[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Linhnguyen107

Xe tải
Đắt nhất mà cụ. Chosera 🤣
Em phát hiện ra với độ dày 5mm của Glass thì giá của nó là vô địch cụ ạ @@
Cá nhân em thích glass hơn, mài nó ko hao đá mà nhìn đẹp
Glass phải công nhận là đẹp cụ ạ. Nhưng quả hao đá thì cần xét thêm về độ dày. Với độ dày gấp 5 lần của chosera so với glass thì chắc nó đc phép mòn nhanh hơn cụ nhỉ
Suehiro cũng là một lựa chọn tốt cụ ạ.
Vâng, em cũng có nghe, mà chưa có nhiều thông tin, để em nghiên cứu thêm. Cảm ơn cụ

ThinhVNM

Xe tăng

Glass phải công nhận là đẹp cụ ạ. Nhưng quả hao đá thì cần xét thêm về độ dày. Với độ dày gấp 5 lần của chosera so với glass thì chắc nó đc phép mòn nhanh hơn cụ nhỉ

Vâng, em cũng có nghe, mà chưa có nhiều thông tin, để em nghiên cứu thêm. Cảm ơn cụ
Nhưng mình lại phải mất công làm phẳng đá nhiều lần hơn cụ ạ, cái cảm giác lâu lâu mới phải làm phẳng đá nó sướng

Tuan Can

Xe container

Liên quan đến độ dày. 3 viên glass chiến diện tích lưu kho chưa bằng 1 viên Chosera. Em đang phải tìm chỗ hàn một cái giá cho đống đá của em cụ ạ. Lỉnh kỉnh phết. Nhất là cái bọn liền chân. Đá của em nó lại mỗi viên 1 loại nên cũng không xếp chồng lên nhau đàng hoàng được. Nếu lựa chọn sự gọn gàng thì chọn shapton.

Linhnguyen107

Xe tải
Liên quan đến độ dày. 3 viên glass chiến diện tích lưu kho chưa bằng 1 viên Chosera. Em đang phải tìm chỗ hàn một cái giá cho đống đá của em cụ ạ. Lỉnh kỉnh phết. Nhất là cái bọn liền chân. Đá của em nó lại mỗi viên 1 loại nên cũng không xếp chồng lên nhau đàng hoàng được. Nếu lựa chọn sự gọn gàng thì chọn shapton.
Cụ cho em tham khảo đống đá của cụ với. Em thích thử mỗi loại 1 tí nên chắc cũng sẽ đúc mỗi viên 1 loại

Tuan Can

Xe container
Cụ cho em tham khảo đống đá của cụ với. Em thích thử mỗi loại 1 tí nên chắc cũng sẽ đúc mỗi viên 1 loại
Nó là một đống hổ lốn cụ ạ. 3 shapton, 1 chosera, 1 suehiro, 4 tự nhiên vn, 4 naniwa, 1 tầu, 4 hải dương, 3 mẩu đá tự nhiên Nhật, 1 viên cực thô chuyên sửa lưỡi mẻ không nhớ tên hãng :))

Linhnguyen107

Xe tải
Nó là một đống hổ lốn cụ ạ. 3 shapton, 1 chosera, 1 suehiro, 4 tự nhiên vn, 4 naniwa, 1 tầu, 4 hải dương, 3 mẩu đá tự nhiên Nhật, 1 viên cực thô chuyên sửa lưỡi mẻ không nhớ tên hãng :))
Làm em chảy hết cả nước rồi cụ🤪

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em giới thiệu mấy cây dao em hay dùng.
Mới làm thêm thanh treo dao nên bỏ thêm được mấy cây ra.
Em đang chờ 3 cây cacbon ốp k ghỉ về nữa, thế thôi k mua sắm gì nữa.

