[Funland] Tập luyện tại gia nâng cao sức khỏe và tinh thần

Thienlong2016

[Tịch thu bằng lái]
E thì yoga nhẹ nhàng,ngày xưa cũng trâu bò lắm nhưng giờ có tuổi rồi chuyển sang gu nhẹ nhàng tình cảm:)

KatKik

Xe điện
E vào ngó thớt để lấy động lực. Sáng e lên xà đc có 10 cái, phát 2 đc có 3 cái. Cố tháng nữa xem có đc 3x10 ko.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Đồ tập Combo Covid của e

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Kinh tế thôi. Tháo lắp hơi mât thời gian, nhất là khi cụ tâp tăng dần và thời gian nghỉ ngắn. Vẫn nên mua tạ đơn với những quả hay dùng.
Cụ nói chuẩn, em cũng lăn tăn mãi cuối cùng vẫn chốt mua tạ đơn, vì mình thay đổi size liên tục. Tìm mua tạ đơn cao su thanh lý cũng rẻ mà.

belo

Xe điện
Xa phết đấy cụ, cách Hà Nội hơn 150km, đường đi nhiều dốc đấy.
Cụ chạy giải ở đó lần nào chưa cụ ? Em nhin các cụ chạy dài mà thích quá. Em tập tọe, mới tập được 50 buổi chạy 10k.

quynhanhle205

Xe đạp
Em đề xuất các cụ tham khảo Plank.
Bài tập Plank được gọi là bài tập giúp giảm mỡ bụng hiệu quả. Đơn giản vì nó ép bạn phải siết cơ bụng rất mạnh để có thể giữ im tư thế lâu được, từ đó giúp cho cơ bụng thẳng và cơ sườn ngang đốt mỡ thừa rất mạnh. Tập lâu dài sẽ khiến các cơ tại khu vực này săn chắc lại và từ đó đem lại hiệu quả giảm mỡ bụng :D

dinhsuu

Xe buýt
Cụ chạy giải ở đó lần nào chưa cụ ? Em nhin các cụ chạy dài mà thích quá. Em tập tọe, mới tập được 50 buổi chạy 10k.
Em mới chạy giải VJM năm ngoái, nói chung tham gia món trail vui lắm, thú vị hơn chạy road rất nhiều.

Chíck Bông

Xe buýt
Cụ nói chuẩn, em cũng lăn tăn mãi cuối cùng vẫn chốt mua tạ đơn, vì mình thay đổi size liên tục. Tìm mua tạ đơn cao su thanh lý cũng rẻ mà.
Cụ mua ở đâu rẻ chỉ em với vì em tháo lắp lích kích quá, chưa kể size thanh bé, chỉ 35. Nếu phi 50 như phòng tập thì có cái khoá nhựa nhanh hơn.
Tạ cao su em thấy rẻ cùng 40k 1kg. Sắm đôi dummbell 20kg là 1,6tr rồi. Mà ít thì cũng 4-5đôi, 5-10-16-20-25.

cocsku

Xe cút kít
Cũng tùy cụ ạ, đi viện thì chưa nhưng tay chân, đặc biệt là bụng và hai bên sườn thâm tím cứ là thường xuyên. Mà đấy chỉ là đấu tập, sparring 50% sức hoặc 70% sức với bạn tập, cũng đã phải chọn lựa bạn- ko chọn các bạn trẻ quá vì khó kiểm soát được bản thân, vào đòn hơi sâu lại máu lên phang thật, vừa mất hay vừa chấn thương.

Hay nhất của Muay Thái lại không phải là gối trỏ hay là nghệ thuật bát chi như các cụ thường nghe. Cái hay của nó là cái spirit của nó, cái triết lý của nó cơ…. Em cứ từ từ ngấm, càng ngấm càng ngẫm lại thấy hay.

Còn đi tập thì cụ đừng ngại, nếu cụ tập ở các nơi dạng giảm cân giữ dáng thì HLV cũng vớ vẩn, dạy như mèo cào, động tác còn sai, đá xong tí ngã…. Thì không phải lo mấy vụ đấu, chấn thương hay đau đâu… cái em nói là tìm được thầy chuẩn, và muốn học thật sự cơ.

