[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Tuananhhau

Xe điện
nó có đến mấy chục loại lưỡi ý cụ, những năm xưa nó là dao liền khối, bày cả nắm trên khay, bs phẫu thuật chìa tay là y tá đặt ngay con dao vô, thật pro, hồi em bé vẫn thấy bà già em mang ở viện về những con dao mổ cũ này để rọc giấy., dao bầu bầu như cái lá, nhưng cán nó dẹt như cái bút, chả dùng làm gì đc mấy. giờ chắc nó làm cán riêng lưỡi riêng cho dễ thay thì phải. Nhưng nó là lưỡi mài như dao trổ thôi, ko phải gắn hột kim cương gì ở đầu mũi như dao cắt kính như cụ nói ạ
E không nhầm thì nó gắn lưỡi vào dao, kiểu như thợ cắt tóc gắn lưỡi dao lam vào cạo râu vậy. Dùng xong bỏ chứ không mài lại

Tuan Can

Xe container
nó có đến mấy chục loại lưỡi ý cụ, những năm xưa nó là dao liền khối, bày cả nắm trên khay, bs phẫu thuật chìa tay là y tá đặt ngay con dao vô, thật pro, hồi em bé vẫn thấy bà già em mang ở viện về những con dao mổ cũ này để rọc giấy., dao bầu bầu như cái lá, nhưng cán nó dẹt như cái bút, chả dùng làm gì đc mấy. giờ chắc nó làm cán riêng lưỡi riêng cho dễ thay thì phải. Nhưng nó là lưỡi mài như dao trổ thôi, ko phải gắn hột kim cương gì ở đầu mũi như dao cắt kính như cụ nói ạ
Em có có gắn hộtt gì đâu.???
Cái em có là 1 con liền khối. Phần lưỡi đúng bằng hạt bí ngô. EM đã cầm rạch hạt bí ngô rồi. Hạt bí ngô già nó ko giống cái các cụ hay nhấm bây giờ. Bí già hạt nó to gấp rưỡi hoặc gấp đôi.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em gửi các cụ cái hình. Google tí là có đỡ cãi nhau:
Trước đây là dao nguyên khối. BS giữ cẩn thận lắm. Dùng rồi mài để dùng lại.
Sau này họ làm cán riêng, lưỡi riêng như này.

Linhnguyen107

Xe tải
Vũ trụ nào cụ?
Nói mà không có 500 ảnh. Chán!
Chán thật cụ nhỉ. Ảnh còn ko có, chắc gì có dao. Kể cả show ảnh, mà ko cho mượn, ai biết nó ko phèn
Con này phèn chúa. Gặp con vũ trụ của anh mất điện luôn.

Ps: Không cho mượn.
Nói xuông thế này người ta gọi là khua môi múa mép anh ạ. Về độ sắc lưỡi anh mà thứ 2 thì ko ai là CN rồi ;))

NNS

Xe ngựa
E không nhầm thì nó gắn lưỡi vào dao, kiểu như thợ cắt tóc gắn lưỡi dao lam vào cạo râu vậy. Dùng xong bỏ chứ không mài lại
xưa dao liền khối cụ ạ, bây giờ sẵn, rẻ mới thế thôi, chứ thời xưa làm gì có mà xài sang thế cụ, đến kim tiêm dùng loại bơm thủy tinh, mũi tiêm inox, đựng trong cái hộp nhôm, tiêm xong bs đem đun nước sát trùng xài mòn cả mũi mới thay nữa là dao mổ :))

Tuan Can

Xe container
xưa dao liền khối cụ ạ, bây giờ sẵn, rẻ mới thế thôi, chứ thời xưa làm gì có mà xài sang thế cụ, đến kim tiêm dùng loại bơm thủy tinh, mũi tiêm inox, đựng trong cái hộp nhôm, tiêm xong bs đem đun nước sát trùng xài mòn cả mũi mới thay nữa là dao mổ :))
ĐÚng đấy cụ. Hồi bé em bị tiêm gần chết vì bị thấp khớp. Nhìn cái ống tiêm to như khúc mía rụng cmn tim. Cứ mỗi lần tiem là có cái khay inox bưng ra, đồ đạc loảng xoảng là em đã khóc rồi.

Tuan Can

Xe container
Chán thật cụ nhỉ. Ảnh còn ko có, chắc gì có dao. Kể cả show ảnh, mà ko cho mượn, ai biết nó ko phèn

Nói xuông thế này người ta gọi là khua môi múa mép anh ạ. Về độ sắc lưỡi anh mà thứ 2 thì ko ai là CN rồi ;))
Còn hơn bị mất dao.

NNS

Xe ngựa
ĐÚng đấy cụ. Hồi bé em bị tiêm gần chết vì bị thấp khớp. Nhìn cái ống tiêm to như khúc mía rụng cmn tim. Cứ mỗi lần tiem là có cái khay inox bưng ra, đồ đạc loảng xoảng là em đã khóc rồi.
nhà em giờ còn đầy ngăn kéo nào dao mổ, dụng cụ khám tai mũi họng, đèn soi, xilanh, kẹp gắp các kiểu của bà già. hồi bé hay bị mẹ đưa đến bv ngồi chờ vì éo ai trông, nên em cực ghét đồ nội thất bàn ghế, cửa Inox (dĩ nhiên trừ dao, nồi bếp) vì nó gây ám ảnh như ở bv

