[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Tướng cướp

Xe điện
Hôm qua đến giờ có 2 nick 0km vào hỏi em mua lưỡi dao ở đâu, em chưa trả lời, xin lỗi các cụ em trả lời luôn ở đây cho tiên:
1. Lưỡi em mua của mấy cụ tận trong TP HCM, trước giờ mua một nguồn duy nhất ở TP HCM.
2. Em mua lưỡi về mod cán vì đam mê, chứ không có hoạt động mua đi bán lại gì ở đây (nó giống như thằng nghiện, cứ thấy thép sg2 hoặc thép trộn là mua, mua về lên cán thấy thừa thì nhượng lại cho cụ nào thích, chứ không phải làm cán để kiếm miếng cơm)
3. Những chỗ em mua lưỡi thì còn cái lưỡi sg2 hoặc thép trộn nào là em múc hết rồi, nên có cho các cụ địa chỉ, bây giờ các cụ hỏi cũng không còn lưỡi để mua nữa ạ. Nếu các cụ thiện chí muốn mua lưỡi nhưng dòng thép khác (vgmax. vg10...) thì còn rất nhiều, các cụ lên fb gõ "lưỡi dao nhật bãi" là ra hàng loạt người bán, em cũng dò như thế.

ThinhVNM

Xe tăng
Định nghĩa đây cụ ơi, chỗ em khoanh ấy, nhỏ, dài, mũi sắc là gyuto.
Hic, đến em còn nhầm nữa là mợ ý, bình thường thấy mấy ông cứ ghi Gyuto (chef) nên em cứ nghĩ là 1. Thôi chốt lại Việt Nam nói là làm, ai lại đi bắt lỗi câu chữ của mợ ấy bao giờ :))

bokute1991

Xe máy
Kakaka! Toang thật rồi ông giáo ạ!
Gyuto là dao nhỏ, dài dùng để cắt thịt, nó là 1 trong 2 con lưỡi nhỏ, dài trong 5 con kia, tại sao mợ lại nhìn Thịt gắp Rau như thế? Chắc lại nghe cụ nào tư véo đểu rồi!
Khổ nỗi con chef 8 là của 01 cụ trên này nhờ em lên cán, trong 5 con đấy thì con Kiritsuke, Santoku, Chef có người sở hữu rồi ạ.
Ps: em xin phép đổi vị trí chữ Thịt và Rau, xin lỗi mấy cụ còm bên dưới.
Thì em cũng mù tiếng Anh bác ơi... Nói cho sang mồm chứ biết gì đâu ạ.... Thôi bác xem thế nào....

Hong Phong bv

Xe tăng
Phân biệt santoku hay gyotu phụ thuộc vào dáng dao, độ cong lưỡi dao, còn về cong như nào ? Cong ở vị trí nào nó có thông số rõ cái này em đọc qua mà quên, đầy con gyotu bản rộng 5,2 cm , hoặc hơn, trong khi đầy con santoku bản hẹp hơn. Cái lưỡi Kaij của cụ Tướng cướp chính là lưỡi Gyotu các cụ nhé.

Tướng cướp

Xe điện
Phân biệt santoku hay gyotu phụ thuộc vào dáng dao, độ cong lưỡi dao, còn về cong như nào ? Cong ở vị trí nào nó có thông số rõ cái này em đọc qua mà quên, đầy con gyotu bản rộng 5,2 cm , hoặc hơn, trong khi đầy con santoku bản hẹp hơn. Cái lưỡi Kaij của cụ Tướng cướp chính là lưỡi Gyotu các cụ nhé.
Cụ Hồng Phong giải quyết hộ vụ này hộ em cái,
Khổ là con này có ông bạn chốt hôm qua rồi, giờ khó nói quá, các cụ trên này thì ép em làm cho mợ ấy.
Cụ là người kinh nghiệm nhiều trong việc mod cán cụ phán xem nên để cho ai (Em bảo ông kia là có 1 con chef rồi thì chọn con khác nhưng ông ấy không nghe)

ledzunghlhb

Xe buýt
Có mợ BÔ KU TE vào thớt xôm hẳn lên, kiến thức cũng phổ cập thêm cho anh em chơi dao! ha ha...

ledzunghlhb

Xe buýt
Khổ là con này có ông bạn chốt hôm qua rồi, giờ khó nói quá, các cụ trên này thì ép em làm cho mợ ấy.
Cụ là người kinh nghiệm nhiều trong việc mod cán cụ phán xem nên để cho ai (Em bảo ông kia là có 1 con chef rồi thì chọn con khác nhưng ông ấy không nghe)
Em góp ý là cụ Tướng cướp giới thiệu mợ bokute1991 cho ông bạn là xong!