Em chỉ đơn cử chuyện đơn giản, trong các ngày tập có ngày tập thể lực- Muay ko chú trọng vào cơ to- sức mạnh như Gym nhưng ở Muay, cần sức bền liên tục. Do vậy, thường các chuỗi bài thể lực Muay là liên lục, ép tim lên mức cao nhất, từ đó giải phóng khả năng của cơ thể. 4 thằng đứng song song, nhảy liên tục lên bậc võ đài, xong chống đẩy lại nhảy trong vòng 2f, xong lại bài khác… mệt quá nhảy chậm, ăn vụt vào bắp chân sau, cười bạn vì ăn vụt, cũng bị ăn vụt theo… thời này tập như trung cổ ấy cụ. Mệt, đau bực chửi thầy thoải mái, vì thầy nói tiếng Thái, bập bẹ tiếng Anh

Em trả lời ý cụ ở trên luôn ạ

Các cụ trong thớt này: em phục các cụ quá, nhiều cụ khỏe và chịu khó kinh, như cụ dinhsuu. Nhìn các cụ, em lại thấy động lực để cố gắng.

Còn quan điểm của em về chỉ số cơ thể: giờ không còn ai quan tâm đến cái BMI đâu ạ, mà là BF. BMI có tốt thì chưa chắc cơ thể gọn, fit và ổn. Còn BF, chuẩn nhất theo em các cụ phải đo bằng thước đo BF chuyên dụng, kẹp ở các vị trí mỡ mạng sườn, dưới bắp tay, đùi chân và tra bảng. Cái máy đo BF ở các trung tâm như Elite, mặc dù đời mới vẫn sai số vì cơ chế đo của nó. Các cụ có thể thử ntn: sáng ngủ dậy, vệ sinh đái ỵ đầy đủ, không ăn chạy đến đo máy, lấy kết quả. Xong các cụ đi làm, cuối giờ về qua đo lại, khác nhau đấy. Nên nó chỉ là tham khảo thôi, nếu đo thì cần đo trong 1 điều kiện tương đối/ quy chiếu như nhau.

Nhịp tim: em thấy có cụ trên này nhịp tim có 40-50. Theo em thế là thấp, cũng có vấn đề đấy ạ. Như em, nhịp tim bình thường là 65-75. Cách đây 4 năm, nhịp tim bình thường không làm gì của em là 100, nếu vừa hút thuốc xong thì 110. Giờ em bỏ thuốc + tập luyện: tim còn 65-75. Hàng năm khám sức khỏe 2 lần, lần nào điện tâm đồ xong BS cũng hỏi, anh chơi thể thao à?

Vì em nhiều bệnh nên tập cũng vất vả hơn các cụ nhiều ạ: đầu tiên là chạy bộ nóng người, sau đó yoga 15f để dãn cơ thể, các khớp đặc biệt là khớp cổ, lưng. Sau đó là các bài tập Muay- khoảng 30 f, 30f cuối tùy buổi, có buổi thể lực, có buổi sức bền. Thường 30f Muay, nhịp tim đẩy lên bình quân 140-155, nếu sparring thì lên 170. Mà để lên mức đó, phần khởi động của em khá vất vả để đưa tim lên. Do vậy, em rất ngại khi tập gặp người quen, hay hỏi han linh tinh vì chỉ cần nói chuyện 2-3f, nhịp tim em tụt phát 80, lại kéo hì hụi lên mệt lắm. Hết buổi tập thì em lại phải 5f để dãn cơ. Nói chung lắm bệnh nhưng đam mê thì rất tốn thời gian, lại còn già rồi nên cần cẩn thận.
Em tưởng nhịp tim nhanh, chứng tỏ hệ tim mạch yếu chứ. Em còn nhớ thời xưa các võ sư thường bảo, múa xong bài quyền mà mặt không biến sắc, tim không thình thịch mới là khoẻ.

Henry 27

Xe tăng
Em đề xuất các cụ tham khảo Plank.
Bài tập Plank được gọi là bài tập giúp giảm mỡ bụng hiệu quả. Đơn giản vì nó ép bạn phải siết cơ bụng rất mạnh để có thể giữ im tư thế lâu được, từ đó giúp cho cơ bụng thẳng và cơ sườn ngang đốt mỡ thừa rất mạnh. Tập lâu dài sẽ khiến các cơ tại khu vực này săn chắc lại và từ đó đem lại hiệu quả giảm mỡ bụng :D
Cháu không tin vụ Plank này lắm.

Chíck Bông

Xe buýt
Em tưởng nhịp tim nhanh, chứng tỏ hệ tim mạch yếu chứ. Em còn nhớ thời xưa các võ sư thường bảo, múa xong bài quyền mà mặt không biến sắc, tim không thình thịch mới là khoẻ.
Đúng mà cụ. Xưa em ko tập luyện nên ngồi bình thường tim cũng đập choanh choách 100-110
Giờ tim em đập chỉ 6x-75, khi tập luyện nó đẩy từ từ lên. Tuy nhiên, tim cũng cần tập nên em khi tập vẫn tìm cách ép nhịp tim lên cao trong 1 thời gian ngắn, mà ko ép là nhịp tim nó tụt liền. Như vậy, tim đc tập luyện, có sức ép, co bóp và các cơ tim khoẻ hơn... lâu dài thì về sau có tuổi nữa, tim vẫn khoẻ.
Max tim là 220-tuổi. Em năm nay U50, vậy max tim em tầm 170-175 nhưng thỉnh thoảng em vẫn cho lên 180, dĩ nhiên chỉ 10-25s thôi, load hơn 100%. Ép cũng cần vừa thôi ạ
Cao thủ nữa là đeo mask, vặn điều chỉnh không khí, tiết giảm khí thở, đặt tim phải làm việc cao hơn. Về lâu dài, tim khoẻ hơn. Chính là nguyên tắc các bài tập yếm khí trong Muay

