[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Tuananhhau

Xe điện
Viên đá xẻ của cụ chắc giống mặt bếp nhà e. E xếp theo thứ tự: Mặt bếp, khăn lót khô (đôi lúc ướt), cái đế kê theo bộ của Naniwa, đá mài, vậy mà có khăn cũng trượt, khô ướt đêu trượt, bỏ khăn ra thì khô ko sao, cứ ướt chút là đế trượt. Lại còn viên đá theo bộ của Naniwa nó cũng ngắn hơn đế chút, cũng trượt.
Chắc mai e thử kê thẳng đá lên khăn giống cụ xem đỡ hơn ko. Cảm ơn cụ!
Ổn hơn đó ah. Cái đế naniwa có 4 cái chân bé tí nên lực dồn cả vào đó. Em mua cái đế cao su dùng thích phết. Kẹp vào cg đc mà để đá đè lên cg đc

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Cảm ơn cụ, đế bên site bán hàng của cụ e cũng xem qua rồi. Có điều sợ lúc nào đó có viên đá to hơn lắp ko vừa nên mới tìm loại như xem trên youtube. Chưa tìm đc chắc e dùng giải pháp của cụ Vô Lăng Ngang trc.
Mai em chụp ảnh gửi cụ chiều dài lớn nhất của đá mà đế đó có thể lắp được nhé.

thiach

Xe tải
Ổn hơn đó ah. Cái đế naniwa có 4 cái chân bé tí nên lực dồn cả vào đó. Em mua cái đế cao su dùng thích phết. Kẹp vào cg đc mà để đá đè lên cg đc
Vâng cụ, ngày xưa thấy ông bà chỉ dùng cái xăm xe đạp, khứa khứa mấy phát kê thì khỏi trượt luôn. Đợt này cách ly dịch nên e ko chạy loanh quanh kiếm đc thôi.

xegiacmo

Xe container
Đây cụ:
Em thì cắt miếng đá xẻ vừa với bồn rửa, trải cái khăn ướt rồi đặt đá mài lên. Rất chắc chắn.
Cụ quả là sáng tạo ,em hoay hoay mãi vấn đề này

ThinhVNM

Xe tăng
Cụ cho e hỏi thép Sg2 là loại gì mà trong bảng thép k có tên.. em thấy trên vg10 có loại thông dụng làm dao bếp là D2 với hrc lên 64, chưa biết sản phẩm nào dùng d2 ạ
Bổ sung cho cụ là thép SG2 cũng được gọi là R2, cụ tìm SG2 sẽ không ra được thành phần đâu. Còn D2 là loại thép công cụ, chịu va đập tốt nên làm dao chặt sẽ thích hợp hơn. Dưới đây là các loại thép tốt em quan tâm, cụ cứ xem thép nào thành phần Vanadium, Tungsen/Molipdenum nhiều thì đồng nghĩa nó là thép ngon giữ lưỡi tốt và khó mài.

Chỉnh sửa cuối:

hanism

Xe đạp
Cụ cho e hỏi thép Sg2 là loại gì mà trong bảng thép k có tên.. em thấy trên vg10 có loại thông dụng làm dao bếp là D2 với hrc lên 64, chưa biết sản phẩm nào dùng d2 ạ
Thép SG2 còn được gọi là thép bột SGPS. Nó được sản xuất bởi một nhà sản xuất thép Nhật Bản nổi tiếng Takefu với các loại thép phổ biến VG10. SG2 có hàm lượng carbon cao và hợp kim không gỉ cao. SG2 vẫn được nhiều người coi là thép tốt nhất cho dao làm bếp vì độ cứng cao, và không rỉ.
D2 là 1 trong các loại thép mà Vn hay gọi là thép gió. Thép gió là một loại thép dụng cụ có tính chịu nóng rất cao và độ cứng rất lớn, loại thép này bao gồm các mác thép hợp kim hóa cao, được dùng chủ yếu để làm các dụng cụ cắt gọt. Ở đa số các quốc gia khác thép gió được gọi là "thép cắt nhanh" ( high speed steel) vì thép này khi làm dụng cụ cắt gọt cho phép làm việc với tốc độ rất cao mà không giảm độ cứng của dụng cụ cắt gọt.
Thực ra thì hầu như không thấy có dao bếp nào làm bằng thép D2 cả, cũng không hiểu tại sao, trong khi các loại thép gió khác thì cũng có dao bếp. Có lẽ bởi khả năng chống gỉ không cao của nó. Thép gió không hoàn toàn là stainless stell mà chỉ là semi stainless
Bác nếu muốn kiếm loại dao bếp làm bằng thép mà cứng hơn cả VG10, SG2 thì có thể thì dao làm bằng thép SLD, M390, SRS 15 ( độ cứng tầm 61-63) ZPD189 và HAP40 ( độ cứng 64-66). Mấy em này thì chống rỉ không hoàn toàn. Mấy em giấy trắng, xanh, siêu xanh thì cũng gần tương đương vậy nhưng chống rỉ tệ hơn nhiều nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Can

Xe container

Các cụ ngó hộ em cái sống dao. Vết đốm gỉ này nó lên tận gần mũi dao cơ. Gỉ quá.

