[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Leolai

Xe điện
Đến đây thì em thấy hợp lý rồi. Kể cả mấy chiếc Kai, Global... nếu sx ở TQ thì vẫn phải theo công nghệ/ dây chuyền của NSX, vậy cần gì câu nệ quá nó sx tại đâu cụ nhỉ? Apple vẫn sx ở TQ đấy thôi.
Còn chất lượng dao Tàu và dao Nhật chính hãng nếu cùng vật liệu thép khác nhau cụ thể thế nào thì chắc phải những ai trực tiếp sử dụng 1 thời gian đủ dài mới biết chính xác được.
Thôi, đủ 100 bài vào chợ đi thôi cụ! Còm #158 với còm này của cụ khác nhau nhé. Lúc thì cụ nhận đi 1 loại thép sx đâu thì trước sau cũng giống nhau =)). Cứ phải trực tiếp dùng mới biết được thì sinh ra diễn đàn và thớt này làm gì.
Cụ tìm hiểu công nghệ Gourmet hay sx ở Đức đi cả chém về độ mòn nhé

myoujun

Xe tải
Chẹp, cụ xem com 158 của em nói rõ là ý kiến cá nhân mà. Đến khi cụ bảo em mới ngộ ra thôi. Đủ 100 bài nhưng e ko bán dao đâu cụ nhé :))

Thôi, đủ 100 bài vào chợ đi thôi cụ! Còm #158 với còm này của cụ khác nhau nhé. Lúc thì cụ nhận đi 1 loại thép sx đâu thì trước sau cũng giống nhau =)). Cứ phải trực tiếp dùng mới biết được thì sinh ra diễn đàn và thớt này làm gì.

canhhoabatdiet

Xe container
Cụ lại nhầm, độ mòn không phụ thuộc hoàn toàn vào chất thép cụ nhé(cái này cụ tự tìm hiểu về công nghệ sx), bởi vậy cùng 1 chất thép thì mà 2 công nghệ sx khác nhau thì cái thì mòn hết sạch còn cái thì vẫn dùng ngon lành nhé. Nhầm nữa là công nghệ sx ở TQ và JP khác nhau nhé trừ khi là sx trên dây chuyền giống nhau. Mà định hướng chất lượng sp của JP khác hoàn toàn TQ nếu ko muốn nói là ngược lại.
Đơn cử như 1 cái Radio National-Panasonic sản xuất tại Singapore so với cái Radio National-Panasonic sản xuất tại Nhật chất lượng đã khác nhau 1 trời 1 vực rồi. Mà các cụ biết trình độ kỹ thuật của Singapore đạt tới mức nào rồi đó.

myoujun

Xe tải
bài của em ngay từ đầu đã ghi rõ em ko hiểu chất lượng dao Nhật và dao TQ thế nào, nếu cụ biết rõ như vậy thì nói luôn cho các cụ ở đây biết đi ạ. Giờ lại đến lượt em nghi ngờ cụ bán dao Nhật đấy ạ :D

Đơn cử như 1 cái Radio National-Panasonic sản xuất tại Singapore so với cái Radio National-Panasonic sản xuất tại Nhật chất lượng đã khác nhau 1 trời 1 vực rồi. Mà các cụ biết trình độ kỹ thuật của Singapore đạt tới mức nào rồi đó.
Cụ nói em chả hiểu j cả, cụ nói cụ thể khác nhau như nào thông não cho em với ạ

canhhoabatdiet

Xe container
bài của em ngay từ đầu đã ghi rõ em ko hiểu chất lượng dao Nhật và dao TQ thế nào, nếu cụ biết rõ như vậy thì nói luôn cho các cụ ở đây biết đi ạ. Giờ lại đến lượt em nghi ngờ cụ bán dao Nhật đấy ạ :D

