[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

SShomehanoi

Xe máy
cô giáo thế này thì cụ nào cũng muốn làm trưởng hội học sinh :))

Noname_2015

Xe tăng
Thể nào rồi cũng sắp có vụ xxx đập 1 ban phụ huynh nào đó về chuyện chứng từ hóa đơn chi tiêu quỹ hội phụ huynh cho mà xem.

Đây là vấn đề nhức nhối của cả xã hội diễn ra lâu rồi, chắc chắn đã trong tầm ngắm. Bộ dục nhơn nhơn bấy lâu, mới bị đập vụ sách giáo khoa vẫn chưa tởn.

sakai_yo

Xe lăn
Em thấy bữa trưa trong trường học cũng thuộc diện ngon ăn nhưng chưa chắc HT được quyết đâu ạ. Như quận nhà em có 1 công ty cấp suất ăn cho tất cả các trường công trong quận luôn.

tieunhupha

Xe điện
Hồi covid, có phụ huynh nào ký giấy KHÔNG ĐỒNG Ý tiêm cho con em mình không?
Cứ từ đó mà suy rộng ra vì về cơ bản, nó tương tự nhau ;))
Nhà em ko đồng ý cụ ạ. Sau cả 2 đứa bị nên có kháng thể tự nhiên luôn.

Son23

Xe buýt
Cụ cứng đấy. Nhưng đa phần hầu hết ko dám hành động như cụ. Vì sợ bị trù dập, cô lập...

Đúng là những món liên kết, kpi tiền này gv ko dc j. Bản thân họ cũng rất khổ sở. Nhưng HT thì có đấy ạ. Những món sân sau cải cắm vào dù ở trên sở trên phòng thì HT vẫn có tí trà nc động viên. Vậy nên các cụ có chởi thì chởi cái bọn cầm cân nảy mực ấy.
Em là mợ ạ, và em luôn có cách để bảo vệ được con mình. HT có hỏi em con tên gì, lớp nào. Em nói xin phép là thông tin ấy ko cần thiết, cơ bản là vđe a b c. Để rắn được, nguyên tắc đầu tiên là mình ko xin xỏ, ko há miệng mắc quai. Chả cần lớp chọn cô chọn. Con em ở lớp dốt nhất trường làng. Nhiều phụ huynh là nông dân, nghèo, nhìn tội. Nguyên tắc thứ 2, phụ huynh phải hiểu quy định cơ bản để biết trường đang đúng hay sai. Đặc điểm chung của các HT là cực sợ bị soi ra cái sai vì ghế ít đít nhiều, đối thủ đầy. Chỉ cần mình nói từ tốn, có căn cứ pháp lý là HT đều mềm giọng. Con em học 3 năm thì 2 lần gọi HT, đều phải giải quyết. Thứ 3 nữa, các cụ đừng vứt con hoàn toàn cho thầy cô, nghĩa là ko phụ thuộc học thêm điểm chác. Sát sao thì biết ngay con mình yếu mạnh điểm nào, cần học ko, học ai... Con em cả c1 ko thêm, c2 chỉ học t.A ngoài chút, lớp 9 ôn chuyên học thêm 3 môn, đỗ CNN. Vì vậy, em luôn kiên định quan điềm bắt tụi trẻ vắt kiệt sức ở các lớp học thêm từ c1 đến 3 là vô nghĩa và quá lãng phí. Học vì sợ thầy cô trù càng vớ vẩn. Em tin đa phần thầy cô ko như thế. Có nhưng chỉ là số ít.

