[Funland] Tập làm văn : Em hãy tả lại kỷ niệm ăn nhậu đáng nhớ nhất !

fordeverest2012

Xe tăng
Tiếp theo chuyện "Đi hỏi vợ cho thằng Út"
Anh Hai cầm tờ giấy em vừa viết xong duyệt lại lần cuối, anh gật đầu hài lòng rồi xếp tờ giấy bỏ vào túi áo. Hai anh em ngồi trò chuyện với chú Bảy một hồi thì thằng Nh đi vào, thưa :”Anh Hai, anh Bảy ra ngoài ngồi chơi với em một chút. Em chuẩn bị xong hết rồi”. Nghe đến nhậu, em sợ quá lên tiếng từ chối nó :”Thôi Nh ơi, hôm qua anh nhậu với mấy anh còn dư âm quá trời, giờ mà nhậu nữa chắc anh chết ngắt quá. Mai anh còn đi đám nữa mày ơi”. Thằng Nh nhe hàm răng cười hì hì, cố nài nỉ :”Khách đến nhà hổng trà thì rượu. Anh Bảy làm với em mấy cái thôi, đâu có xỉn đâu mà anh sợ. Đi, mấy anh em mình ra ngoài đi”. Thấy thằng Nh nhiệt tình hối thúc, anh Hai cũng quay sang nói với em :”Thôi, anh em mình ra ngoài làm lớt lớt với nó mấy cái cho thằng em nó vui”. Nói rồi hai anh em khoanh tay xin phép chú Bảy ra ngoài hiên nhà ngồi nhậu với thằng Nh. Phải công nhận thằng này mau lẹ, chỉ trong thời gian ngắn mà nó trang trí bàn nhậu với đủ thứ mồi : Một dĩa gà luộc, một con cá lóc chiên xù, một tô canh chua, một dĩa khô cá sặc, mấy trái mận chín được cắt gọt, ướp lạnh bằng mấy cục nước đá … Vừa ngồi vào bàn thì anh Hai liền cất tiếng hỏi nó :”Vợ con em đi đâu hết rồi Nh, thấy nhà vắng teo vậy em”. Thằng Nh vừa cầm chai rượu rót đầy cái ly, vừa cười hì hì, đáp :”Vợ em vừa mới phụ em làm mồi xong, bả cầm mấy cái bình ắc qui đem đi sạc rồi, còn mấy đứa nhỏ ngủ trong buồng hết rồi anh”. Sau khi uống cạn cái ly “tiên chủ” thì nó rót đầy cái ly “hậu khách” kính cẩn đưa cho anh Hai. “Mấy bữa nay, em nghe nói anh Bảy về chơi nhưng cha em bịnh quá nên em hổng qua nhà bác Sáu chơi với anh được. Thôi thì lâu lâu gặp, anh Bảy cứ ngồi uống với em vài ly “lấy ngót”. Một chút nóng máy là nó hết khó chịu liền hà”. Thằng Nh lên tiếng động viên em, rồi nó tiếp tục quay sang anh Hai hỏi tiếp :”Ủa, sao chỉ có anh Hai với anh Bảy đi qua nhà em, còn mấy anh kia đâu?”. Nghe thằng Nh hỏi vậy chứ anh Hai biết quá rõ người mà thằng Nh quan tâm nhất trong đám anh em là ai, nên mới trả lời nó :”Anh Tư em đi vườn tưới cây rồi, chắc chiều chiều nó mới về”. Biết em thắc mắc với câu trả lời của mình nên anh Hai quay sang em giải thích :”Thằng Nh này, nó với anh Tư em cùng tuổi với nhau. Hồi nhỏ nó kết anh Tư em lắm, nó cứ tò tò đi theo anh Tư em chơi bời, lêu lổng tối ngày : Đi tắm sông, móc cua, tát mương, bắt cá, phá làng, phá xóm.. . Mà thằng Tư là cái thằng quỉ sứ, nó cứ chọc phá thằng này tơi bời, nhưng thằng này chẳng những không giận nó mà lại còn khoái nó nữa, mới chết chứ”. Nói rồi anh Hai cầm ly rượu uống cạn, mở đầu câu chuyện :”Chú Bảy có thằng Nh là con một. Hồi đó má nó đẻ khó nên sinh nó xong thì bả mất. Chú Bảy thương vợ nên gà trống nuôi con mấy chục năm, hổng chịu đi bước nữa dù có nhiều đám dòm ngó. Lúc thằng Nh 8 tuổi, thằng Tư lần đó làm nó xém chết làm cả nhà sợ xanh mật. Chú Bảy giận nó mấy năm trời, cấm thằng Nh không được đi chơi với thằng Tư. Nhưng tụi nó cũng lén nhau đi chơi hoài”. Nghe câu chuyện thời niên thiếu của anh Tư và thằng Nh hấp dẫn quá, làm em bị phân tâm, cầm ly rượu từ tay thằng Nh đưa cho, em uống cái ực, làm trong người khó chịu quá trời, xém ói. Khi cơn lợn cợn trong cổ họng đã trôi qua, em kìm hơi hỏi anh Hai :”Chuyện gì mà thằng Nh xém chết vậy anh Hai ?” …. (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

