[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Dr.Thành.yhct

Xe đạp
Đấy là do phụ huynh còn khó khăn nên kêu ca thôi. Mấy trường quốc tế nó đóng tùm lum ra mà có thấy mấy phụ huynh kêu j đâu ^^ Giáo dục nước ta cứ loay hoay mãi thế này nên nước mình mãi ko phát triển nhanh dc. Ngày xưa đi học dc nghe câu "Phấn đấu năm 2020 nước ta cơ bản sẽ thành nước công nghiệp" vậy mà giờ 2023 rồi vẫn còn cái trò đè phụ huynh ra bắt đóng góp thế này thì chán thực sự

theanh90

Xe tăng
toàn cái kiểu khôn vặt, ném đá dấu tay và yên thân để con đỡ phiền thì đành chịu vậy
Giáo viên người ta có nói câu nào đâu, toàn mấy thằng trên bộ nó lý do lý trấu đấy chứ. Gv ở dưới bị chúng nó hành chết mẹ ra

Lâm Phong

Xe tăng
Hồi covid, có phụ huynh nào ký giấy KHÔNG ĐỒNG Ý tiêm cho con em mình không?
Cứ từ đó mà suy rộng ra vì về cơ bản, nó tương tự nhau ;))
Em đây cụ, dù f1 nhà em đi học mới bị nhiễm .

New car 2023

Xe container
Em thử làm phép tính với lớp 8 của con em nhé. 3 môn toán, văn , anh do GV của trường dạy là 7,8k/ tiết x 47hs- 366k. GV được trả 70k/ tiết. Môn TA liên kết GV NN thuê ngoài qua TT 35k/ tiết x 47hs- 1.645k. Trả cho TT 800k/ tiết. Cơ sở vật chất sẵn có ko phải đầu tư. Vậy số tiền chênh đó rơi đâu- rơi túi hiệu trưởng chứ đi đâu nữa. Dễ hiểu là vì sao hiệu trưởng lại hào hứng dạy liên kết vạy. Chỉ có hiệu trưởng thôi chứ GV ko được gì đâu
Có chênh lệch.
Và phần chênh lệch đó do đồng chí Người đứng đầu quản lý, rõ rồi bác.
Cũng share ác đấy bác: Ví dụ chỗ người nhà tôi, tiền ngoài cho giáo viên, 1 năm tự đi nghỉ 1 lần chính thức; các tổ tự túc đi chơi với nhau cũng được hỗ trợ 1 góc be bé nào đó.
Tất nhiên, còn đóng thuế đúng quy định nữa.

Thế nên, cái sự chênh đó, tôi nghe Mark xoăn đồn là 3 phần bằng nhau: Thuế + Công đoàn + đồng chí đứng đầu.

hd-vt

Xe container
Em đây . Em còn dặn con em giãy và hét liên tục thật to. Bỏ cháu ra , bố cháu dặn không đc tiêm. Nếu họ cố tình..cũng dặn luôn bé không cho tiêm bất kỳ mũi tiêm nào nếu bố không có mặt..
Em còn nt qua nhiều kênh ll không đồng ý.. chụp lại màn hình và nói rõ chụp lại cuộc đối thoại đấy.
Nhưng mọi ngưòi lớn trong gia đình em thì tiêm nghiêm túc .
Hình như ở tầm "cao cao bên cửa sổ" thường không cho trẻ nhỏ tiêm thì phải. Hình như biết thông tin gì đấy. Em biết rõ vài trường hợp, nhưng trường tư thì dễ thôi.

xichhoptau

Xe tăng
em hôm nọ 4 phụ huynh cũng tự sơn phòng cho các con! mệt cơ mà vui, xong ae kéo nhau ra ủng hộ Thu Hằng đôi chục cốc!

TUCSON9389

Xe điện
Một vấn nạn không ai nói ra để xử lý thì ắt hẳn vấn nạn đó nằm trong cả một hệ thống liên đới rồi. Nói thế có đúng không các cụ?
đúng là vậy cụ ạ
từ vấn nạn ban đầu là để vào ngành đứng lớp thì phải tốn tiền. thì giờ phải tìm cách thu lại cũng ko có gì là quá đáng và lạ nữa cả. và cái điều này nó cũng chả phải ở 1 ngành, hệ thống cq hành chính, gd, y tế đều thế cả.

1.25 ton

Xe điện
Thầy cô giáo đứng lớp chỉ thu nhập thêm được khoản dạy thêm thôi ạ, còn mấy món mà hội phụ huynh hay thu như sửa chữa nhà cửa, điều hòa...., thì phải tầm Ban Giám Hiệu và Hiệu trưởng mới là người quyết định.

