[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em nói thật là có cái nên đóng đấy. Chứ với ngân sách rót của nhà nc, lương giáo viên theo bậc thì dạy ko ra gì đâu.
Ai kêu ra trường tư mà học, đóng phát allin hết việc.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng bác. Bác có quả chống lưng khá tốt, là cái sự học không giỏi của ông con.

Thế không may, trộm vía, đồng chí con bác học hơi doi dỏi, thì bác sẽ làm răng?
Bác có sợ gì đó không?
à ... báo cáo cụ: thằng lớn nhà em cấp 3 thì 2 năm học sinh khá năm lớp 12 đạt hs giỏi mới khiếp có mề đay của nhà trường và tặng cho hắn 500k tiền hs giỏi , hắn thừa điểm đỗ đại học vào khoa ngoại ngữ . hắn học giỏi nhưng chả hiểu sao 3 năm học đều được nhà trường trả lại tiền học hết . em thấy hơi lạ
còn ông mãnh út thì học quá ngu . được cái hiền lành hơn con gái. ai đời học lớp 8 mà bị bạn gái cùng lớp bắt nạt bắt mỗi hôm nộp 5k ..kg nộp sợ bị bạn gái đánh ..vãi thật . thằng này mà học giỏi thì em càng kg sợ . em càng phản đối mạnh hơn sợ gì . quan điểm của vc em là : học không giỏi cũng kg chết..nhưng kỹ năng sống kém thì toi đời

vanhai493

Xe điện
Sự im lặng, sự đồng ý miễn cưỡng của nhiều phụ huynh là "tấm bình phong" chắc chắn để nhiều trường học thoải mái đưa ra các mức thu.

“Ai cũng gù, thẳng lưng là khuyết tật”

Xe nội lước

Xe container
em khác hoàn toàn nhé
em có 2 thằng con . thằng lớn thì ngay từ năm cấp 2 em đầu tư khá nhiều và kỳ vọng vào hắn ta . cũng học thêm nếm đủ thứ và khá lục tốn . đến khi thi vào cấp 3 , em ra chỉ tiêu rõ ràng : nếu thi đậu trường công ( trường công loại 2 thôi cũng được ) thì con sẽ có xe gắn máy đi học. còn phải vào ha vớt hướng nghiệp ( cũng là trường công nhưng thuộc dạng bét rem , nói trắng ra là kiểu trường bổ túc văn hóa . tuy vẫn là cấp 3) thì con xác định ngay và luôn là 3 năm đạp xe đạp cho xong . ok con đồng ý..và cứ việc đạp xe đạp đủ 3 năm cấp 3
thằng thứ 2 thì trình học chả ra gì. em xác định luôn là khỏi học thêm . các khoản đóng góp cho nhà trường đều xem xét kỹ lơ mơ là em hoặc vợ em phản đối luôn . chứ kg có chuyện ậm ừ cho qua cả. vì đằng nào thằng con mình học cũng ngu rồi
cô giáo dậy toán đt nói với em là..con học ngu lắm cần học thêm . em nói toẹt luôn là: nó mà lưu ban thì anh thấy bt chứ nó mà lên lớp anh còn ngạc nhiên đấy ..cô giáo dậy toán tắt đèn luôn ( đương nhiên khỏi học thêm và hắn ta vẫn lên lớp )
đầu năm học mới 2023 . nhà trường có thông báo các học sinh ai học thêm ( toán - văn - ngoại ngữ ) thì đăng ký ( có văn tự gửi về nhà ) em cho con nghỉ học thêm luôn..cô giáo chủ nhiệm phải đích thân năn nỉ em cho con học thêm vì đây là chủ trương của nhà trường . em nói luôn: con anh học ngu anh kg cần cho nó học thêm nữa
họp phụ huynh cô giáo đọc các khoản danh sách đóng góp . có mục ( quỹ hội cha mẹ hs ) em đứng lên luôn và nói: chúng tôi chỉ đóng góp quỹ lo cho con em hs chứ tôi kg đóng cái quỹ hội cha mẹ hs vì tôi kg có thời gian để gặp gỡ mọi phụ huynh để uống bia và giao lưu với họ... nhà trường kg thích cứ cho con tôi lưu ban đi tôi cảm ơn lắm lắm..thế rồi cái quỹ đó khỏi đóng góp luôn
lơ mơ em lên thằng ban giám hiệu nhà trường ngay tắp lự..đằng nào thằng con em cũng học ngu rồi . em chả sợ quoái gì
Cụ nói em mới để ý. Ko biết giờ ở các tp lớn có còn hs bị lưu ban không nữa ?
Giống y cái tư duy của cụ. 1 anh buôn thuốc nói với em " tao ko đóng tiền láo nháo, không đóng vì nể. Nếu bị đì thì cho nó hiểu xh này sớm đi. Tao ko cho nó ko học thêm , thích thì tự mò trên mạng , xác định nó là dốt , sau cho cái trung cấp rồi ra đứng quầy " . Thằng " dốt " kia đang học đh tại BLan do nó tự thi đc . Nhưng hồi mới sang thấy bảo mỗi tháng anh vẫn cho thêm tiền sh.