poiuy

Xe ba gác
Bác nói đúng một phần, đó là việc xin xỏ vào lớp này lớp kia. Nhưng chưa đủ.
Việc phản đối thật thì em là người đã phản đối việc liên kết học Language link năm con em học lớp 3. Khi đó đang học tiếng Anh Dynet hay khỉ gió gì rồi thì bọn LL vào liên kết với trường, học phí khoảng 5tr/ 1 năm, họp PH em nói luôn là con tôi chưa cần học cái đó tốn kém. Cô giáo nói nếu không học LL thì con anh sẽ phải sang lớp khác, em đồng ý luôn.
Sau đó trường vẫn tổ chức dạy liên kết với LL và con em vẫn học lớp đó, không dám đuổi sang lớp khác, chỉ khác là đến môn LL thì ở lại lớp chơi chứ không phải lên phòng LL, một số cháu khác cùng lớp và lớp khác cũng thế. Khi đó chỉ có vài lớp được cho là có tiêu chuẩn cao hơn các lớp khác mới được ưu tiên học LL thôi đấy. Mãi về sau đi họp PH vẫn nghe các PH khác phàn nàn học LL chả hơn gì, chỉ tốn tiền. Trường con em học là trường điểm của 1 quận ở HN.
Con em nay lên đại học rồi bác nhé.
Nó không chuyển con cụ sang lớp thường là may thôi. Rõ ràng là môi trường tập thể như thế nào rất quan trọng, còn việc học hay không học LL chẳng liên quan. Nhưng các phụ huỵnh khác chấp nhận LL để không bị đẩy sang lớp thường là thực. Họ cũng mất công để chạy vào, đâm lao thì phải theo lao.

Mytv

Xe điện
Vtv vừa lên phóng sự về tình trạng tiếng anh tăng cường liên kết với trung tâm ngoài. Ép cả khối 12 học. Hp đã nổ phát súng đầu. Thanh tra kiểm tra toàn bộ chuyện này

TieuFu

Xe container
Quê em , CA phường đi soi rồi cụ ạ.😀 bắt được là báo về phòng GD ngay.
Thế thì tổ chức hội thảo, dã ngoại, luyện kỹ năng, giao lưu ! Túm lại ngon bổ thì không có rẻ ! Kk, chứ cứ dạy khơi khơi ở trường thì đi thi lại hỏng. Anh dục bảo dạy học thì theo sgk, mà thi thì chơi trò ú òa thì các cháu lại rơi nước mắt ! Sách thì cải cách, cải củ nên giờ cha không dạy được con, anh không bảo được em, không thày đố mày thi đươc !

Chỉnh sửa cuối:

Son23

Xe buýt
Vtv vừa lên phóng sự về tình trạng tiếng anh tăng cường liên kết với trung tâm ngoài. Ép cả khối 12 học. Hp đã nổ phát súng đầu. Thanh tra kiểm tra toàn bộ chuyện này
Cán bộ Phòng GD chính là những đầu nậu mở lớp dạy thêm rất nhiều. Em chứng kiến người quen chỉ là công chức PGD nhưng làm ăn tốt như thế nào. Tóm lại, cả bộ máy công chức ngành GD đều tỏa chân rết đi kinh doanh bằng các hình thức khác nhau, đụng đâu cũng sẽ sai đó.
Xưa chúng em đi làm thêm cho 1 trung tâm Anh ngữ tại HN, anh chủ nói 1 câu thế này: Các em nên nhớ ở HN kiếm tiền dễ nhất chính là từ trẻ con. Bố mẹ sẽ không tiếc tiền để đầu tư cho con. Đúng là quá chuẩn. Cứ trẻ con như búp trên cành mà làm giàu.

TieuFu

Xe container
Cán bộ Phòng GD chính là những đầu nậu mở lớp dạy thêm rất nhiều. Em chứng kiến người quen chỉ là công chức PGD nhưng làm ăn tốt như thế nào. Tóm lại, cả bộ máy công chức ngành GD đều tỏa chân rết đi kinh doanh bằng các hình thức khác nhau, đụng đâu cũng sẽ sai đó.
Xưa chúng em đi làm thêm cho 1 trung tâm Anh ngữ tại HN, anh chủ nói 1 câu thế này: Các em nên nhớ ở HN kiếm tiền dễ nhất chính là từ trẻ con. Bố mẹ sẽ không tiếc tiền để đầu tư cho con. Đúng là quá chuẩn. Cứ trẻ con như búp trên cành mà làm giàu.
Tay chủ đúng là có đầu óc ! Kk !

dongnat123

Xe container

Dân miền núi TM

Xe điện
Hồi covid, có phụ huynh nào ký giấy KHÔNG ĐỒNG Ý tiêm cho con em mình không?
Cứ từ đó mà suy rộng ra vì về cơ bản, nó tương tự nhau ;))
Nhà e 2 đứa ko tiêm.
Sổ tiêm chủng kín mít, năm nào cũng tiêm cúm mùa. Mũi đắt nhất cũng tiêm rồi.