Nhưng hôm rồi họp cho nhóc nhà em, máy chiếu dùng hơn 10 năm mờ lắm rồi, phụ huynh đồng ý mua TV thay thế, mà cô không dám cầm tiền đi mua, mấy phụ huynh tự cắt cử nhau đi mua.

Mà hiện tại đang cấm dạy thêm học thêm ở nhà ( cấm thật ) nên thầy cô đứng lớp đang móm.

hnd.vina

Xe đạp
Mức học phí trường công cấp 3 chính thức mình nhớ ko nhầm là khoảng 200k 1 tháng tức là chưa đến 10k vnd cho 1 buổi học 5 tiết ở trường. Mức học phí này cộng thêm nguồn kinh phí dành cho giáo dục công của nhà nước phân bổ về các trường chắc cũng ko nổi cho lương giáo viên bình quân đạt 15tr 1 tháng. Với mức kinh phí này chỉ đủ cho kiểu giáo dục chay, sgk có gì dạy theo kiểu học vẹt như thế, trong khi đó phụ huynh muốn cho con đến lớp ngồi sạch sẽ có điều hoà, cách dạy và học đa dạng thì cần có các thiết bị đầu cuối cho việc tiếp cận internet ngay trên lớp, các việc in ấn tài liệu cho các con ngay trên lớp, việc cho các con có những hoạt động team building gắn kết các bạn, các buổi team work cho các bạn có kỹ năng làm việc tập thể. Những việc này ko huy động thêm tiền đóng góp của phụ huynh thì lấy đâu ra? Cuộc đời này làm gì có gì ngon bổ rẻ?
Giáo dục là quốc sách hàng đầu, nó quyết định đến tương lai của dân tộc, của đất nước. Và phải có văn hóa giáo dục, thực hiện theo hiến pháp và pháp luật trong môi trường giáo dục. Cụ đang nhầm lẫn nghiêm trọng giữa luật và lệ để biện minh cho việc dạy thêm, học thêm, đóng góp quỹ bát nháo, tràn lan hiện nay. Nói như cụ thì hệ thống giáo dục công hiện nay đang tụt hậu, không theo kịp sự phát triển đúng không, vậy thì lỗi do ai?, tại sao thay vì đưa vào luật, quy định để giáo dục chất lượng hơn, tạo công bằng, văn minh trong hệ thống giáo dục công thì lại để cho cho việc dạy thêm, thu quỹ bát nháo hiện nay. Và rồi cụ lại lên đây gào lên "Cuộc đời này làm gì có gì ngon bổ rẻ".

Mytv

Xe điện
Cụ nghĩ các khoản tiền phụ huynh đóng góp thêm sẽ làm chất lượng giáo dục đi lên? Sẽ khiến việc dạy và học hết chay? Sẽ làm các con biết teamwork??? Nếu được như cụ lập luận thì giáo dục VN không hổ lốn và nát bét như bây giờ. Cụ đã dự giờ 1 giờ tiếng Anh liên kết bao giờ chưa? Cụ đã lên thư viện xem trường học đối xử với thư viện thế nào chưa? Cụ trả lời xem điều hòa khóa trước lắp, sau 3, 4 năm ra trường khóa mới lại lắp, máy chiếu...tương tự, khấu hao nhanh thế ư. Con em học 3 năm ít ỏi ở trường công cách đây hơn 10 năm, vụ liên kết tiếng Anh y như bây giờ mà con em tự em dạy được, cần gì trò mèo vớ vẩn. Cũng trò phải ra khỏi lớp. Em gọi thẳng HT hỏi tại sao lại bố trí xen kẽ, tại sao ko phải cuối buổi học... Nếu ko có câu trả lời thỏa đáng, con em phải lang thang sân trường, em sẽ có văn bản kiến nghị lên các cấp quản lý. HT lúc ấy cũng là người biết làm chính trị, mềm nắn rắn buông, nói em thông cảm cho họ, sức ép cả từ Sở từ Phòng chứ Trg ko quyết được. Sau đó bà HT đưa phương án các cháu ko học sẽ được bố trí 1 phòng tự học, có giáo viên coi, ko phải bị đuổi ra ngoài. 3 năm ít ỏi đủ thứ va chạm, mọi khoản thu thêm của phụ huynh đa phần vào túi 1 vài cá nhân. Các cô khổ, các con khổ nhiều cô trong môi trường ấy cũng trở nên lệch lạc. Vì thế sau em rút hết ra tư. Trường học bây giờ, thực sự là vùng trũng của quá nhiều tệ nạn được cái mác giáo dục che đậy. Nói cả ngày ko hết, tự cứu con mình thôi.
Cụ cứng đấy. Nhưng đa phần hầu hết ko dám hành động như cụ. Vì sợ bị trù dập, cô lập...