Chỉnh sửa cuối:

bixinh1803

Xe hơi
Cách đây 20 năm, em học lớp 10 của 1 trường công lập thuộc top ở quận ba đình. Ngoài quỹ hội phhs và những khoản thông lệ khác, gv chủ nhiệm của em còn đẻ ra khoản quỹ lớp học sinh, do học sinh nộp cho tổ trưởng theo quý và tổ trưởng nộp lại cho gvcn. Số tiền e ko nhớ nhưng mỗi tổ cũng phải 4-5 triệu.

Chuyện sẽ trót văn lọt cho đến cuối năm học, tổ trưởng tổ 1 - gọi là C đi oánh mất tiền. Theo trình bày thì là mất khi để cặp trong lớp trong giở ra chơi 5-10p gì đó. Bà gvcn đã cho kiểm tra cặp của mấy đồng chí hay chơi cùng/ngồi xung quanh - n ng dc cô oánh dấu là khả năng biết bạn C có n tiền.

Em cũng ko biết vụ đó cho đến khi cô gọi lên và kể cho biết (sau khi sự việc xảy ra 2 tuần). Lý do là vì e là lớp trưởng ^^. Lý do kể là vì cô bảo là: (i) một số bạn bảo cô bạn c hay đi chơi điện tử; (ii) cô đã nói chuyện với bố mẹ bạn c (iii) giờ em qua nói chuyện với bố bạn C để bố bạn nộp lại nhé.

Theo các bác em - một đứa tuy hơi già đời nhưng chưa đủ 16 tuổi, nên làm gì?
Em liên quan gì đến khoản tiền đâu? E có biết đàu đuôi tai nheo gì đâu? E c méo chơi v thằng c? em đến gặp bố bạn c với tư cách j?

Mấy hôm sau e nghe ngóng cái kiểu thì ra là bà í c đến gặp bố c và có ý đổ cho c lấy tiền đi chơi điện tử nên bảo gd thu xếp. Bố c về hỏi con thì c thề sống thề chết ko phải, mất thôi, bố c gọi cho cô nhưng cô vẫn có ý đấy. Nên bố c tức bảo là mất thì trả tiền thôi nhưng bảo con tôi ăn cắp ăn trộm thì tôi ko đền. Cô ko nói dc nên biệt phái e đi vì em ngoan :(.

Lúc đấy em về kể với bố em. Bố em tức lắm nhưng đang kỳ thi học kỳ, rồi sợ con cái bị trù dập nữa. 2 bố con tìm kế hoãn binh các kiểu. Thi xong phát, lập tức em ôn thi vào trường bán công. hồi ấy khác bây giờ, trường công là thiên đường, trường tư chỉ dành cho hsinh dốt/hư, thế mà em phải đánh đổi.
Chưa kể, thời điểm công bố kq đỗ trường mới cách deadline rút hồ sơ trên sở có 1 tuần. Nghĩa là e chỉ có 1 tuần để xin nghỉ ở trường cũ, mang sang sở giao dục, xin rút học bạ, mang sang trường mới. hồ sơ cấp 3 nằm ở trên sở, rút ra là việc cực cực khó. Em ngày đấy đúng kiểu thoát qua khe cửa hẹp.
Nghỉ hè xong, là e đến chào bạn bè, ai cũng sốc sững sờ vì e ngoan hiền, học tốt, ko ai biết nguyên nhân. Bà gvcn thì ko thèm nhìn mặt em, lại còn móc mỉa e với bbe nữa cơ. May e đi, chứ ở lại chắc c ko sống nổi.

Cuộc đời em may mắn gặp dc nhiều thầy cô tốt nhưng số lượng thầy cô oái oăm thì c tương đương. Em kể chuyện này để các bác ôn lại, cái ung cái nhọt giáo dục có từ 20 năm trước rồi, và e đồng ý, chính sự thỏa hiệp v cái sai đã làm tình trạng càng nát hơn.