nntnam

Xe máy
Vãi cả bộ sưu tập đá. Cụ nào chịu khó đi đào đá tìm tòi/ phân loại thử xem đá VN có loại nào ngon. Em ko tin là chỉ mỗi bọn Nhật mới có đá tự nhiên ngon đâu.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Vãi cả bộ sưu tập đá. Cụ nào chịu khó đi đào đá tìm tòi/ phân loại thử xem đá VN có loại nào ngon. Em ko tin là chỉ mỗi bọn Nhật mới có đá tự nhiên ngon đâu.
Có nhiều người thử rồi, có cậu Tuấn Dịu đi khắp tìm đá cuối cùng cũng sản xuất hàng công nghiệp.
Nói chung là không có tiền dùng hàng VN cũng tách vân đưowcn.
Yêu cầu cao lại qua tư bản cụ ạ!
Đến tụi Trung quốc, đất rộng người nhiều, tài nguyên phong phú, đủ loại thổ nhưỡng thế mà anh em chơi dao lâu ngày vẫn chưa gặp đá tự nhiên TQ.

nhanchauchau

Xe tăng
Có nhiều người thử rồi, có cậu Tuấn Dịu đi khắp tìm đá cuối cùng cũng sản xuất hàng công nghiệp.
Nói chung là không có tiền dùng hàng VN cũng tách vân đưowcn.
Yêu cầu cao lại qua tư bản cụ ạ!
Đến tụi Trung quốc, đất rộng người nhiều, tài nguyên phong phú, đủ loại thổ nhưỡng thế mà anh em chơi dao lâu ngày vẫn chưa gặp đá tự nhiên TQ.
Có thể do đặc thù Nhật Bản là đất, đá núi lửa tạo trầm tích khác với đất đai trong lục địa nên có nhiều đá tốt để mài dao.

Tuan Can

Xe container
Đấy là tính các viên đang còn ở nhà, chứ tính số đã mua thì số lượng còn khủng hơn cơ cụ. :)) Con đường tìm đến chân ái nó dài lắm.

Đá tn Vn thì em đang dùng hai viên để mài dao ta. Viên thô mua của trung hàng, ăn thép chậm, phù hợ với dao làng nghề. Đá cứng, to nặng nên tì đè thoải mái. Viên mài tinh mua của bạn Tuấn Dịu, viên này mềm, mài tinh khá tốt. Mài đá tn được cái lên mầu thép carbon rất thích. Bóng mờ, hơi đục, không giống đá nhân tạo. Mài tinh còn có 1 loại mầu đen, các bạn ở Lai Châu bán, viên đó mài cũng được. Đá cứng hơn viên Tuấn Dịu. Đá tn VN các bạn ấy khai thác và bán theo kinh nghiệm. không như bên Nhật họ có đo đạc tuyển chọn thử nghiệm rồi mới bán. Với lại bên mình không chịu làm thương hiệu nên bán kiểu chợ quê là chủ yếu. Mài đá tn thì khi rảnh rỗi, ngồi thể dục dưỡng sinh. Mài mấy con dao không yêu cầu cao về kỹ thuật em mới ngồi mài. Còn để mài nhanh thì thua đá nhân tạo hết.

Chỉnh sửa cuối:

NhimCo

Xe đạp
Cụ ngắm chuẩn thế! NhimCo
Mà phải nói chính xác là hàng cụ Nguyễn Phú Quý chuẩn.
Mấy cây đó giá mới từ 200usd trở lên cả. Các cây này phom đều đang đẹp.
Em có 2 cây nakiki thủ công ốp không gỉ được phom đẹp gần bằng.
Có thấy mấy cây nữa thì xấu lắm.
Santoku thủ công ốp không ghỉ của em cũng chưa cây nào đẹp được như cụ Quý. Hôm qua trong ngày say máu, may mắn gặp 2 cây santoku thủ công cacbon ốp không ghỉ giá hợp lý, em đã chốt cả 2. Sang tuần chắc hàng về, spa rồi đi mua cán về lắp.
Giờ cán ở HN cứ ra Tôn Đức Thắng mua của cụ Hưng ngon choét. Nhưng cảm giác cán nó hơi khô, không có chút gì đó mộc và êm tay như cán của tráng sỹ Hong Phong bv làm.
Cả bộ của cụ ấy thấy mỗi con đấy đẹp mà ko thấy cụ Nguyễn Phú Quý phản hồi gì :)