Cụ nói em chả hiểu j cả, cụ nói cụ thể khác nhau như nào thông não cho em với ạ
Cụ đọc kỹ lại com của em thì sẽ hiểu thôi ạ

myoujun

Xe tải
Cụ đọc kỹ lại com của em thì sẽ hiểu thôi ạ
nếu là so sánh đồ điện tử thì em mạnh dạn để chém với cụ ạ
Như đồ điện thoại của TQ bây giờ không hề kém các thương hiệu top đầu của Hàn và JP đâu cụ nhé
Top 5 điện thoại bán chạy nhất thế giới bây giờ 3 thằng của TQ: huawei, oppo, vivo (em ko nhớ xiaomi có trong top 5 ko)

canhhoabatdiet

Xe container
nếu là so sánh đồ điện tử thì em mạnh dạn để chém với cụ ạ
Như đồ điện thoại của TQ bây giờ không hề kém các thương hiệu top đầu của Hàn và JP đâu cụ nhé
Top 5 điện thoại bán chạy nhất thế giới bây giờ 3 thằng của TQ cụ nhé
Không nói về phần mềm cụ nhé. Vì phần mềm thì mấy nền tàng hệ điều hành hầu như ko phải của trung quốc. Chất lượng linh kiện, độ hoàn thiện của sản phẩm thì Trung Quốc rất khó để trở thành thương hiệu (chất lượng).

myoujun

Xe tải
Không nói về phần mềm cụ nhé. Vì phần mềm thì mấy nền tàng hệ điều hành hầu như ko phải của trung quốc. Chất lượng linh kiện, độ hoàn thiện của sản phẩm thì Trung Quốc rất khó để trở thành thương hiệu (chất lượng).
vậy thì cụ chưa dùng điện thoại của Huawei rồi, chất lượng linh kiện và độ hoàn thiện của huawei đứng top đầu luôn đấy cụ

myoujun

Xe tải
Mời cụ xem đánh giá của admin tinhte khi chiếc p9 ra mắt năm 2016:
Có thể xem Huawei P9 là chiếc điện thoại có hoàn thiện tốt nhất trong thế giới Android hiện nay tuy nó vẫn dựa trên những cái mà Apple khởi xướng như nguyên khối nhôm, diamond cut ở các cạnh, mặt kính 2.5D. Tiếp theo bạn sẽ ấn tượng với hai chiếc camera được trang bị trên P9 vừa để chụp trắng đen theo profile của Leica vừa để giúp đo khoảng cách để xác định nét, giả lập khẩu...
https://tinhte.vn/threads/tren-tay-huawei-p9-hoan-thien-tot-chac-chan-hai-camera-doc-dao.2578006/

Chỉnh sửa cuối:

canhhoabatdiet

Xe container
vậy thì cụ chưa dùng điện thoại của Huawei rồi, chất lượng linh kiện và độ hoàn thiện của huawei đứng top đầu luôn đấy cụ
Top đầu hay không đó là việc của các seller =))
Tiền nào của đó thôi cụ.
Riêng em chưa bao giờ em đánh giá cao thương hiệu điện tử trung quốc.

myoujun

Xe tải
Top đầu hay không đó là việc của các seller =))
Tiền nào của đó thôi cụ.
Riêng em chưa bao giờ em đánh giá cao thương hiệu điện tử trung quốc.
Tiền nào của đó không hẳn lúc nào cũng đúng cụ ạ. Cụ không đánh giá cao thương hiệu TQ thế thì em hỏi cụ đã dùng những thương hiệu nào rồi hay lại vơ đũa của nắm? Em dùng blackberry + HTC đến năm 2014, lúc đó em khinh mấy chiếc điện thoại của TQ vì các sản phẩm chất lượng kém em dùng thử trước đó.
Tình cờ năm 2015 em đọc ở đâu huawei đứng thứ 2 châu âu. Thấy 1 chiếc hình thức cũng đẹp (thiết kế na ná giống chiếc HTC cũ của em), thế là mua thử, thấy dùng quá ngon và ổn định, thế là trung thành cho đến tận bây giờ.