fordeverest2012

Xe tăng
Anh Hai cười, quay sang thằng Nh, biểu nó :”Em kể cho anh Bảy em nghe đi”. Thằng Nh gãi gãi đầu, thưa :”Em kể chuyện nghe dở lắm”. Nhưng nhìn vào ánh mắt khích lệ của em và anh Hai, nó cũng chậm rãi câu chuyện sau khi rót một ly rượu, uống cạn như để lấy thêm nghị lực “Hồi nhỏ, em hổng biết bơi. Thấy anh Tư với mấy anh biết bơi nên em thích lắm nhưng chỉ biết đứng trên bờ nhìn mấy anh tắm sông thôi, chứ hổng dám xuống. Một hôm, anh Tư biểu em bắt chuồng chuồng cho nó cắn rún là biết bơi liền hà. Em tưởng thiệt nên thực hành liền. Sau khi chịu đau cho con chuồng chuồng cắn vô rún, em liền nhảy ùm xuống sông, chới với. Cũng may lúc đó có chú Út đi ngang, thấy vậy chú nhảy xuống sông cứu em”. Kể đến đây, thằng Nh ngừng lại rót đầy ly rượu đưa sang cho anh Hai. Anh Hai đón lấy ly rượu, rồi tiếp tục câu chuyện:”Bữa đó, mọi người sợ điếng hồn, ba giận quá, lấy roi đánh thằng Tư một trận tơi bời vì cái tội xúi dại. Thằng Nh cũng bị chú Bảy chửi cho một trận. Rồi bữa sau, ổng ra vườn chặt một cây chuối về tập bơi cho thằng nhỏ. Đúng là người cha trách nhiệm, đảm đang”. Nghe anh Hai và thằng Nh tâm sự, em cũng cảm thấy tội nghiệp cho chú Bảy và cũng thương cho thằng Nh, nhà không có anh em, chỉ có mình ên nó nên suốt ngày nó chỉ biết quanh quẩn chơi với anh Tư, đến nỗi suýt mất cả mạng. Ngay như cuộc gặp gỡ ngày hôm nay cũng vậy, nhìn sự vui mừng và nhiệt tình của nó khi gặp em và anh Hai, em cũng không nỡ từ chối nó vài ly rượu. Nghĩ thế nên em cầm cái ly đến lượt mình uống sạch dù cơ thể vẫn chưa chịu hòa nhập lắm với thứ chất lỏng mà em vừa nạp vào. Miệng đời thường có câu “hễ nhắc đến Tào Tháo thì Tào Tháo đến”. Anh Tư của em hình như là cốt của Tào Tháo hay sao ấy, anh em trong bàn vừa nhắc đến ổng thì ổng xuất hiện liền. “Chú Bảy ơi, chú Bảy. Nh ơi Nh.. Có ai ở nhà hôn?” Tiếng anh Tư kêu í ới ở dưới bến, rồi bóng ổng xuất hiện với trang phục đi vườn trông cũng thật mắc cười : đầu đội nón lá, quần ống thấp, ống cao :D. Thằng Nh mừng rỡ chạy ra đón tiếp :”Anh Tư mới qua. Có anh Hai với anh Bảy ở đây luôn nè. Anh vô rửa mặt đi rồi ra ngồi chơi luôn anh”. Anh Tư không đi vô nhà ngay mà tạt qua hiên đến chỗ bàn nhậu. “Đi vườn về, tui tạt qua nhà má hỏi thăm thì nghe ở nhà nói, anh với dượng Bảy đi qua nhà chú Bảy, nên tui đi qua đây luôn” Anh Tư vừa nói, vừa chà chà lớp bùn khô bám ở chân cho nó rơi ra. Anh Hai nhìn anh Tư cười hề hề, nói :”Chứ hổng phải em nghe hơi rượu nên chạy tới hả Tư, hà hà”. Anh Tư cãi lại :”Hôm qua uống muốn chết, tui ói quá trời, nghe hơi rượu có nước tui chạy trốn chứ ở đó mà chạy tới”. Anh Hai lại hỏi tiếp :”Vậy chứ em xách cái bịch mồi tới làm gì vậy?”. Anh Tư trả lời :”Mồi đâu mà mồi anh Hai, mấy trái quít em bẻ trong vườn, sẵn đem qua biếu chú Bảy mấy trái ăn cho khỏe”. Lúc này thì thằng Nh cũng từ trong nhà bước ra, trên tay cầm thêm một cái chén và đôi đũa mới đặt lên bàn, mời mọc :”Ngồi chơi đi anh Tư”. Anh Tư khoát tay, nói :”Để anh vô chào chú Bảy một tiếng, rồi ra”. Nói rồi anh Tư mở cái bọc quít lấy ra mấy trái đặt lên trên bàn, rồi đem số còn lại đi vô nhà diện kiến chú Bảy … (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

