Vừa khít quy định:D

Ơ nhưng mà nếu điểm thường xuyên giữa kì môn toán toàn 10 thì đi thi méo bao giờ có chuyện được 4 điểm cả :))

Sứa.

Xe điện
4 điểm toán vẫn được học sinh giỏi ( theo thông tư cũ) cụ ơi với điều kiện là tất cả bài kiểm tra thường xuyên, giữa kì được 10 hết. Cụ thể môn toán:
- Điểm kttx : 10 10 10 10
- Điểm giữa kì: 10
- Điểm cuối ki: 4
Trung bình môn: (40 + 20 + 12) / 9 = 8.0
Vừa khít quy định:D

Ơ nhưng mà nếu điểm thường xuyên giữa kì môn toán toàn 10 thì đi thi méo bao giờ có chuyện được 4 điểm cả :))
Chắc trường ở nông thôn chưa đủ người chấm kiểu rọc phách ;))

con dơi 141

Xe điện
Vào đây mới thấy nhiều góc nhìn về BPH.
Em có thể tự tin nói con em học rất xịn, khi em lấy khảo sát trên group PH về việc quà khích lệ cho các con vào cuối HK1 và cuối năm, cũng có ý kiến không đồng ý. Em nghĩ quà khích lệ này mình làm vì các con thôi, chứ con em thì nó được lên sân khấu của trường mà lãnh rồi, cần gì quà khích lệ . Nhưng có thể trong mắt người khác thì biết đâu do em làm BPH nên con em mới được như thế, tội thằng nhỏ quá:D
Ôi em với vợ là rất nể các bạn làm ban PH. Mệt voãi lại còn hay xung phong đóng góp vô tư.

Về chuyện hs nọ kia điểm thấp nhưng vẫn đc HSG. Em thấy có trường hợp cô công khai nhờ cô giáo bộ môn cho kiểm tra lấy điểm lại một số HS điểm thấp dưới sức học (bọn đấy học chuyên nên sức học của bọn nó không đùa đâu), ko phải có PH trong ban PH đâu. Con các bác đó học giỏi quá rồi. Một số phụ huynh con điểm cao rồi thấy vậy nên thắc mắc. Con em điểm cũng cao rồi nhưng em cũng phát biểu luôn là cạnh tranh ganh đua chính ở ngoài XH. Bạn nào lỡ sảy chân mà có thể thì cứ cho kiểm tra lại, chốt lấy điểm KT lại bất kể cao thấp. Em thấy không vấn đề gì. Chuyện đó hồi lớp 12.

Đây là thớt Đạo đức, nhà thầy canh làm gì cho phí công.
Tự nhiên thấy thớt cũ nổi lên, vào mới biết thớt…Còn canh thì thấy nhiều áo xanh canh trong này nên mình cũng chả có việc ;)

con dơi 141

Xe điện
Em mà cùng BPH với mợ thì sẽ mua 34 suất, nhất trí cao :)>-
Em cũng mua 34s nhưng chỉ khi bé nói rõ là muốn ăn thì cho ăn thôi. Không có chuyện không làm gì tự bưng đến mồm đc và cũng tránh bị mẹ bé thắc mắc. Ít nhất cho mẹ cháu nó biết, cháu nó cũng phải mở mồm ra. Tối thiểu mà còn ko biết thì sau ra đời dễ hỏng.

Sứa.

Xe điện
Em cũng mua 34s nhưng chỉ khi bé nói rõ là muốn ăn thì cho ăn thôi. Không có chuyện không làm gì tự bưng đến mồm đc và cũng tránh bị mẹ bé thắc mắc. Ít nhất cho mẹ cháu nó biết, cháu nó cũng phải mở mồm ra. Tối thiểu mà còn ko biết thì sau ra đời dễ hỏng.
Em chiều mợ ý thôi :D Khả năng cao là 2 đứa ăn 3 suất :))