Hong Phong bv

Xe tăng
Là em thì em ưu tiên cho mợ ấy.
mợ ấy buồn ra khỏi hội thì cụ lỗi to.
Em giờ lười mod cán lắm nên ko quan tâm đến Shun nữa, giờ em chuyển mấy dòng thép gỉ cacbon

ThinhVNM

Xe tăng
Có ai ép cụ đâu, em chỉ bảo là không nên bắt lỗi câu từ với mợ ấy thôi, còn cụ kia em nghĩ chắc cũng chẳng tranh dành 1 cây dao với 1 mợ đâu ạ. Là em em nhường ngay

Tướng cướp

Xe điện
Ok các cụ vậy thì em để cho mợ ấy, nhưng chưa nói giá không biết mợ Bố Ku Te có đồng ý lấy không?
-Lưỡi dao em mua 750k
-Tiền vật liệu làm chuôi và công là 350k
Thành tiền là 1.100k, nếu mợ đồng ý thì chốt ở đây, CN tuần này em làm chuôi cho mợ
Em lấy luôn kiểu chuôi mà cụ ThinhVNM đưa lên để làm chuôi cho con dao này, chuôi bát giác, gỗ + khâu sừng trâu đen, mợ xem có cần đệm đồng chỗ tiếp giáp giữa gỗ và sừng không?
Mẫu chuôi đây ạ:

L.C.D

Xe container
Ok các cụ vậy thì em để cho mợ ấy, nhưng chưa nói giá không biết mợ Bố Ku Te có đồng ý lấy không?
-Lưỡi dao em mua 750k
Thành tiền là 1.100k, nếu mợ đồng ý thì chốt ở đây, CN tuần này em làm chuôi cho mợ
Em lấy luôn kiểu chuôi mà cụ ThinhVNM đưa lên để làm chuôi cho con dao này, chuôi bát giác, gỗ + khâu sừng trâu đen, mợ xem có cần đệm đồng chỗ tiếp giáp giữa gỗ và sừng không?
Mẫu chuôi đây ạ:
Mợ ấy mà ko lấy thì cụ để lại cho em nhé.

Vô lăng ngang

Xe tăng
Định nghĩa đây cụ ơi, chỗ em khoanh ấy, nhỏ, dài, mũi sắc là gyuto.
Cụ thân mến, em trêu cụ chút cho có không khí vui vẻ thôi ạ. Mà nhìn cụ lúng túng, thật thà đáng yêu quá cơ :x . Các mợ phải rót thật nhiêu vodka cho cụ Tướng cướp vào nhá.
Nhân tiện, guyto chính là tên tiếng Nhật của dao chef ạ.

nhanchauchau

Xe tăng
-Lưỡi dao em mua 750k
Cụ nhớ chụp ảnh để em học nhé!

ledzunghlhb

Xe buýt
Cụ Hong Phong bv cũng là 1 người mod cán dao rất giỏi, tiếc là cụ ấy bận nhiều việc quá hay sao ấy nên đợt này chả thấy khoe dao gì cả!

Tuan Can

Xe container
Em mà có hai con chép Kaji em cũng nhường mợ ấy. Nhưng ngặt nỗi có mỗi con giắt lưng nên cố thủ. Đang chờ cây Sant kaji về, hai vợ chồng song dao hợp thái.
Trong bộ còn thiếu cây Kiritsuke để chuyên việc thái tảng, nhưng hiện tại có cây guyto Pháp thế chân nên cũng không bị hổng. EM bán mất cây nguyên bản cho anh bạn giờ mua lại trên chợ giá gấp đôi nên chờ cụ cướp vậy.
Cây Guyto Pháp hơi dài nên cầm hơi ngượng tay. Nhưng cây đó mà pha tảng thì ngoét một phát là xong.
Nhà đang có một cây chép classsic 8inch nguyên bản cất tủ, cụ mợ nào muốn nhẩy thì em pass. Ưu tiên cụ mợ ở HN đến giao lưu.

Hapro_kiha

Xe buýt
Dao thì ngon rồi, Cụ có bán đá mài hoặc biết ở đâu bán đá mài loại tốt thì giới thiệu giúp với nhá!

Tướng cướp

Xe điện
Em mà có hai con chép Kaji em cũng nhường mợ ấy. Nhưng ngặt nỗi có mỗi con giắt lưng nên cố thủ. Đang chờ cây Sant kaji về, hai vợ chồng song dao hợp thái.
Trong bộ còn thiếu cây Kiritsuke để chuyên việc thái tảng, nhưng hiện tại có cây guyto Pháp thế chân nên cũng không bị hổng. EM bán mất cây nguyên bản cho anh bạn giờ mua lại trên chợ giá gấp đôi nên chờ cụ cướp vậy.
Cây Guyto Pháp hơi dài nên cầm hơi ngượng tay. Nhưng cây đó mà pha tảng thì ngoét một phát là xong.
Nhà đang có một cây chép classsic 8inch nguyên bản cất tủ, cụ mợ nào muốn nhẩy thì em pass. Ưu tiên cụ mợ ở HN đến giao lưu.
Lưỡi Kiritsuke SG2 em mua làm chuôi chủ ý là để vặt tiền của cụ, nên cụ yên tâm, hôm nào làm chuôi em sẽ hỏi ý kiến của cụ.