Xolabaque

Xe tăng
Cứ đổ lỗi cho "phụ huynh đồng ý", giờ đề nghị xin ý kiến phụ huynh về các khoản đóng góp theo dạng bỏ khiếu kín xem kết quả ra sao.
Đậy xanh rau má chúng nó, bỏ phiếu kín nhưng lại yêu cầu ghi rõ họ tên phụ huynh cơ, nói chung tất cả chỉ là mồm quan chức nói và có trên tivi, thực tế thì nát hơn vàng lỏng...

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
Cay nhất là con nhà em học Mầm non 4 tuổi năm ngoái đóng tiền tivi, 2 cái điều hòa, lớp hơn 20 cháu tính ra hơn 1 triệu/cháu. Năm nay lên lớp khác, trường lại bố trí vào phòng học ko tivi, điều hòa. Lại yêu cầu đóng tiếp. Cô chủ nhiệm quen bảo Hiệu trưởng bảo lớp nào để nguyên lớp đó, học phòng nào ko có thì nhờ phụ huynh đóng góp, xã hội hóa. Còn bé nữa nay vào lớp 2 tuổi, lớp có hơn chục cháu, tính ra chia mỗi cháu gần 2 triệu mà sang năm lại đóng thì toi. Khéo phải điện hay phản ánh tới Chủ tịch huyện xem thế nào?

ĂN CƠM NHÀ VÁC TÙ VÀ HÀNG TỔNG

Tiền thì trả hết cho nhà thầu rồi , Giờ thì mấy ông bà trong cái Ban đại diện cha mẹ học sinh chắc bỏ tiền túi ra mà trả lại cho phụ huynh.

Son23

Xe buýt
Mức học phí trường công cấp 3 chính thức mình nhớ ko nhầm là khoảng 200k 1 tháng tức là chưa đến 10k vnd cho 1 buổi học 5 tiết ở trường. Mức học phí này cộng thêm nguồn kinh phí dành cho giáo dục công của nhà nước phân bổ về các trường chắc cũng ko nổi cho lương giáo viên bình quân đạt 15tr 1 tháng. Với mức kinh phí này chỉ đủ cho kiểu giáo dục chay, sgk có gì dạy theo kiểu học vẹt như thế, trong khi đó phụ huynh muốn cho con đến lớp ngồi sạch sẽ có điều hoà, cách dạy và học đa dạng thì cần có các thiết bị đầu cuối cho việc tiếp cận internet ngay trên lớp, các việc in ấn tài liệu cho các con ngay trên lớp, việc cho các con có những hoạt động team building gắn kết các bạn, các buổi team work cho các bạn có kỹ năng làm việc tập thể. Những việc này ko huy động thêm tiền đóng góp của phụ huynh thì lấy đâu ra? Cuộc đời này làm gì có gì ngon bổ rẻ?
Cụ nghĩ các khoản tiền phụ huynh đóng góp thêm sẽ làm chất lượng giáo dục đi lên? Sẽ khiến việc dạy và học hết chay? Sẽ làm các con biết teamwork??? Nếu được như cụ lập luận thì giáo dục VN không hổ lốn và nát bét như bây giờ. Cụ đã dự giờ 1 giờ tiếng Anh liên kết bao giờ chưa? Cụ đã lên thư viện xem trường học đối xử với thư viện thế nào chưa? Cụ trả lời xem điều hòa khóa trước lắp, sau 3, 4 năm ra trường khóa mới lại lắp, máy chiếu...tương tự, khấu hao nhanh thế ư. Con em học 3 năm ít ỏi ở trường công cách đây hơn 10 năm, vụ liên kết tiếng Anh y như bây giờ mà con em tự em dạy được, cần gì trò mèo vớ vẩn. Cũng trò phải ra khỏi lớp. Em gọi thẳng HT hỏi tại sao lại bố trí xen kẽ, tại sao ko phải cuối buổi học... Nếu ko có câu trả lời thỏa đáng, con em phải lang thang sân trường, em sẽ có văn bản kiến nghị lên các cấp quản lý. HT lúc ấy cũng là người biết làm chính trị, mềm nắn rắn buông, nói em thông cảm cho họ, sức ép cả từ Sở từ Phòng chứ Trg ko quyết được. Sau đó bà HT đưa phương án các cháu ko học sẽ được bố trí 1 phòng tự học, có giáo viên coi, ko phải bị đuổi ra ngoài. 3 năm ít ỏi đủ thứ va chạm, mọi khoản thu thêm của phụ huynh đa phần vào túi 1 vài cá nhân. Các cô khổ, các con khổ nhiều cô trong môi trường ấy cũng trở nên lệch lạc. Vì thế sau em rút hết ra tư. Trường học bây giờ, thực sự là vùng trũng của quá nhiều tệ nạn được cái mác giáo dục che đậy. Nói cả ngày ko hết, tự cứu con mình thôi.

