[Funland] Tất cả về dao làm bếp

bokute1991

Xe máy
E cũng còm câu đó nhưng xoá đi viết lại ạ. Họ thật thà nói cây này mới nhưng để tồn kho . họ bảo để lâu ngày nó gỉ và cùn. Mày mua về mài 1 cái tí là dùng tốt. Nó cùn vì tao ko mài bén khi nó mới. Chỉ ko rất sắc thôi.
Nhưng e cũng nghe đồn h du học sinh việt vs trung nhiều. 2 nhóm này cũng hay phông bạt. Cơ mà cụ chơi dao lâu ngắm ảnh cũng sành rồi còn j, lo gì. Giá đó ko xanh cũng vẫn đẹp chán

Vô lăng ngang

Xe tăng
Muốn có đường cong cân đối thì vẫn phải đi những đường thẳng sắc cạnh, xong mới bo tròn các cạnh lại thì phom chuôi nó đối sứng tuyệt đối luôn cụ ạ.
Vâng cụ, em đang luyện công đây. Mun sừng em lấy về rồi, đang chờ lưỡi bunka về là đu với cụ cái cán bát giác luôn.

Hong Phong bv

Xe tăng
Vâng cụ, em đang luyện công đây. Mun sừng em lấy về rồi, đang chờ lưỡi bunka về là đu với cụ cái cán bát giác luôn.
Mấy cụ làm cán cầu kỳ thật chẳng bù cho em,
Ưa phong cách đơn giản( mà có cầu kỳ cũng chẳng làm đc)

Tuan Can

Xe container
Nhưng e cũng nghe đồn h du học sinh việt vs trung nhiều. 2 nhóm này cũng hay phông bạt. Cơ mà cụ chơi dao lâu ngắm ảnh cũng sành rồi còn j, lo gì. Giá đó ko xanh cũng vẫn đẹp chán
Bọn trẻ con nhà em chỉ iphone ipad là nhanh thôi. Còn dao kéo không phải gu của nó, nói nó cứ ì ra. Con này em nhờ thằng đệ cũ đang ở bên đó mua.

Em lờ mờ đọc được từ này là 青鋼 thép xanh.
Trên dao in chữ 青入, chữ này thường thấy trên các con dao bãi em đã từng nhìn. vẫn được ra giá 1.3t. Em tạm dịch là kẹp lõi xanh. Còn cái loại dao Nakiri cỏ này chắc chỉ xanh 2 thôi. Em bảo một tay chơi bên đó đi tìm con 青紙スーパー鋼 cứ chữ đó mà hỏi. Không cần loại cán đẹp gỗ đỏ khâu sừng hay ngà voi, cán có tang ốp gỗ là được. Hy vong cuối tuần này chúng nó đi chơi cua được 1 em nào đó.
Giờ em phải nghĩ cách đá cái đống không gỉ bớt đi. Hoặc là khéo tay khéo mồm như lão cướp tán 1 mợ nào đó để vay tiền mua =))

Vô lăng ngang

Xe tăng
Bunka gì đấy cụ, cho em ngắm tý
Hì hì, dùng cây bunka AS một thời gian em đâm nghiện cái form đó cụ ạ. Rất phù hợp với kiểu chế biến thực phẩm Việt, lại tiện dụng. Cây bunka lần này vẫn lõi thép đen nhưng ốp chống gỉ, chỉ có lưỡi không thôi cụ. Mấy hôm nữa về đến tay em lên cán rồi trình cụ một thể.
Mấy cụ làm cán cầu kỳ thật chẳng bù cho em,
Ưa phong cách đơn giản( mà có cầu kỳ cũng chẳng làm đc)
Em cũng vậy, thích vật liệu đơn giản, hình dạng phù hợp công năng. Cơ mà làm ra cái cán bát giác mà các cạnh nó xiên xẹo chút là em chẻ củi ngay :((

Hong Phong bv

Xe tăng
Hì hì, dùng cây bunka AS một thời gian em đâm nghiện cái form đó cụ ạ. Rất phù hợp với kiểu chế biến thực phẩm Việt, lại tiện dụng. Cây bunka lần này vẫn lõi thép đen nhưng ốp chống gỉ, chỉ có lưỡi không thôi cụ. Mấy hôm nữa về đến tay em lên cán rồi trình cụ một thể.

