[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Tuan Can

Xe container

Tuan Can

Xe container
Em nghịch ngợm ấy mà cụ. Sau khi mài hạ lưỡi thì cây carbon này thành màu trắng phớ như dao inox nên em chuyển màu cho nó đỡ chói mắt thôi ạ.
Hahaha.
cụ có kết bạn với thằng Minh thủy lợi bạn em ạ.

Vô lăng ngang

Xe tăng
Anh ơi cho em xin quy trình làm patina nhé. Em thử nhiều bài rồi mà chưa ưng.
Nguyên liệu:
- Giấm táo: 2 thìa canh
- Khăn mặt cũ: 1 chiếc
- Màng bọc thực phẩm: đủ dùng
Thực hiện:
1. Làm sạch bề mặt: ngâm dao vào nước ấm hòa chút dung dịch rửa chén trong 5 phút, xả kỹ bằng nước sạch, lau khô.
2. Lấy khăn khô quấn chặt vào lưỡi dao, đổ giấm vào để khăn thấm đều đến khi có cảm giác ướt đầu ngón tay.
3. Quấn kín bằng màng bọc thực phẩm. Ủ qua đêm.
4. Lấy dao ra xả nước thật kỹ, vừa xả nước vừa lau nhẹ bản lưỡi bằng một miếng vải mềm.
5. Lau khô dao và thưởng thức thành quả :-B

KnightRider

Xe buýt
Cảm ơn lão đã thương tình! Đêm qua em đã trót giao dịch một cây bunka rồi, giờ ngân lượng đã cạn. Mặc dù vẫn thích form của Kramer kết hợp với sừng trâu trắng Tướng Cướp nhưng đành lỗi hẹn :((
Có phải chi.m Tokuda ko cụ

Tuan Can

Xe container
Nguyên liệu:
- Giấm táo: 2 thìa canh
- Khăn mặt cũ: 1 chiếc
- Màng bọc thực phẩm: đủ dùng
Thực hiện:
1. Làm sạch bề mặt: ngâm dao vào nước ấm hòa chút dung dịch rửa chén trong 5 phút, xả kỹ bằng nước sạch, lau khô.
2. Lấy khăn khô quấn chặt vào lưỡi dao, đổ giấm vào để khăn thấm đều đến khi có cảm giác ướt đầu ngón tay.
3. Quấn kín bằng màng bọc thực phẩm. Ủ qua đêm.
4. Lấy dao ra xả nước thật kỹ, vừa xả nước vừa lau nhẹ bản lưỡi bằng một miếng vải mềm.
5. Lau khô dao và thưởng thức thành quả :-B
Dấm khác dc ko ạ. Dấm tự làm bằng con dấm ấy ạ?

Tuananhhau

Xe điện

Vô lăng ngang

Xe tăng
Dấm khác dc ko ạ. Dấm tự làm bằng con dấm ấy ạ?
Được chứ cụ, các loại dấm, các loại trái cây chua, thực phẩm giàu axit hữu cơ như mù tạt, khoai tây... đều cho ra các loại patina với màu sắc, mức độ bền vững khác khau.
Một ví dụ về dùng chanh tươi:

Kết quả:
image-asset (2).jpeg

Vô lăng ngang

Xe tăng
Đầu năm e rảnh ranh dọn con deba 15 khâu sừng. View attachment 4313387
Em chưa từng dọn deba carbon, chỉ có duy nhất một cây deba vg10. Nhưng một số bạn chơi chia sẻ là dọn rất vất vả phải không cụ, đặc biệt là mặt lõm của nó vì khó bào mà lại là thép lõi.

Tuananhhau

Xe điện
Em chưa từng dọn deba carbon, chỉ có duy nhất một cây deba vg10. Nhưng một số bạn chơi chia sẻ là dọn rất vất vả phải không cụ, đặc biệt là mặt lõm của nó vì khó bào mà lại là thép lõi.
E cg có cây vg10 mà hay mẻ răm nên em dọn cây này xem ổn hơn không. Deba, usuba, sashimi... thì chú ý mặt sau không rỗ hoặc rỗ ít là được cụ ah. Dao mua về đem ngâm dấm qua đêm rồi lấy bùi nhùi sắt đánh bay rỉ. Sau thì vác máy gắn ráp đánh cho hết nhám, rỗ. Gần cuối thì vác đá mài đập thành viên nhỏ mài hoàn thiện. Các cụ đừng nghe đội bán chém là chà tay này nọ. Máy móc hết chứ tay chân thì cả ngày không xong 1 con dao. Em thì hay dọn kỹ phần gần lưỡi dao để tránh mẻ dăm. Rỗ gần lưỡi thì mài tới đó là nó mẻ. Còn phía trên thì ko quan trọng lắm ah.
cụ lấy cây As chỗ hoàng giang ah. Nhìn còn đẹp nên em đoán giá cg chát

Vô lăng ngang

Xe tăng
E cg có cây vg10 mà hay mẻ răm nên em dọn cây này xem ổn hơn không. Deba, usuba, sashimi... thì chú ý mặt sau không rỗ hoặc rỗ ít là được cụ ah. Dao mua về đem ngâm dấm qua đêm rồi lấy bùi nhùi sắt đánh bay rỉ. Sau thì vác máy gắn ráp đánh cho hết nhám, rỗ. Gần cuối thì vác đá mài đập thành viên nhỏ mài hoàn thiện. Các cụ đừng nghe đội bán chém là chà tay này nọ. Máy móc hết chứ tay chân thì cả ngày không xong 1 con dao. Em thì hay dọn kỹ phần gần lưỡi dao để tránh mẻ dăm. Rỗ gần lưỡi thì mài tới đó là nó mẻ. Còn phía trên thì ko quan trọng lắm ah.
cụ lấy cây As chỗ hoàng giang ah. Nhìn còn đẹp nên em đoán giá cg chát
Nghe cụ tóm tắt quy trình đã thấy chóng mặt hehe... Cây As đó em lấy ngoài Phòng, cũ hơn chút so với cái hình mượn trên web ở còm trước. Mới chốt được hôm qua, mấy hôm nữa mới về đến tay cụ ạ. Cây của HG gỉ khá nặng, chà bay hết lớp oxit rèn rồi, mà cũng sang tay lâu rồi thời phải.