[Funland] Tất cả về dao làm bếp

myoujun

Xe tải

NNS

Xe ngựa
Dạ em ko biết ạ. Có phải em bán dao đâu mà biết đc lắm hãng thế đâu. Trc em xài Zwiling thấy nó cũng bình thường, đc cái sạch và lâu phải mài lại, sau mẻ mẹ nó dao, vứt đi quay ra mua dao Tojiro Nhật của cụ Quang Khang thấy cũng ổn hơn chút

Sondaubang

Xe tăng
đây cụ, cụ tua đến 1p30s nhé:
Em không biết tiếng nên chả hiểu họ nói gì, nhưng cách gọt giấy đơn giản quá, giấy lại dày. Em cứ cầm tờ A4, một tay giơ lên, tay kia liếc vào giấy, đi ngọt thành từng sợi là dao sắc, bị vấp và không đứt hẳn là dao thường.

cuongdiv

Xe container
Nếu là em thì em sẽ ko mua vì bài giới thiệu nội dung bộ dao này chắc chắn không đúng!
Nó nói inox 304 từ lưỡi đến cán dao = )) mà cụ biết inox 304 rất mềm, ko có thằng ngu nào đi rèn dao bằng inox 304 đâu ạ
E nghĩ cửa hàng họ giới thiệu lởm chứ chả nhẽ hãng lớn như L&L lại ko biết điều như cụ nói (nếu chuẩn :D)

Pumzen

Xe ba gác
Các cụ ngày xưa có câu:
dao thử cau héo,kéo thử vải xô. Đây là cách để thử xem độ sắc của dao kéo có thật sự sắc ko. Bây giờ thì kiếm quả cau héo là quá khó,nhưng muốn thử dao có thật sự sắc hay ko,các cụ cứ kiếm miếng da thuộc (hoặc thắt lưng da cũ,bỏ đi) cắt thử,nếu vết cắt của nó ngọt,nhẹ thì chắc chắn dao sắc như lưỡi dao dọc giấy rồi.
Nhà cháu thì hay lọ mọ mấy món đồ cơ khí nên mài dao,mài kéo quá đơn giản. Đá mài nhà cháu chỉ cần viên đá mài tường của Khựa và viên đá mài màu là xong.

Suny39

Xe buýt
Người nào biết mài dao thì chỉ cần nhìn và lấy tay thử là biết độ sắc của dao.

Cậu ngáo

Xe đạp
Nấu ăn ở nhà thì nó không mang tính quá chuyên nghiệp , không phải tỉa tót nhiều vậy cớ làm sao : Giết gà phải cần dao mổ trâu ạ??? Các bác cứ dùng hàng nội 180k đến 300k là có dao thái vs dao chặt đáp ứng tốt nhu cầu gia đình rồi ạ, thớt ngon nữa tầm 700 k vs 1 thớt nhỏ thái đồ chín là quá ổn. Đôi điều suy nghĩ của em là như vậy , còn bác nào có điều kiện trải nghiệm thì em chẳng dám bàn ạ khác gì dạy nhà giàu cách rửa tiền. Thân!

Cậu ngáo

Xe đạp
Lại nói về mài dao cứ mài đều tay giữ nguyên góc mài , mài phá góc nghiêng lớn , mài mịn góc nghiêng nhỏ là đc , mới tập mài hơi mất thời gian chút khi quen tay rất nhanh ạ ,khi đạt đến cảnh giới thì đôi khi không có liếc dao có thể lấy đít của đĩa ăn liếc vài cái là đã có vũ khí dùng tạm 1 lúc rồi , chú ý mài đều các phần của lưỡi dao tránh mất lưỡi sau này. Bề mặt lưỡi dao càng nhẵn ( mịn) thì ma sát vs thực phẩm càng ít dao lâu cùn ( đó cũng là lý do dao âu hay dao nhật sắc lâu hơn vì do chất liệu của nó ma sát ít hơn hẳn dao việt , dao tàu NHƯNG mài dao của bọn nó lại rất khó, đc cái nọ mất cái kia thôi) vài dòng hiểu biết nông cạn mạn phép.!

Sondaubang

Xe tăng
Nấu ăn ở nhà thì nó không mang tính quá chuyên nghiệp , không phải tỉa tót nhiều vậy cớ làm sao : Giết gà phải cần dao mổ trâu ạ??? Các bác cứ dùng hàng nội 180k đến 300k là có dao thái vs dao chặt đáp ứng tốt nhu cầu gia đình rồi ạ, thớt ngon nữa tầm 700 k vs 1 thớt nhỏ thái đồ chín là quá ổn. Đôi điều suy nghĩ của em là như vậy , còn bác nào có điều kiện trải nghiệm thì em chẳng dám bàn ạ khác gì dạy nhà giàu cách rửa tiền. Thân!
Mỗi người một ý thích cụ ạ! Dao Phúc sen, Đa sĩ cũng sắc nhưng mau cùn, han gỉ; dao Thái không gỉ nhưng mau cùn, mài không sắc như ban đầu; chả dại gì bỏ ra chỉ vàng để mua con dao có tính năng như dao vài trăm ngàn. Dao sắc khi thái thịt bò, da bò, gân trâu bò vừa nhanh vừa dày mỏng đúng ý mình, thịt luộc thái dao sắc cũng đẹp hơn, nhất là thái món dồi mới luộc, nó sắc nên ít bị vỡ ạ. Điều nữa là độ sắc rất bền, lâu phải liếc lại.