canhhoabatdiet

Xe container
Tiền nào của đó không hẳn lúc nào cũng đúng cụ ạ. Cụ không đánh giá cao thương hiệu TQ thế thì em hỏi cụ đã dùng những thương hiệu nào rồi hay lại vơ đũa của nắm? Em dùng blackberry + HTC đến năm 2014, lúc đó em khinh mấy chiếc điện thoại của TQ vì các sản phẩm chất lượng kém em dùng thử trước đó.
Tình cờ năm 2015 em đọc ở đâu huawei đứng thứ 2 châu âu. Thấy 1 chiếc hình thức cũng đẹp (thiết kế na ná giống chiếc HTC cũ của em), thế là mua thử, thấy dùng quá ngon và ổn định, thế là trung thành cho đến tận bây giờ.
Vâng. Của cụ tất. Mấy seller và cu hiệp bên tinh tế cũng kiểu như của cụ.
Em xin ngừng chủ đề hàng tàu tốt và chất lượng top này top kia tại đây, mời các cụ khác.

myoujun

Xe tải
Vâng. Của cụ tất. Mấy seller và cu hiệp bên tinh tế cũng kiểu như của cụ.
Em xin ngừng chủ đề hàng tàu tốt và chất lượng top này top kia tại đây, mời các cụ khác.
Cụ nói vậy thì chịu rồi, em tưởng cụ là người hiểu biết về các thương hiệu. Cụ nên nhớ khi admin phát biểu về cái gì đó không thể nói đen thành trắng được. Cụ nghĩ họ ăn mấy đồng của NSX để phát biểu linh tinh, bốc phét và làm mất uy tín của mình ?
Cá nhân em không bao giờ chê thương hiệu nào đó khi chưa dùng thử đâu ạ!
Thân!

canhhoabatdiet

Xe container
Cụ nói vậy thì chịu rồi, em tưởng cụ là người hiểu biết về các thương hiệu. Cụ nên nhớ khi admin phát biểu về cái gì đó không thể nói đen thành trắng được. Cụ nghĩ họ ăn mấy đồng của NSX để phát biểu linh tinh, bốc phét và làm mất uy tín của mình ?
Cá nhân em không bao giờ chê thương hiệu nào đó khi chưa dùng thử đâu ạ!
Thân!
Em hiểu biết cũng bình thường thôi mà cụ.
Nhưng em ứ thích cứ nâng bi mấy thương hiệu tàu khựa, chất luợng trung bình trở xuống mà cứ seo các kiểu ép cho nó lên top này top kia, nghe lố bịch lắm!

myoujun

Xe tải
Em hiểu biết cũng bình thường thôi mà cụ.
Nhưng em ứ thích cứ nâng bi mấy thương hiệu tàu khựa, chất luợng trung bình trở xuống mà cứ seo các kiểu ép cho nó lên top này top kia, nghe lố bịch lắm!
- nếu cụ nói về dao thì ngay từ đầu em chỉ nói dao Tàu em dùng sướng, còn dao Nhật em chưa dùng nên ko dám ý kiến, cụ dùng rồi thì cho em biết chất lượng nó sướng hơn ở chỗ nào
- còn nếu nói cụ thể về điện thoại thì em đảm bảo huawei không hề kém các thương hiệu top đầu, chiếc đắt nhất của nó bây giờ cũng đắt hơn con X đấy ạ, cụ chưa dùng mà cứ nói chất lượng kém thì em cũng chịu. Đương nhiên tàu cũng có thằng tốt thằng kém, ở Việt Nam thằng Oppo làm rất mạnh nhưng chất lượng lởm - nhưng thôi đây là topic về dao, em ko muốn nói nhiều sang cái khác :)