Em cũng vậy, thích vật liệu đơn giản, hình dạng phù hợp công năng. Cơ mà làm ra cái cán bát giác mà các cạnh nó xiên xẹo chút là em chẻ củi ngay :((
Nếu ko có máy thì chỉ có dũa tay cán bát giác mới ổn đc cụ ạ

Tướng cướp

Xe điện
Bọn trẻ con nhà em chỉ iphone ipad là nhanh thôi. Còn dao kéo không phải gu của nó, nói nó cứ ì ra. Con này em nhờ thằng đệ cũ đang ở bên đó mua.

Trên dao in chữ 青入, chữ này thường thấy trên các con dao bãi em đã từng nhìn. vẫn được ra giá 1.3t. Em tạm dịch là kẹp lõi xanh. Còn cái loại dao Nakiri cỏ này chắc chỉ xanh 2 thôi. Em bảo một tay chơi bên đó đi tìm con 青紙スーパー鋼 cứ chữ đó mà hỏi. Không cần loại cán đẹp gỗ đỏ khâu sừng hay ngà voi, cán có tang ốp gỗ là được. Hy vong cuối tuần này chúng nó đi chơi cua được 1 em nào đó.
Giờ em phải nghĩ cách đá cái đống không gỉ bớt đi. Hoặc là khéo tay khéo mồm như lão cướp tán 1 mợ nào đó để vay tiền mua =))
Em vay tiền vợ em đới, chứ tán đc mợ nào?
Sg2 em vẫn còn 20 con cụ ạ, sưu tầm thì nó phải đủ chủng loại. Treo lên ngắm là chính chứ không bao giờ dùng trong bếp.
Được cái nhiều cụ thuê lên chuôi nên em có nhiều trải nghiệm, thực hành nhiều loại chuôi, rồi càng làm càng nghiện không rứt ra được.
Mấy con giấy xanh em mua về cũng đập bỏ cán của nó để mod chuôi gỗ cao cấp theo kiểu chuôi cao cấp, cụ và các cụ chờ xem mấy em nakiri và bunka thép xanh chuôi chế của em.

Vô lăng ngang

Xe tăng
Nếu ko có máy thì chỉ có dũa tay cán bát giác mới ổn đc cụ ạ
Em chỉ có máy mài góc, lần trước chính vì dùng nó mà em phải chẻ củi 2 cái cán bát giác sau khi làm cho đỡ ngứa mắt. Lại phải nhờ cậy cụ Cướp làm mẫu một cái nên lấy làm xấu hổ lắm lắm.
Lần này em quyết phục thù :))

Hong Phong bv

Xe tăng
Em chỉ có máy mài góc, lần trước chính vì dùng nó mà em phải chẻ củi 2 cái cán bát giác sau khi làm cho đỡ ngứa mắt. Lại phải nhờ cậy cụ Cướp làm mẫu một cái nên lấy làm xấu hổ lắm lắm.
Lần này em quyết phục thù :))
Vậy thì dũa tay cụ ạ, em vẫn dũa tay là chủ yếu để lấy đường thẳng, ko bị lượn sóng

Hong Phong bv

Xe tăng
Vâng cụ, dục tốc bất đạt cụ nhỉ. Đến giai đoạn khép góc là em sẽ thiền với dũa tay và một thanh gỗ dán giấy ráp.
Gõ cán giáp làm ko ăn thua, lấy miếng gỗ phẳng đó kẹp giáp vào đánh dễ hơn, thay giáp khi cần,
( gỗ dán giấy giáp khó làm hơn là kẹp) trên e viết sai nên đính chính tí
Cụ nói đúng " dục tốc thì bất đạt) áp dụng trong mọi trường hợpkkk

Tuan Can

Xe container
Các cụ dùng hàng xanh rồi cho em hỏi. Đá mài Naniwa katana đang bán ấy có mài được không. Em đang có cục 800 king, 1 cục 1000/6000 Naniwa vietnam katana đang bán. chỗ đó có mài được không ạ. Hay là phải tha cục shapton về. E đang tình tha cục shaption 1000 và 2000. Hình như shapton không có đá 3000

