[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Tuananhhau

Xe điện
Nhất trí thôi cụ, cây Blue này có mua cũng về thay cán thôi. Mà cụ đã mua được cây Blue nào chưa? Blue khâu nhựa thì rẻ chứ khâu sừng nó hét giá cao lắm. Quan điểm của em chơi dao carbon là chơi chất thép là chính, nếu thích đẹp thì chơi không rỉ.
Em chưa. Vẫn chưa có duyên. Qua trượt 2 kèo cacbon, cây trên và 1 cây misono. Cây trên e ko nhầm thì là blue super. Em quan điểm chơi lên cán hoặc khôi phục cho rẻ. Với cacbon cho biết thôi vì cơ bản dùng bếp gia đình em nghĩ dùng không rỉ vẫn tiện lợi và hợp lý hơn

ủn bài cho cụ

Toan HP

Xe buýt
Em chưa. Vẫn chưa có duyên. Qua trượt 2 kèo cacbon, cây trên và 1 cây misono. Cây trên e ko nhầm thì là blue super. Em quan điểm chơi lên cán hoặc khôi phục cho rẻ. Với cacbon cho biết thôi vì cơ bản dùng bếp gia đình em nghĩ dùng không rỉ vẫn tiện lợi và hợp lý hơn
Em thì cây nào nó ghi rõ ràng là Blue Super Steel như hình bên dưới mới tin, bọn bán hàng hay làm màu để thổi giá lắm, ghi nhập nhèm không tin được.

Chỉnh sửa cuối:

Hong Phong bv

Xe tăng
Có mấy cụ bảo để cán cũ dù nứt, mọt vẫn hơn cán mới vì nó thiết kế chuẩn, mình làm lại ko đc chuẩn như họ dù cùng trọng lượng và kích thước .
Với em cứ thay nếu nó hỏng đừng cải biên quá khác so với nguyên bản của nó là đạt

Toan HP

Xe buýt
Cán dao có gì mà ghê gớm đâu, cái quan trọng nhất là lưỡi dao thì đã có rồi, rèn mới khó (mà cũng chẳng khó với người Việt nếu có phôi ngon) chứ mấy cái món mộc thì người Việt Nam dư sức làm đẹp, chất. Cán đã hỏng thì các cụ thay cho đẹp dùng cho sướng.

Hong Phong bv

Xe tăng
Cán dao có gì mà ghê gớm đâu, cái quan trọng nhất là lưỡi dao thì đã có rồi, rèn mới khó (mà cũng chẳng khó với người Việt nếu có phôi ngon) chứ mấy cái món mộc thì người Việt Nam dư sức làm đẹp, chất. Cán đã hỏng thì các cụ thay cho đẹp dùng cho sướng.
Quan điểm của em là như cụ vừa nói ấy,
Mấy cái cán hỏng mà vẫn cố giữ cho nguyên bản, dù liỡi rất ngon!

Tuananhhau

Xe điện
Quan điểm của em là như cụ vừa nói ấy,
Mấy cái cán hỏng mà vẫn cố giữ cho nguyên bản, dù liỡi rất ngon!
Đồng ý với 2 cụ. Quan trọng chất thép. Còn cán thì hỏng đập làm lại.

Tuananhhau

Xe điện
Em thì cây nào nó ghi rõ ràng là Blue Super Steel như hình bên dưới mới tin, bọn bán hàng hay làm màu để thổi giá lắm, ghi nhập nhèm không tin được.

À em đọc ra thôi cụ. Chữ trên là “thanh” chữ dưới là “su”. Xem nhiều nên giờ cg le ve nhớ vài chữ thông dụng khi xem dao cụ ah

Toan HP

Xe buýt
Dưới đây là một số nhận diện thương hiệu dao Nhật hay gặp, hi vọng giúp cho các cụ dễ hình dung:
Aritsugu:

Hideo Kitaoka:

Hiromoto:

Isshin:

Jikko:

Kanetsune:

Katayama:

Kato:

Katsushige Anryu:

Kikumori:

Kunihira:

Makoto Kurosaki:

Masahiro:

Masamoto:

Masamune:

Minamoto Akitada:

Misono:

Miyako:

Mizuno:

Mutsumi Hinoura:

Nao Yamamoto:

Toan HP

Xe buýt
Tiếp:
Sakai Takayuki:

Seisuke:

Seto Iseya:

Shigefusa:

Shigeki Tanaka:

Sugimoto:

Sukenari:

Takamura:

Takayuki Iwai:

Takeshi Sagi:

Tojiro:

Yamamoto:

Yoshihiro:

Yoshimi Kato:

Yu Kurosaki:

Và vô vàn các thương hiệu khác...

DHa2015

Xe container
Cụ Toan HP có thể giúp em biết sơ qua về hãng Bunmei và Tosho được ko ạ? Hình như Bunmei là nhà máy sản xuất cho Global?
Em có con nakiri của Bunmei dùng cực tốt, ko rỉ nhưng ko biết là thép gì.

Toan HP

Xe buýt
Cụ Toan HP có thể giúp em biết sơ qua về hãng Bunmei và Tosho được ko ạ? Hình như Bunmei là nhà máy sản xuất cho Global?
Em có con nakiri của Bunmei dùng cực tốt, ko rỉ nhưng ko biết là thép gì.
Bunmei là một thương hiệu của Yoshikin, một hãng dao Nhật, ra đời trước thương hiệu Global, cũng thuộc Yoshikin, hiện tại thì số lượng dao Bunmei ít hơn rất nhiều so với Global, mặc dù cùng hãng. Còn Tosho Knife Arts là một cửa hàng bán dao bếp Nhật thủ công và dịch vụ mài dao tại Toronto, Canada, không phải nhà sản xuất.

Chỉnh sửa cuối:

DHa2015

Xe container
Bunmei là một thương hiệu của Yoshikin, một hãng dao Nhật, ra đời trước thương hiệu Global, cũng thuộc Yoshikin, hiện tại thì số lượng dao Bunmei ít hơn rất nhiều so với Global, mặc dù cùng hãng. Còn Tosho Knife Arts là một cửa hàng bán dao bếp Nhật thủ công và dịch vụ mài dao tại Toronto, Canada, không phải nhà sản xuất.
Em cảm ơn cụ đã giải đáp ạ :)

Tuan Can

Xe container

Em vừa mua hộ con này cho bà chị. 1.1 đồng. Dao bị sứt dăm, mất 30p mài.