Tuan Can

Xe container
nhà em giờ còn đầy ngăn kéo nào dao mổ, dụng cụ khám tai mũi họng, đèn soi, xilanh, kẹp gắp các kiểu của bà già. hồi bé hay bị mẹ đưa đến bv ngồi chờ vì éo ai trông, nên em cực ghét đồ nội thất bàn ghế, cửa Inox (dĩ nhiên trừ dao, nồi bếp) vì nó gây ám ảnh như ở bv
em hồi bé là khách quen của trạm xá. Bây giờ đi tiêm vacxin covid vẫn còn toát mồ hôi. Hàng năm đi khám sk đến đoạn lấy mẫu máu là ngất :(

NNS

Xe ngựa
em hồi bé là khách quen của trạm xá. Bây giờ đi tiêm vacxin covid vẫn còn toát mồ hôi. Hàng năm đi khám sk đến đoạn lấy mẫu máu là ngất :(
hehe, em thì ghét bv thôi chứ ko sợ thuốc với tiêm

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
hehe, em thì ghét bv thôi chứ ko sợ thuốc với tiêm
Tôi cũng thuộc loại sợ tiêm.
Đến giờ, tôi bị tiêm, tạm tính, cứ cho là độ 1000 phát.
Và, chưa bao giờ tôi nhìn cái mũi tiêm cả.
Không sợ đến nỗi "rụng cmn tim", nhưng cũng căng thẳng. Mỗi lần nó chọc vô tay là mình lại phải ngoảnh nhìn chỗ khác, đầu cố gắng nghĩ đến những thứ tốt đẹp nào đó.
Đợt rồi Covid, cũng phải tự động viên mình mấy phát mới đi tiêm được.

Còn có hồi lấy máu, cách nay độ 30 niên: Nó lấy 1 ống máu để xét nghiệm đủ thứ, to cỡ 3 ngón tay, dài 10cm thì phải.
Tôi phải đợi.
Thằng bạn bên cạnh làm trước, choáng và ngất tại chỗ luôn.
Thằng đó còi, cao độ 153cm, nặng chắc được 45kgs gì đó.

Đâm mình cũng suýt ngất.

NNS

Xe ngựa
Không sợ đến nỗi "rụng cmn tim", nhưng cũng căng thẳng. Mỗi lần nó chọc vô tay là mình lại phải ngoảnh nhìn chỗ khác, đầu cố gắng nghĩ đến những thứ tốt đẹp nào đó.

Còn có hồi lấy máu, cách nay độ 30 niên: Nó lấy 1 ống máu để xét nghiệm đủ thứ, to cỡ 3 ngón tay, dài 10cm thì phải.
Tôi phải đợi.

Đâm mình cũng suýt ngất.
hehe, nó là 1 loại hội chứng (phobia), giống thèng cầu thủ gì Bergkamp sợ đi mái bai, cả đội đi đá thì nó phi ô tô chạy dưới đất đuỏi theo :))

NgocDmax

Xe tăng
Em gửi các cụ cái hình. Google tí là có đỡ cãi nhau:
Trước đây là dao nguyên khối. BS giữ cẩn thận lắm. Dùng rồi mài để dùng lại.
Sau này họ làm cán riêng, lưỡi riêng như này.
View attachment 7332287
View attachment 7332289
Không cần phải Gg, em có luôn, dùng nghịch...
Lưỡi nó là cacbon steel nên cứng và sắc, nhưng gỉ be bét (đúng chuẩn dao yte dùng 1 lần),
Lưỡi dao rất sắc rạch da bò còn được đừng nói mổ bụng người....
Còn vụ vị kia phát biểu chắc là ý khác, chắc nói ở trển làm căng quá nên ở dưới toàn phải mua dao với giá rẻ thì sẽ ..... hơi kẹcccccccc..........

NgocDmax

Xe tăng

Tôi phải đợi.

Đâm mình cũng suýt ngất.
Phải bản lĩnh đàn ông lên chứ cụ........
Cụ nhìn em này

Hoặc cụ có thể đổi y tá tiêm............(như kiểu đổi tay vịn ấy, mình trả tiền mà, nhớ là tiêm dịch vụ nhé, tiêm BH là không đổi được đâu).

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

NgocDmax

Xe tăng
Vưng, êm thua bác.
Bưởi đẹp hầy.
Đấy, thế mới khỏi ngoảnh măt làm ngơ để nghĩ vu vơ .... cho đỡ sợ... cái kim. Mình phải tập trung về hướng bác sỹ, có gì mà dặn dò, xin sđt lần sau còn tiên tiếp chớ >:)>:)>:)

Tuananhhau

Xe điện
Nhà còn nước rửa chén không ??? cụ chùi rửa rồi chụp cái ảnh toàn cảnh ....
500 ảnh mà còn 4 trăm chín... keo thế. :P
Yêu nội tâm, tâm hồn. Vẻ bề ngoài quan trọng thế sao cụ :D. Chỉ ai nhìn thấy vẻ đẹp mới yêu đc

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Phải bản lĩnh đàn ông lên chứ cụ........
Cụ nhìn em này
View attachment 7332877

Hoặc cụ có thể đổi y tá tiêm............(như kiểu đổi tay vịn ấy, mình trả tiền mà, nhớ là tiêm dịch vụ nhé, tiêm BH là không đổi được đâu).

View attachment 7332899
Em cũng sợ tiêm!
Dưng mà vẫn dũng cảm đi hiến máu. Năm khoảng 3-4 lần.
Đầu năm đến giờ theo trồng mấy cái răng hỏng do gặm mía nhiều quá nên mới hiến có 1 lần.
Giá mà có y tá dịch vụ như lày thì ngon em xơi ngay! À nhầm ngon em làm ngay....