Toanlkh

Xe tải
Dân mình có một việc trong bếp rất hay làm là chặt thịt gà. Mà vụ chặt thịt gà này em thấy dao Nhật, dao Đức dùng ko sướng bằng dao ta. Lên youtube xem mấy cái clip chặt thịt gà em cứ thích mê.

myoujun

Xe tải
Cái này bình thường mà cụ. Miếng tôn mỏng mài sắc cũng làm được như thế
Cụ nói đúng, nếu có đá mài và biết mài thì miếng tôn cũng cắt đc như thế. Vấn đề là làm sao để mài sắc đc thì rất khó. E xem clip mài dao đểu để cắt đc giấy thấy bọn nó toàn mài = 2-3 cục đá mài khác nhau.
Em mài dao Đa Sĩ bằng cục 1000/3000 mãi mà chưa cắt đc giấy - chắc do tay em chưa mài chuẩn được

Ps: cụ cánh hoa mà up đc clip mài miếng tôn cắt đc giấy lên youtube có khi lên đc triệu view đấy ạ, em xem thấy bọn nó toàn mài bằng dao rẻ tiền/ dao cũ thôi ạ (có thằng ku Nhật hay mài dao ngồi gần con mèo ấy)

KnightRider

Xe buýt
Cụ nói đúng, nếu có đá mài và biết mài thì miếng tôn cũng cắt đc như thế. Vấn đề là làm sao để mài sắc đc thì rất khó. E xem clip mài dao đểu để cắt đc giấy thấy bọn nó toàn mài = 2-3 cục đá mài khác nhau.
Em mài dao Đa Sĩ bằng cục 1000/3000 mãi mà chưa cắt đc giấy - chắc do tay em chưa mài chuẩn được

Ps: cụ cánh hoa mà up đc clip mài miếng tôn cắt đc giấy lên youtube có khi lên đc triệu view đấy ạ, em xem thấy bọn nó toàn mài bằng dao rẻ tiền/ dao cũ thôi ạ (có thằng ku Nhật hay mài dao ngồi gần con mèo ấy)
Dao đa sỹ cũ phải mài phá bằng đá hải dương trước rồi mới mài bằng cục 1000/3000 thì mới sắc.
Dao thì em chơi dòng Tojiro A1, giá rẻ cũng VG 10 nhưng chỉ 3 lớp như dao Nhật truyền thống, cắt thịt cạo râu đều ngon :D

anbinhvt9

Xe hơi
Cụ cũng chịu khó tìm hiểu nhỉ. Em cũng thích món dao này !

Matxech

Xe container
1 dao làm được tất thì có con này là nhất luôn:

Con này e đưọc dùng rồi
Cục ngon cà ngọt
Dùng đầm tay thái chặt xương đều ok
Chặt thử đinh 10 ngọt
Chỉ tiếc là lúc được cho thì chê ko lấy
Lúc muốn lấy tgif ko được cho
Nó tên là dao mèo
Hihi

myoujun

Xe tải
Em không biết tiếng nên chả hiểu họ nói gì, nhưng cách gọt giấy đơn giản quá, giấy lại dày. Em cứ cầm tờ A4, một tay giơ lên, tay kia liếc vào giấy, đi ngọt thành từng sợi là dao sắc, bị vấp và không đứt hẳn là dao thường.
Chuẩn cụ ơi.
Em dùng dao 440A hay VG10 khi mới đều cắt đc giấy mỏng như hóa đơn rồi ạ. Trong cái clip ấy nó test = giấy bìa hơi dày.
Con 440A của em sau gần 1 tháng cũng cùn đi rồi, vẫn sắc nhưng ko cắt đc giấy A4 ngọt như ban đầu nữa. Em đã cố mài = đá 1000/3000 nhưng vẫn chưa cắt được giấy :(

Sondaubang

Xe tăng
Chuẩn cụ ơi.
Em dùng dao 440A hay VG10 khi mới đều cắt đc giấy mỏng như hóa đơn rồi ạ. Trong cái clip ấy nó test = giấy bìa hơi dày.
Con 440A của em sau gần 1 tháng cũng cùn đi rồi, vẫn sắc nhưng ko cắt đc giấy A4 ngọt như ban đầu nữa. Em đã cố mài = đá 1000/3000 nhưng vẫn chưa cắt được giấy :(
Đá 3000 không sắc được đâu cụ! Phải cỡ 6000-8000 mới sắc được, kỹ thuật mài rất quan trọng!

myoujun

Xe tải
Đá 3000 không sắc được đâu cụ! Phải cỡ 6000-8000 mới sắc được, kỹ thuật mài rất quan trọng!
Tại em tìm đc clip nó mài = đá 3000 mà cắt đc giấy, mình mài mãi ko đc cay lắm cụ ạ
Có cụ nào up clip mài dao cắt giấy trên này đi để em bái sư ạ!

canhhoabatdiet

Xe container
Con này e đưọc dùng rồi
Cục ngon cà ngọt
Dùng đầm tay thái chặt xương đều ok
Chặt thử đinh 10 ngọt
Chỉ tiếc là lúc được cho thì chê ko lấy
Lúc muốn lấy tgif ko được cho
Nó tên là dao mèo
Hihi
Được từng con thôi cụ ạ. Không phải dao của người Mông nào cũng được như cụ mô tả đâu. Thậm chí mấy con dao của người Mông (không phải dao thương mại bán dọc đường chợ cho khách du lịch, ...) hoi tự rèn và tôi luyện, nhưng em thấy cũng bình thường lắm. Nhìn màu của lưỡi dao là có thể đoán được chất lượng thép và kỹ thuật tôi thép rồi.