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Cả bộ của cụ ấy thấy mỗi con đấy đẹp mà ko thấy cụ Nguyễn Phú Quý phản hồi gì :)
Cây này có vừa mắt cụ? nakiri cacbon ốp k ghỉ, vỏ nashiji , hoàn thiện đẹp, kỹ. Bo cả lưng dao.
Cây này lên cán bát giác khâu sừng đen thì đẹp 🤤
Chủ nhật này đưa mấy em đi làm cán. 4 em lại tốn hơn củ tiền cán rồi 😭

Hungkaax1

Xe tăng

Cái ngon nhất của Glass là hình thức và độ gọn. Em giải tán hết và giữ lại 4 viên 500-1000-2000-16000. So với 4 viên loại khác thì nó chỉ dày chưa đến một nửa và nhẹ, gọn, không có thép nào nó ngán.

Em mua thêm cái holder cũng là đế mài luôn, có bộ này đi về thăm bố mẹ em cũng mang theo về mài dao cho các cụ mà rất gọn gàng.

Về độ ngon. Em rất thích dòng Suehiro Cerax, giá tốt và hiệu quả cũng như cảm giác mài nó hay như chosera. Tuy nhiên em chỉ giữ lại 1 viên 1000

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Cái ngon nhất của Glass là hình thức và độ gọn. Em giải tán hết và giữ lại 4 viên 500-1000-2000-16000. So với 4 viên loại khác thì nó chỉ dày chưa đến một nửa và nhẹ, gọn, không có thép nào nó ngán.

Em mua thêm cái holder cũng là đế mài luôn, có bộ này đi về thăm bố mẹ em cũng mang theo về mài dao cho các cụ mà rất gọn gàng.

Về độ ngon. Em rất thích dòng Suehiro Cerax, giá tốt và hiệu quả cũng như cảm giác mài nó hay như chosera. Tuy nhiên em chỉ giữ lại 1 viên 1000

1000 -2000 thì lại quá gần, 2 mức này là để mài sắc, sau đó làm bóng và cũng làm sắc thêm. Cụ dùng 1000 rồi 2000 xong cụ nhảy lên 16000 e hơi xa, em nghĩ cụ nên có viên trung gian.

Em đang 1000 và 4000 rồi liếc da.
Lên cao nữa thì làm bóng là chính, độ sắc giữ không lâu, so với nhu cầu và tài chính thì em k chơi nổi.
Công nhận là quá gọn nhẹ và mài sướng cụ nhỉ?
Cụ dùng google dịch phát là ra cụ nhé.
Đưa cả ảnh vào nó dịch được.

Hungkaax1

Xe tăng
em có 1 viên 5000 Shapton Kuromaku to nặng nữa. thường thì em dùng 1000 nếu lâu không mài, 2000 nếu mài hàng tuần sau đó liếc da.
hôm nào kĩ tính thích tập thể dục thì 1000-2000-liếc da-16000.
500 thì dùng lúc mài dao cho các cụ kiểu mua về chỉ dùng, hoặc mài phá lúc gặp con mẻ.
em mua viên 16000 theo combo 3 viên kèm đế của shapton, nói chung là không cần thiết, nhưng lúc thích đẹp thì dùng cũng ok

NhimCo

Xe đạp
Cây này có vừa mắt cụ? nakiri cacbon ốp k ghỉ, vỏ nashiji , hoàn thiện đẹp, kỹ. Bo cả lưng dao.
Cây này lên cán bát giác khâu sừng đen thì đẹp 🤤
Chủ nhật này đưa mấy em đi làm cán. 4 em lại tốn hơn củ tiền cán rồi 😭
Dao đẹp khác nhau cái chữ cụ ah... con của cụ em thấy cái chữ quen hình như là làng dao sakai