1.25 ton

Xe điện
Thế thì tổ chức hội thảo, dã ngoại, luyện kỹ năng, giao lưu ! Túm lại ngon bổ thì không có rẻ ! Kk, chứ cứ dạy khơi khơi ở trường thì đi thi lại hỏng. Anh dục bảo dạy học thì theo sgk, mà thi thì chơi trò ú òa thì các cháu lại rơi nước mắt ! Sách thì cải cách, cải củ nên giờ cha không dạy được con, anh không bảo được em, không thày đố mày thi đươc !
Chủ trương cấm này từ UBND Tỉnh trở xuống , chứ không phải từ sở GD xuống, nên làm.nghiêm thật rồi ạ. Cô giáo nhóc nhà em khóc ra tiếng Mán luôn, dạy được 2 buổi tối thì CA Phường vào nhắc. À mà học tiếng Anh thì vẫn đăng ký được vì cơ sở luyện tiếng Anh có đăng ký kinh doanh.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Chủ trương cấm này từ UBND Tỉnh trở xuống , chứ không phải từ sở GD xuống, nên làm.nghiêm thật rồi ạ. Cô giáo nhóc nhà em khóc ra tiếng Mán luôn, dạy được 2 buổi tối thì CA Phường vào nhắc. À mà học tiếng Anh thì vẫn đăng ký được vì cơ sở luyện tiếng Anh có đăng ký kinh doanh.
Chỗ em vẫn dạy thêm ở nhà như thường

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em ủng hộ luôn.
Chỗ em lại còn học cả tiếng JAV nữa

TieuFu

Xe container
Kk ! Nó lại biến hình thôi !

Bang lang

Xe điện
Nhà em thì không được may mắn thế, ok đầu tư thôi.
Nhưng trường có vẻ hơi tranh thủ quá, từ cái ghế ngồi của học sinh lúc chào cờ cũng tính "mua hộ"!
Sau này ra trường chắc chắn không lớp nào lấy lại những thiết bị đã lắp đấy, chỉ hy vọng trường cũng đàng hoàng đừng tận thu lứa sau.
Vấn đề là ko biết cái vụ quản lý tài sản này thế nào chứ con em đi học đang ko có điều hoà. Theo em biết là các lứa trước, lớp nào cũng trang bị hết rồi. Chả nhẽ trường mang thanh lý rồi để các con mới vào phải nộp tiền mua điều hoà. Số tiền may ra chỉ vài triệu nhưng khổ các con vì chưa họp phụ huynh thì chưa mua được. Haiz...! Ăn vài triệu có đáng ko khi để bọn trẻ con nó khổ.

gocart

Xe cút kít
Vấn đề là ko biết cái vụ quản lý tài sản này thế nào chứ con em đi học đang ko có điều hoà. Theo em biết là các lứa trước, lớp nào cũng trang bị hết rồi. Chả nhẽ trường mang thanh lý rồi để các con mới vào phải nộp tiền mua điều hoà. Số tiền may ra chỉ vài triệu nhưng khổ các con vì chưa họp phụ huynh thì chưa mua được. Haiz...! Ăn vài triệu có đáng ko khi để bọn trẻ con nó khổ.
Ăn cái gì?
Lớp người ta đầu tư thì HPH có quyền tháo mang đi, cho tặng v.v chứ liên quan gì đến trường.
Hồi con mình vào cấp 3 cũng lần mò tìm bác phụ huynh trưởng lớp 12 để xin và bác ấy cho toàn bộ CSVC của lớp.
Điều hoà thì nghẹt bụi, xịt rửa xong lại ngon.
Máy chiếu thì mờ, phải thay.
Tóm lại là cũng phải mở mồm sớm chứ đợi đấy thì chả còn cái nịt vì người khác họ xin.