fordeverest2012

Xe tăng
Ly rượu trên bàn xoay thêm 3 vòng nữa thì anh Tư cũng đã hoàn thành màn chào hỏi với chú Bảy, từ trong nhà bước ra. Thằng Nh lập tức rót đầy ly rượu đưa qua cho anh Tư :”Lấy ngót đi anh Tư”. Không giống như em, anh Tư không ngần ngại cầm ngay ly rượu uống liền, khà một tiếng rồi phát biểu :”Anh Hai hôm qua ra lệnh giới nghiêm, vậy mà ổng lại chơi nhậu lén ở đây”. Anh Hai liền lên tiếng phân bua:”Bậy nè, thằng Nh nó kết dượng Bảy nên nó cứ năn nỉ làm vài ly. Anh thấy giờ này cũng rảnh nên mới ngồi chơi với nó một chút. Chiều anh còn phải qua nhà chú Tám”. Nghe đến đây, anh Tư liền nói :”Ủa, chiều anh ra nhà chú Tám hả. Anh chờ em đi chung với nha. Chú Tám biểu em đem chai rượu Chuhobucu ra cho ổng mượn, mai ổng đem qua đám”. Anh Hai cười, nói đùa :”Sao cái chai rượu của em hôm nay hổng còn XO, “xin hổng cho” nữa hả Tư, ha ha” Sau tiếng cười giòn, anh Hai lại nói tiếp :”Thôi, sẵn em đi ra nhà chú Tám, em cho anh gởi tờ giấy phát biểu chú Bảy mới ghi cho anh nè. Em nhớ nói chú Tám học thuộc đi nha. Anh còn đi mần chuyện khác” Nói rồi anh Hai lấy tờ giấy trong túi áo ra đưa cho anh Tư. Cầm tờ giấy của anh Hai đưa qua, anh Tư làm mặt buồn, lầu bầu :”Tính hai anh em đi cho vui, ai ngờ vừa nghe mình nói thì ổng đưa con sáo sang sông liền”. Thấy không khí có vẻ chùng xuống, em mới lên tiếng lái về câu chuyện “tình cảm” giữa anh Tư và thằng Nh năm xưa, chắc cũng có nhiều chuyện vui đây :”Anh Tư ơi, hồi nãy em nghe anh Hai nói, hồi xưa anh với thằng Nh chơi thân lắm hả. Có chuyện kỷ niệm gì vui kể cho em nghe với”. Nghe em nhắc chuyện xưa, khuông mặt anh Tư giãn ra, tươi tắn lên hẳn :”Nhiều lắm em ơi, anh với nó ngày xưa là “cốt” như hình với bóng vậy”. Thấy anh Tư có vẻ hứng thú, em lên tiếng thúc giục :”Vậy có chuyện nào vui vui, anh kể đi anh Tư”. Anh Tư nhìn thằng Nh cười, rồi bắt đầu kể :”Nh, mầy còn nhớ chuyện đi khám NVQS hôn? Kể cho dượng Bảy nghe đi mậy”. Thằng Nh giẫy nẫy :”Em đâu có nhớ đâu mà kể anh Tư”. Anh Tư cười khành khạch, nói :”Mẹ, mày ba xạo hoài. Thôi, mày hổng kể thì tao kể”. Rồi như để bắt đầu câu chuyện, anh Tư xin thằng Nh ly rượu, làm một hơi :”Hồi tui