canhhoabatdiet

Xe container
- nếu cụ nói về dao thì ngay từ đầu em chỉ nói dao Tàu em dùng sướng, còn dao Nhật em chưa dùng nên ko dám ý kiến, cụ dùng rồi thì cho em biết chất lượng nó sướng hơn ở chỗ nào
- còn nếu nói cụ thể về điện thoại thì em đảm bảo huawei không hề kém các thương hiệu top đầu, chiếc đắt nhất của nó bây giờ cũng đắt hơn con X đấy ạ, cụ chưa dùng mà cứ nói chất lượng kém thì em cũng chịu. Đương nhiên tàu cũng có thằng tốt thằng kém, ở Việt Nam thằng Oppo làm thương mại rất mạnh nhưng chất lượng ko ngon - nhưng thôi đây là topic về dao, em ko muốn nói nhiều sang cái khác
Em cũng đang dùng 1 con dao Xinzuo loại 8 inch của Trung Quốc mua 1 củ. Dùng rất thích cụ nhé, nhưng cầm sang con dao Tanaka Santoku hàng Made in Nhựt dùng vẫn khác hẳn cụ ạ
Trước kia em cũng dùng vài em quạt cánh 40cm MD Tàu trung ương xịn dùng cũng rất thích và khá bền. Nhưng đến lúc em sắm thêm 2 con National (Vương miện) hàng Made in Nhựt thì lại thấy hàng Nhựt sản xuất nó ở 1 đẳng cấp khác hàng Khựa.

myoujun

Xe tải
Em cũng đang dùng 1 con dao Xinzuo loại 8 inch của Trung Quốc mua 1 củ. Dùng rất thích cụ nhé, nhưng cầm sang con dao Tanaka Santoku hàng Made in Nhựt dùng vẫn khác hẳn cụ ạ
Trước kia em cũng dùng vài em quạt cánh 40cm MD Tàu trung ương xịn dùng cũng rất thích và khá bền. Nhưng đến lúc em sắm thêm 2 con National (Vương miện) hàng Made in Nhựt thì lại thấy hàng Nhựt sản xuất nó ở 1 đẳng cấp khác hàng Khựa.
Đó, chiếc Xinzuo 8" tầm 1 củ chắc cũng là VG10 damascus giống chiếc XYj của em. Cụ nói cụ thể xem nó "khác hẳn" ở chỗ nào được ko? Giá chiếc made in JP kìa là bao nhiêu nữa ...
Mấy đồ gia dụng mà made in JP như cụ bảo thì đúng là nhất rồi, em ko dám ý kiến. Cụ nói 1 em bảo 1, chỉ biết vâng với dạ! :D

canhhoabatdiet

Xe container
Đó, chiếc Xinzuo 8" tầm 1 củ chắc cũng là VG10 damascus giống chiếc XYj của em. Cụ nói cụ thể xem nó "khác hẳn" ở chỗ nào được ko? Giá chiếc made in JP kìa là bao nhiêu nữa ...
Mấy đồ gia dụng mà made in JP như cụ bảo thì đúng là nhất rồi, em ko dám ý kiến. Cụ nói 1 em bảo 1, chỉ biết vâng với dạ! :D
Đúng rồi Thép VG10, 67 lớp

canhhoabatdiet

Xe container
Khó tả lắm cụ ạ. Nó giống như cụ nghe cùng 1 bài hát: 1. Trên 1 loa Pioneer sx tại Nhật và 1. Trên 1 cặp loa Pioneer sx tại Trung Quốc.

myoujun

Xe tải
Khó tả lắm cụ ạ. Nó giống như cụ nghe cùng 1 bài hát: 1. Trên 1 loa Pioneer sx tại Nhật và 1. Trên 1 cặp loa Pioneer sx tại Trung Quốc.
Cụ dùng rồi mà còn bảo khó tả thì em tả cho cccm biết nó khác nhau như nào kiểu gì đây :D
Cụ đã lấy cả 2 con chém vào thanh thép như các bài test dao của cụ chưa ạ?
Con Tàu thì bao lâu cụ mài 1 lần, còn JP thì bao lâu nếu cùng 1 thời gian sử dụng?
(ngoài ra em vẫn thắc mắc mấy chiếc VG10 giá 3củ bán ở VN là hàng ntn đấy)