Xe nội lước

Xe container

Tiền thì trả hết cho nhà thầu rồi , Giờ thì mấy ông bà trong cái Ban đại diện cha mẹ học sinh chắc bỏ tiền túi ra mà trả lại cho phụ huynh.

Thu láo thì phải bắt chúng nó trả cả ls vay ng hàng nữa vẫn là nhẹ.

Patriots

Xe lăn
Xin vào trường công trái tuyến cũng mặn lắm

cunglatruong

Xe container
Chúc mừng bác. Bác có quả chống lưng khá tốt, là cái sự học không giỏi của ông con.

Thế không may, trộm vía, đồng chí con bác học hơi doi dỏi, thì bác sẽ làm răng?
Bác có sợ gì đó không?
4k năm thì gần 3k5 bị đô hộ . quốc tính sẽ bị ảnh hưởng nhiều lắm :))

cunglatruong

Xe container

báo TT đăng là chưa chi đồng nào mới là dự kiến. trong hội phụ huynh trong ban quản trị chung cư là 1 nghề béo bở :)

theanh90

Xe tăng
Hồi em là học sinh đã đc nghe quỹ đen trích ra từ các khoản đóng góp từ phụ huynh rồi (nhờ vụ hiệu trg với kế toán chửi nhau toé lửa). Cái trò biện minh chi phí học trg công thấp rồi thì chấp nhận đi là cái kiểu truyền thông lý do vớ vẩn. Những đầu mục đc kê khai theo cơ sở nào, có nghị quyết không, có căn cứ tính không, thu vào tk nhà trg không, chi có công khai, có kiểm tra, có đấu thầu không? Toàn làm bừa làm bậy rồi đổ lỗi cho chính sách chung.

isak

Xe tăng
Mức học phí trường công cấp 3 chính thức mình nhớ ko nhầm là khoảng 200k 1 tháng tức là chưa đến 10k vnd cho 1 buổi học 5 tiết ở trường. Mức học phí này cộng thêm nguồn kinh phí dành cho giáo dục công của nhà nước phân bổ về các trường chắc cũng ko nổi cho lương giáo viên bình quân đạt 15tr 1 tháng. Với mức kinh phí này chỉ đủ cho kiểu giáo dục chay, sgk có gì dạy theo kiểu học vẹt như thế, trong khi đó phụ huynh muốn cho con đến lớp ngồi sạch sẽ có điều hoà, cách dạy và học đa dạng thì cần có các thiết bị đầu cuối cho việc tiếp cận internet ngay trên lớp, các việc in ấn tài liệu cho các con ngay trên lớp, việc cho các con có những hoạt động team building gắn kết các bạn, các buổi team work cho các bạn có kỹ năng làm việc tập thể. Những việc này ko huy động thêm tiền đóng góp của phụ huynh thì lấy đâu ra? Cuộc đời này làm gì có gì ngon bổ rẻ?
Cụ nói như mứt ! Nếu không làm được xin mời nhà nước nghỉ, đừng làm nữa, toàn bộ mảng giáo dục để xã hội hoá, tư nhân làm. Học phí cao lên còn tiền nhà nước đáng nhẽ chi cho các trường thì giờ chi thẳng cho các học sinh nhà nghèo; còn lại giá cả và chất lượng để xã hội tự quyết định. Chứ ông nhà nước đừng làm cái kiểu rẻ mạt bố thí xong lại đi bòn rút tiền từ nhiều hình thức khác như quỹ phụ huynh.