Trunght89

Xe buýt
Các cụ trong này đã trải nghiệm dòng sugimoto S.H.M chưa. Vừa thấy Khôi lên video nói con dao 8tr dùng cực kì sướng luôn

Tuananhhau

Xe điện

Các cụ ngó hộ em cái sống dao. Vết đốm gỉ này nó lên tận gần mũi dao cơ. Gỉ quá.
Bth mà cụ. Thép kẹp con nào chả vậy vì bản chất nó là thép lưỡi. Thấy nó còn thích vì kẹp lên tận sống dao. Em hay quét nhẹ fecl3 để kiểm tra vì lắm con nhìn tưởng nguyên khối
Các cụ trong này đã trải nghiệm dòng sugimoto S.H.M chưa. Vừa thấy Khôi lên video nói con dao 8tr dùng cực kì sướng luôn
Em thì chưa đc dùng. Cái này chăc cụ Pauldo rành nhất. Cá nhân em nghĩ khác biệt ko nhiều. Cảm giác sướng chủ yếu do mình nghĩ cầm 1 con dao đắt tiền. Dao cùng kiểu dáng, vừa mài xong em nghĩ na ná nhau hết

Chỉnh sửa cuối:

Tướng cướp

Xe điện

Takeda cũng thế cụ ơi, chỗ AS nó đen sì, may mà ốp nó cũng màu đen nên nhìn không sao, vì vậy khuyên cụ lần sau chơi thép AS thì mua màu đen như cụ Ngang ấy. Kkk

ThinhVNM

Xe tăng
Bth mà cụ. Thép kẹp con nào chả vậy vì bản chất nó là thép lưỡi. Thấy nó còn thích vì kẹp lên tận sống dao. Em hay quét nhẹ fecl3 để kiểm tra vì lắm con nhìn tưởng nguyên khối

Em thì chưa đc dùng. Cái này chăc cụ Pauldo rành nhất. Cá nhân em nghĩ khác biệt ko nhiều. Cảm giác sướng chủ yếu do mình nghĩ cầm 1 con dao đắt tiền. Dao cùng kiểu dáng, vừa mài xong em nghĩ na ná nhau hết
Em thì thấy nhận xét của bạn Thế Khôi khá chính xác vì bạn ấy là đầu bếp, nên kinh nghiệm dùng dao có thể hơn anh em mình ở đây nhiều, con dao em nghĩ ngoài sắc ra nó còn phụ thuộc vào hình dáng, công thái học, độ dính thực phẩm v.v..

Tuan Can

Xe container

Bình thường là tốt rồi ạ. Cái lão chuyên đẩy người sau lưng làm em mất ngủ cả đêm. Cứ sợ mình mua phải hàng mã :))

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em có nhu cầu 1 cái kéo cắt thịt gà, em đã mua cái 350k của Nhật ở Siêu thị Nhật mà về cắt như mứt ấy

Các Lão chỉ cho em vứi

Tuananhhau

Xe điện
Em thì thấy nhận xét của bạn Thế Khôi khá chính xác vì bạn ấy là đầu bếp, nên kinh nghiệm dùng dao có thể hơn anh em mình ở đây nhiều, con dao em nghĩ ngoài sắc ra nó còn phụ thuộc vào hình dáng, công thái học, độ dính thực phẩm v.v..
Em thấy bạn ý con nào cũng khen rồi bán hết cụ ah. Giữ lại mấy con hiro dùng. Nếu đầu bếp đơn thuần thì ok chứ đá qua thợ bán dao thì em ko tin lắm. Đúng là dao xịn thì thích hơn dao ít tiền Nhưng nhiều khi mấy bạn bán thổi nó lên cao quá tầm.
sugimoto thì kiểu dáng giông nhau. Các phiên bản khác nhau, giá khacs nhau là do nghệ nhân chế tác. Shm là tầm tiến sỹ, trên còn bản của giáo sư nưa thì phải. Em quan tâm mỗi dòng clever nên ko biết nhiều lắm về sugi

ThinhVNM

Xe tăng
Em thấy bạn ý con nào cũng khen rồi bán hết cụ ah. Giữ lại mấy con hiro dùng. Nếu đầu bếp đơn thuần thì ok chứ đá qua thợ bán dao thì em ko tin lắm. Đúng là dao xịn thì thích hơn dao ít tiền Nhưng nhiều khi mấy bạn bán thổi nó lên cao quá tầm.
sugimoto thì kiểu dáng giông nhau. Các phiên bản khác nhau, giá khacs nhau là do nghệ nhân chế tác. Shm là tầm tiến sỹ, trên còn bản của giáo sư nưa thì phải. Em quan tâm mỗi dòng clever nên ko biết nhiều lắm về sugi
Vâng, em cũng quên cái khoản bạn ý bán dao, chắc tại em thấy có mấy cái nhận xét tương đối khách quan nên quên mất chi tiết này :D

Tuananhhau

Xe điện
Bình thường là tốt rồi ạ. Cái lão chuyên đẩy người sau lưng làm em mất ngủ cả đêm. Cứ sợ mình mua phải hàng mã :))
Lâu lâu cụ lấy ráp đánh cái lưng đi là ok. Ốp ko rỉ này có con ko biết sao rỉ nó ăn sâu rồi bung cả thép ốp 2 bên đó cụ.