Hong Phong bv

Xe tăng
Các cụ dùng hàng xanh rồi cho em hỏi. Đá mài Naniwa katana đang bán ấy có mài được không. Em đang có cục 800 king, 1 cục 1000/6000 Naniwa vietnam katana đang bán. chỗ đó có mài được không ạ. Hay là phải tha cục shapton về. E đang tình tha cục shaption 1000 và 2000. Hình như shapton không có đá 3000
King 800 nó làm hầu hết nhiệm vụ cần làm rồi ạ, lướt nhẹ qua 6000 là chẻ tóc thôi, aogami dễ mài mà dễ hơn sg2 và vg10, còn cụ muốn sơin tóc vô tình bay qua lưỡi dao đứt làm đôi , con ruồi bay qua đứt cánh thì cụ đầu tư thêm còn ko khỏi cần

Vô lăng ngang

Xe tăng

Sau giai đoạn nhận mặt chữ mác thép sẽ là giai đoạn tìm hiểu lịch sử xưởng rèn, tên tuổi và sự nghiệp của thợ rèn... khà khà. Cứ nhẩn nha mà chơi thôi cụ.
Mấy cây shun của cụ toàn hàng dễ trao đổi mà, cứ đưa lên nhóm đê, ra giá hợp lý chút là giải tán phút mốt.

Gõ cán giáp làm ko ăn thua, lấy miếng gỗ phẳng đó kẹp giáp vào đánh dễ hơn, thay giáp khi cần,
( gỗ dán giấy giáp khó làm hơn là kẹp) trên e viết sai nên đính chính tí
Cụ nói đúng " dục tốc thì bất đạt) áp dụng trong mọi trường hợpkkk
Ý cụ là thay vì kẹp cố định cái cán thì ta cố định tờ giấy ráp lên mặt phẳng rồi mài cái cán lên đó? cũng hay đấy, em sẽ thử cả 2 cách xem sao.

Hong Phong bv

Xe tăng
Sau giai đoạn nhận mặt chữ mác thép sẽ là giai đoạn tìm hiểu lịch sử xưởng rèn, tên tuổi và sự nghiệp của thợ rèn... khà khà. Cứ nhẩn nha mà chơi thôi cụ.
Mấy cây shun của cụ toàn hàng dễ trao đổi mà, cứ đưa lên nhóm đê, ra giá hợp lý chút là giải tán phút mốt.

Ý cụ là thay vì kẹp cố định cái cán thì ta cố định tờ giấy ráp lên mặt phẳng rồi mài cái cán lên đó? cũng hay đấy, em sẽ thử cả 2 cách xem sao.
Làm vậy khó làm, làm như dân dọn dao ấy cụ, kẹp giáp vào miếng gỗ phẳng , nhỏ như hai đầu ngón tay rồi đánh

Vô lăng ngang

Xe tăng
Ao hay là ao super em đều xử bằng naniwa 1000 và 3000 thôi cụ. Mài nhanh hơn SG2 cụ ạ, nhưng cái đường mài của AS thì nó bóng hơn nếu cùng một cỡ hạt mài.

Hong Phong bv

Xe tăng
Ao hay là ao super em đều xử bằng naniwa 1000 và 3000 thôi cụ. Mài nhanh hơn SG2 cụ ạ, nhưng cái đường mài của AS thì nó bóng hơn nếu cùng một cỡ hạt mài.
Mấy đêm nay em đều nằm mơ một lần đc cầm trên tay As dù chỉ cầm thôi chứ ko phải đc sở hữu

Tuan Can

Xe container

Vâng. Cứ để học dần ah. THằng cả nhà em cũng thích đi Nhật học nấu ăn. Em bảo: được, con làm bếp nấu ăn, bố mua và mài dao rồi cho thuê.
Để giải tán cái đám ko gỉ, cứ bớt vài tăm ca so với giá thị trường thì mốt đã bay chứ chưa đến phút mốt ạ :))

Tuan Can

Xe container
King 800 nó làm hầu hết nhiệm vụ cần làm rồi ạ, lướt nhẹ qua 6000 là chẻ tóc thôi, aogami dễ mài mà dễ hơn sg2 và vg10, còn cụ muốn sơin tóc vô tình bay qua lưỡi dao đứt làm đôi , con ruồi bay qua đứt cánh thì cụ đầu tư thêm còn ko khỏi cần
Thế thì tốt rồi ạ. Tí nữa thì em bảo đệ tha cục shapton 1000 và 2000 về. Để em tha cục 3000 đang lưu lạc trên thái nguyên về cho đủ cấp 1k/3k/6k. Cục King làm nhiệm vụ lấy góc rất tốt. E đang định tha cục đá của Tuấn Dịu mà còm trên face không thấy trả lời nên bỏ.