[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Xe Không Số

Xe máy
Cụ ơi, con dao này lõi giấy xanh, ốp không gỉ vân najishi, thì phần ốp làm sao mà gỉ được, dao của cụ dùng thế nào mà nó bẩn thế này? Có khả năng dao nó tìm nhầm chủ mất rồi, khổ thân cho nó quá. 🤣 🤣🤣
Ps, tuyệt đối ko dùng dầu rửa bát để rửa dao cụ nhé, cứ nước nóng mà rửa.
Mình cắt rau củ chưa đầy 2h quay lại nó như thế. Nấu chưa xong bữa ăn . Cụ nói em để bẩn là không đúng cụ ạ.

Linhnguyen107

Xe tải
Mình cắt rau củ chưa đầy 2h quay lại nó như thế. Nấu chưa xong bữa ăn . Cụ nói em để bẩn là không đúng cụ ạ.
Qua ảnh và mô tả của cụ, em nhận định chủ quan là con dao này ốp thép gỉ. Nếu ốp gỉ thì nó gỉ như vậy là bình thường. Để nó đỡ gỉ vàng, cụ phải lên patina cho em nó. Em hay lấy autosol để chà bay gỉ vàng, sau đó rửa thật kỹ với xà phòng cho dao về trạng thái ban đầu, rồi lên patina. Phải vài lần thử nghiệm và điều chỉnh thói quen sử dụng thì em mới thành công ^:)^

tdtd

Xe điện
Cháu mới đấu giá dc 2 con thái, về dùng ổn áp.
Chờ đấu con dao chặt mà khoai, mãi chả thấy

Linhnguyen107

Xe tải
Cụ ơi, con dao này lõi giấy xanh, ốp không gỉ vân najishi, thì phần ốp làm sao mà gỉ được, dao của cụ dùng thế nào mà nó bẩn thế này? Có khả năng dao nó tìm nhầm chủ mất rồi, khổ thân cho nó quá. 🤣 🤣🤣
Ps, tuyệt đối ko dùng dầu rửa bát để rửa dao cụ nhé, cứ nước nóng mà rửa.
Cụ làm thế nào khẳng định được con của cụ ấy là ốp ko gỉ thế ạ?

Tướng cướp

Xe điện
Con dao này là e để lại cho cụ, theo thông tin là ốp ko gỉ vân najishi, lõi giấy xanh, việc lõi nó gỉ thì e ko chịu trách nhiệm, còn thân nó gỉ thì cụ gửi lại dao cho e, e trả lại tiền cho cụ ạ,
Ps, dao này e mua chỗ Hoàng Giang trong SG, thông tin như trên, e mua về chưa dùng và nhượng lại cho cụ từ ngày 3.1.23, cụ gửi lại, ko mang tiếng em ạ. E nghĩ Hoàng Giang là chỗ buôn bán lớn ko lừa ae ạ.
Đc trong tin nhắn đã có cụ nhé.
Đây là thông tin em mua e nó

Xe Không Số

Xe máy
Qua ảnh và mô tả của cụ, em nhận định chủ quan là con dao này ốp thép gỉ. Nếu ốp gỉ thì nó gỉ như vậy là bình thường. Để nó đỡ gỉ vàng, cụ phải lên patina cho em nó. Em hay lấy autosol để chà bay gỉ vàng, sau đó rửa thật kỹ với xà phòng cho dao về trạng thái ban đầu, rồi lên patina. Phải vài lần thử nghiệm và điều chỉnh thói quen sử dụng thì em mới thành công ^:)^
Vâng ! Em đồng ý với nhận xét của cụ, chứ bảo là dao em bẩn thì oan ức cho em lắm cụ ạ. Em cũng đang xài vài con lõi xanh ốp nhưng đâu có đến như thế. Thực tế của em đưa lên với mục đích là được tư vấn và học hỏi thôi các cụ nhé

nhanchauchau

Xe tăng
H lau khô, sạch sẽ đi, xong khoanh vùng, nhỏ nước lên, đợi, nếu chỗ có nước vàng khè ra thì là ốp rỉ.

nhanchauchau

Xe tăng
Giá cả thế này ổn kg các cụ?
Cháu thấy trên facebook
Cụ ở đâu? Ở HN thì bố trí gặp mấy cụ. Chứ nhìn cái ảnh cụ đưa lên thì cụ k có tí kiến thức nào, đi mua chỉ tổ làm gà cho nó thịt.