Đúng là những món liên kết, kpi tiền này gv ko dc j. Bản thân họ cũng rất khổ sở. Nhưng HT thì có đấy ạ. Những món sân sau cải cắm vào dù ở trên sở trên phòng thì HT vẫn có tí trà nc động viên. Vậy nên các cụ có chởi thì chởi cái bọn cầm cân nảy mực ấy.

PhongFood

Xe điện
Em biết mấy PH trường CLC, QT nói quy lớp toàn vài chục củ. Chả thấy cụ nào kêu nhể, hay toàn kêu thì thầm (tất nhiên các cụ cho học trường CLC, QT nhà có điều kiện hơn) :D

Mytv

Xe điện
E đây. Chuyện tiền nong căc thứ đôi khi e còn tặc lữoi bỏ qua chứ sk con e quên luôn đi. Vận động e chán tự thôi.

Luxipe

Xe hơi
Có nhà e đây, con nhà e ở nhà cả ngày mà laii bị covid đầu tiên, bị rồi nên e cũng chả đk tiêm nữa. Trường con e cũng k có chuyện ép buộc gì đâu.

tieunhupha

Xe điện
Thầy cô giáo đứng lớp chỉ thu nhập thêm được khoản dạy thêm thôi ạ, còn mấy món mà hội phụ huynh hay thu như sửa chữa nhà cửa, điều hòa...., thì phải tầm Ban Giám Hiệu và Hiệu trưởng mới là người quyết định.

Nhưng hôm rồi họp cho nhóc nhà em, máy chiếu dùng hơn 10 năm mờ lắm rồi, phụ huynh đồng ý mua TV thay thế, mà cô không dám cầm tiền đi mua, mấy phụ huynh tự cắt cử nhau đi mua.

Mà hiện tại đang cấm dạy thêm học thêm ở nhà ( cấm thật ) nên thầy cô đứng lớp đang móm.
Đúng là cấm dạy thêm ở nhà thật cụ ạ, nên giờ các cô toàn thuê địa điểm ngoài để dạy thôi.=))

theanh90

Xe tăng
Em biết mấy PH trường CLC, QT nói quy lớp toàn vài chục củ. Chả thấy cụ nào kêu nhể, hay toàn kêu thì thầm (tất nhiên các cụ cho học trường CLC, QT nhà có điều kiện hơn) :D
Kêu đầy, cứ tra từ khoá trường quốc tế tăng học phí vô lý là ra cả mớ. Sau dịch cũng lắm trường tư phá sản, khá là lằng nhằng với học sinh đang học ở mấy trường đó.

Lâm Phong

Xe tăng
Lại thêm chi phí thuê địa điểm cụ nhỉ?
Sao cứ lươn lẹo luẩn quẩn mãi vậy ?

haivina

Xe điện
Nếu phản đối thật thì sẽ bị mời sang lớp hay trường không phải đóng góp mà học, và ở đó thì chỉ học xuông theo tiêu chuẩn của NN thôi, lại chả giãy nảy lên ấy chứ vì cùng không phải tự nhiên mà được học ở những lớp phải đóng góp này, cũng chạy chọt, xin xỏ để vào cả.
Bác nói đúng một phần, đó là việc xin xỏ vào lớp này lớp kia. Nhưng chưa đủ.
Việc phản đối thật thì em là người đã phản đối việc liên kết học Language link năm con em học lớp 3. Khi đó đang học tiếng Anh Dynet hay khỉ gió gì rồi thì bọn LL vào liên kết với trường, học phí khoảng 5tr/ 1 năm, họp PH em nói luôn là con tôi chưa cần học cái đó tốn kém. Cô giáo nói nếu không học LL thì con anh sẽ phải sang lớp khác, em đồng ý luôn.
Sau đó trường vẫn tổ chức dạy liên kết với LL và con em vẫn học lớp đó, không dám đuổi sang lớp khác, chỉ khác là đến môn LL thì ở lại lớp chơi chứ không phải lên phòng LL, một số cháu khác cùng lớp và lớp khác cũng thế. Khi đó chỉ có vài lớp được cho là có tiêu chuẩn cao hơn các lớp khác mới được ưu tiên học LL thôi đấy. Mãi về sau đi họp PH vẫn nghe các PH khác phàn nàn học LL chả hơn gì, chỉ tốn tiền. Trường con em học là trường điểm của 1 quận ở HN.
Con em nay lên đại học rồi bác nhé.

HUNGSMUN

Xe container
Đậy xanh rau má chúng nó, bỏ phiếu kín nhưng lại yêu cầu ghi rõ họ tên phụ huynh cơ, nói chung tất cả chỉ là mồm quan chức nói và có trên tivi, thực tế thì nát hơn vàng lỏng...
Ngành ráo dụt của chúng ta thực sự là đang tồn tại quá nhiều vấn đề cụ ạ.