car_plus

Xe máy
có em covid nhiều cụ lại khỏe ra

Cunmoc

Xe hơi
Với mục tiêu tăng cường sức khỏe và hệ miễn dịch, để các cụ OF có thể chắc tay phím trong thời gian chống dịch và chắc tay lái sau thời gian chống dịch, em lập topic giới thiệu một số bài tập thể dục tại nhà. Rất mong các cụ đóng góp thêm để chúng ta cùng nhau nâng cao chất lượng cuộc sống.
Em xin giới thiệu phương pháp tiếng Tây gọi là “ Greasing the Groove” do một huấn luyện viên người Nga tên là Pavel phát triển tại Mỹ. Nếu muốn tìm hiểu kỹ thêm các cụ có thể tìm đọc các cuốn : Sức mạnh cho mọi người ( Power to the People), Chiến binh cởi truồng ( Naked Warrior).
Cơ sở lý thuyết của phương pháp này là luyện tập thường xuyên ở mức độ vừa phải để giúp hệ cơ thần kinh phản ứng hiệu quả nhất khi tập luyện sức mạnh. Sức mạnh sẽ trở thành một kỹ năng.
Phương pháp thực hành : tập luyện với 50-60 % khả năng cho các bài tập. Các bài tập được tập thường xuyên trong ngày, tuần, tháng. Luyện tập khi cơ thể không bị ở trạng thái mệt mỏi, không tập đến kiệt sức.
Ví dụ: Khả năng các cụ chống đẩy tối đa được 10 cái liên tục trong một bài tập. Vậy mỗi bài tập các cụ chỉ chống 5-6 cái liên tục rồi nghỉ. Nhưng một ngày các cụ thực hiện 5 – 10 bài tập chống đẩy. Mỗi tuần các cụ tập trong khoảng 5-6 ngày.
Khi ở nhà, thiếu các dụng cụ tập Gym, không sao, các cụ có thể tập theo các bài tập Body weight, tập theo kiểu vòng lặp, vẫn hiệu quả đốt mỡ và khỏe mạnh như thường.
Em ví dụ: khả năng tối đa của em như sau khi thực hiện liên tục: chống đẩy (push up) 10 cái, đứng lên ngồi xuống ( squat) 10 cái, gập bụng ( crunch) 10 cái, bắc cầu ( bridge) 10 cái, xà đơn ( pull up) 5 cái.
Thì em sẽ tập như sau: Squat 6 cái, nghỉ 30 s. Crunch 6 cái, nghỉ 30s, pull up 3 cái, nghỉ 30s. Bridge 6 cái, nghỉ 30s. pushup 6 cái. Nghỉ 30 phút-1 tiếng làm việc khác rồi quay lai vòng tập.
Em viết sơ sài, mong các cụ chia sẻ thêm các bài tập khác của các cụ để mọi người tham khảo và thảo luận.
Em thấy các bậc cao niên gần đây hay chia sẻ và cùng nhau tập Vẩy tay dịch cân kinh. Nhiều phản hồi rất tích cực ạ.

Chíck Bông

Xe buýt
Kinh tế thôi. Tháo lắp hơi mât thời gian, nhất là khi cụ tâp tăng dần và thời gian nghỉ ngắn. Vẫn nên mua tạ đơn với những quả hay dùng.
Cụ đầu tư quá. Riêng bộ bowflex đã 7 củ, bộ tạ cao su kia của cụ, em đếm sơ sơ cũng vài củ rồi, cặp 20 tầm 1,6tr.... còn 1 lô sau nữa.
Em vẫn đi tập thẻ dài hạn ở elite nên hơi lăn tăn vụ đầu tư này. Dịch hết nhanh thì ổn, chứ kéo dài mãi thì chắc lại phải tính

kentdju

Xe điện
E vào ngó thớt để lấy động lực. Sáng e lên xà đc có 10 cái, phát 2 đc có 3 cái. Cố tháng nữa xem có đc 3x10 ko.
Cụ nên tập 7 - 8 cái/hiệp, mới tập thì nên tập từ 3 - 5 hiệp cho quen dần cụ ah