Tướng cướp

Xe điện
H lau khô, sạch sẽ đi, xong khoanh vùng, nhỏ nước lên, đợi, nếu chỗ có nước vàng khè ra thì là ốp rỉ.
Đây là thông tin trên trang Angiastore của Hoàng Giang ghi rõ ốp ko gỉ mà cụ. Ko hiểu cụ số dùng sao mà nó lại thành như thế.

Linhnguyen107

Xe tải
Đây là thông tin trên trang Angiastore của Hoàng Giang ghi rõ ốp ko gỉ mà cụ. Ko hiểu cụ số dùng sao mà nó lại thành như thế.
Giang có thể nhầm/sai cụ ạ, chứ cụ ấy dùng khó nhầm lắm. Em cũng mua nhầm 1 con web ghi là ốp ko gỉ, nhưng về thái phát gỉ ngay, sốc tận óc, nên em rất hiểu cảm giác của cụ Không Số

robinhoodhn

Xe tải
Có thể angia có sự nhầm lẫn vì ko sử dụng thực tế cụ ạ, Nhìn ảnh thì ốp cũng bị vàng khè rồi chứ đâu phải ở lõi

NgocDmax

Xe tăng
Hay quá, ghi không gỉ mà dùng gỉ…
Em cũng không nhiều kiến thức về dao, dùng toàn dao cỏ, nhưng gỉ là gỉ, không thể nói gỉ là bẩn; bẩn là bẩn - bẩn ko phải gỉ…
Nếu vào bếp thường xuyên thì ko thể cứ cắt xong phát lại lau-sấy rồi treo lên…,
Đã là dao gỉ cẩn thận mấy cũng gỉ, cất gầm giường qua mùa đông vẫn gỉ.
Nhưng em yêu dao gỉ, cắt xong miếng thịt luộc nóng nhìn như cầu vòng, yêu thế…
Như con này được quảng cáo là không gỉ ốp không gỉ, và đúng là chưa thấy gỉ =))

Tướng cướp

Xe điện
Em cũng không nhiều kiến thức về dao, dùng toàn dao cỏ, nhưng gỉ là gỉ, không thể nói gỉ là bẩn; bẩn là bẩn - bẩn ko phải gỉ…
E thì e vẫn khẳng định con dao này ốp ko gỉ, vì e đã cầm trên tay cả năm trời rồi.
Và e muốn cụ Số trả lại e cây dao đó, em chuyển trả lại cụ ấy tiền, để em được cầm lại con dao đó chứng minh cho các cụ thấy quan điểm của em là đúng,
Con dao vài đồng bạc còn có thể tặng nhau đc, chứ chữ tín ko thể mang ra đùa nhau được!

Tướng cướp

Xe điện
Giang có thể nhầm/sai cụ ạ, chứ cụ ấy dùng khó nhầm lắm. Em cũng mua nhầm 1 con web ghi là ốp ko gỉ, nhưng về thái phát gỉ ngay, sốc tận óc, nên em rất hiểu cảm giác của cụ Không Số
Người khác có thể nhầm, chứ Hoàng Giang không nhầm với một con dao mới tinh được cụ nhé.

nhanchauchau

Xe tăng
Em đồng ý với cụ. Gỉ là gỉ, bẩn là bẩn. Bẩn lau sạch k thể tự bẩn lại. Rỉ lau sạch, bôi nước để qua đêm vàng khè.
Em thì chỉ tin thương gia Việt 50%. Họ có thể nhầm, vô tình, hoặc cố tình.

Tuananhhau

Xe điện
Các cụ bình tĩnh ah. Ai cũng có lúc nhầm thôi kể cả thương gia lâu năm. Như cây kato của cụ Ngang nếu ai nhìn cũng nghĩ nó là ốp ko rỉ. Nhưng thực tế là full rỉ cả cây.
thế nên thương gia nhập về, cụ Cướp mua về đều không dùng, Chỉ ngắm thì dao ko rỉ đc. Khi dùng thì thực tế là nó rỉ (rỉ vàng thế kia thì e nghĩ khả năng nó full rỉ khá cao). Cụ Không cứ gửi laii cụ Cướp là giải pháp em nghĩ tốt nhất. Nếu đúng nó full rỉ thì cụ ý sẽ có lý do để ăn vạ với HG. Em mượn ảnh con kato 24cm của cụ Ngang