Phuong69

Xe hơi
Em ở Đà Nẵng có 2 cháu, học trường công ở trung tâm, tính ra là rẻ và hợp lý chưa thấy tệ nạn gì.
- Cháu trai 5 tuổi: Khoảng 1200k tháng học bán trú, bao gồm cả học vẽ, erobic và tiếng anh, không học thêm thứ 7. Ngoài giờ học thì cho học võ 150k tháng. Quỹ phụ huynh 150k cả năm mà còn có người ý kiến là nhiều. Cô giáo thì như hot girl, hoa hậu tươi cười suốt ngày. :).
- Cháu gái 10 tuổi: Khoảng 900k tháng học bán trú. Ngoài giờ học yoga 400k, học đàn guitar 400k, học thêm tiếng anh 1000k tháng, cô giáo dạy tiếng Anh từng du học Mỹ, nói tiếng Anh còn rành hơn tiếng Việt. Riêng cô giáo tiếng Anh em rất tâm đắc vì cô rất có tâm với học trò, mục tiêu của cô là tất cả các cháu đều du học (em vẫn chưa xác định cho cháu đi du học, tùy vào sức học và điều kiện sau này của cháu), và em phải theo hỏi cô hơn 1 năm mới có lớp cho cháu học.
Cô chủ nhiệm có mở lớp học thêm ở nhà nhưng em không cho học thêm, cháu vẫn duy trì được top 5 xếp hạng trong lớp, cô giáo cũng không ghét bỏ gì. Quỹ phụ huynh khoảng 300k năm.
Được cái vợ em chịu khó làm hội phó phụ huynh lớp cả 2 cháu để có gì dễ trao đổi với cô giáo. Mà nhiều phụ huynh cũng quái lắm, tiền nộp có vài trăm, chi hết cho các cháu mà ý kiến lên ý kiến xuống, bảo làm đi thì không chịu làm.
Ở trường cháu lớn, điều hòa lâu ngày bị bụi không lạnh sâu, hội phụ huynh định tự bỏ tiền ra thuê bên ngoài vệ sinh mà cô hiệu trưởng bảo không cho người bên ngoài vào trường, cô sẽ làm cả trường chứ không làm lẻ từng lớp.
Đầu năm lớp 1 trường cũng có huy động các phụ huynh để trang bị tivi và điều hòa cho các cháu, nộp đâu tầm 400k 1 cháu, mà họp lên họp xuống mới xong được. Và chỉ có 1 lần, học đến lớp 5 rồi vẫn chưa thấy thu thêm dù là tiền điện hay tiền bảo trì sửa chữa.
Nói chung quan điểm của em khác với một số người. Trường công nhà nước đã đầu tư cơ sở vật chất, giáo viên thì được tuyển chọn tội gì không học, cực chẳng đã mới học tư thôi. Mình học tư là phải nộp thêm phần cơ sở vật chất họ đứng ra đầu tư nên giá phải cao mà chất lượng lấy gì đảm bảo là hơn, trong mục tiêu của họ là lợi nhuận.
Đọc mấy bài về phản ánh về trường học trên mxh mà thấy sợ quá. Nói chung em thấy thành phố Đà Nẵng đúng là đáng sống, công an nói chung và công an GT cũng nice, dịch vụ công làm đúng thủ tục thì cũng không thấy hoạnh họe gì, họ cũng hỗ trợ giải đáp tận tình.

aitymo

Xe điện
Nói chung nên tập trung vào giải quyết bài toán thu nhập chính thức cho giáo viên, và cán bộ làm trong ngành ...
Nếu ko làm được thì chỉ nói cho vui

nunachuoi

Xe điện
Cụ nói như mứt ! Nếu không làm được xin mời nhà nước nghỉ, đừng làm nữa, toàn bộ mảng giáo dục để xã hội hoá, tư nhân làm. Học phí cao lên còn tiền nhà nước đáng nhẽ chi cho các trường thì giờ chi thẳng cho các học sinh nhà nghèo; còn lại giá cả và chất lượng để xã hội tự quyết định. Chứ ông nhà nước đừng làm cái kiểu rẻ mạt bố thí xong lại đi bòn rút tiền từ nhiều hình thức khác như quỹ phụ huynh.
Làm như thế thì tỷ lệ mù chữ tăng kha khá đấy cụ ạ. Em cũng không ưa gì cái kiểu đẻ ra lắm món lặt vặt để thu tiền nhưng em nghĩ cái gì nó cũng có 2 mặt tốt xấu, đơn giản là nếu k thích có thể sang trường tư học mà cụ.

Son23

Xe buýt
Cụ ấy không hiểu sao lại tư duy học phí rẻ thì lương thầy cô thấp, thì phải bỏ tiền ra thêm nếm. Xin thưa giáo dục phổ thông chi ngân sách. Ngân sách ấy thuế phụ huynh đóng tòe mỏ. Lương gv thấp phải tiếp tục kiến nghị nâng, csvc không tốt phải ghè ông nhà nước. Chưa kể, tiền các cháu đóng bao nhiêu phần trăm vào các cháu, liệu đc 1 nửa ko. Nếu cứ lương thấp đc quyền làm láo thì cả triệu suất biên chế đều được quyền vòi vĩnh. Em phát biểu với tư cách 1 ng lương cũng nhận gần như 1 công chức, thấp nhưng mình có lý do để chọn, ai ép mình làm nghề đâu. Không bao giờ ngửa tay cầm tiền từ phía ng học, phụ huynh.

Matizcoi

Xe cút kít
Hồi covid, có phụ huynh nào ký giấy KHÔNG ĐỒNG Ý tiêm cho con em mình không?
Cứ từ đó mà suy rộng ra vì về cơ bản, nó tương tự nhau ;))