với thằng Nh nhận được giấy của xã, thông báo hai thằng đi khám sức khỏe (khám NVQS). Thằng Nh lo lắm. Bữa đó, nó gặp tui tâm sự :”Anh Tư ơi, xã kêu mình đi khám NVQS kìa, lỡ trúng lính thì hổng biết mần sao. Em hổng có sợ chết nhưng chỉ lo cho cha ở nhà có mình ên”. Thời đó, bên K đang đánh nhau quá trời. Xã mình 10 ông đi thì hết 9 ông được về bằng giấy thông báo (giấy báo tử). Nhưng tui biết thằng Nh sẽ hổng có đi vì nó là con một. Biết vậy nhưng tui cũng tìm cách phá nó. Thấy nó buồn, tui liền nói :”Mầy muốn hổng đi hôn, tao có cách này nè, mày dám làm hôn?”. Nó mừng quá, hỏi tui liền :”Cách gì vậy anh Tư?”. Tui nói :”Mày chứng minh là mày còn nhỏ, chưa đủ tuổi thì mần sao đi được”. Nó lại sốt ruột hỏi tiếp :”Nhưng mà chứng minh mần sao, anh chỉ cho em lẹ coi”. Tui mới từ từ nói :”Dễ lắm. Con trai tụi mình lớn là vì thằng nhỏ của mình nó có lông, đúng hôn”. Thắng Nh gật gật đầu, chăm chú. Tui bàn tiếp :”Mày về kiếm cái lưỡi lam cạo sạch mẹ nó đi. Tao bảo đảm với mày, bữa đi khám sức khỏe, người ta thấy thằng nhỏ của mày như vậy, người ta nghĩ mày chưa đủ tuổi là người ta cho về hà”. Tui nói giỡn chơi với nó thôi, ai ngờ nó mần thiệt. Mà hồi đó lưỡi lam hiếm lắm, thằng Nh nó lấy con dao mài bén, hớt từng sợi làm thằng nhỏ của nó rướm máu luôn :)). Bữa ông BS già khám cho nó, thấy vậy ổng chửi :”Mẹ, sao con hổng để nó mọc tự nhiên đi con, cạo mần chi, có ngày đứt mẹ nó thằng nhỏ là hết lấy vợ luôn đó con” :)). Cả bàn nghe tới đây, cười chảy nước mắt trước cái tính tình lém lỉnh của anh Tư. Thằng Nh dù nghe kể chuyện xấu của mình, nó chẳng những hổng buồn mà cũng khanh khách cười theo … (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xì hơi lốp
Oánh dấu hóng :))

maple_leaf

Xe điện
Bên vợ cụ chủ thấy chủ yếu ở dưới quê sao cụ chủ quen được bà xã vậy ?

fordeverest2012

Xe tăng
Bên vợ cụ chủ thấy chủ yếu ở dưới quê sao cụ chủ quen được bà xã vậy ?
Chuyện cũng dài dòng cụ ợ. Vợ em mới đầu lên SG (1992) làm việc ở KCX Tân Thuận. Sau nhờ ngừoi quen nên vào làm việc trong chỗ làm của em(1993). Nên hai đưa quen nhau :D

NamLeader

Xe tải
Người miền tây chất phát chân thật vadf dễ gần cuu nhỉ. chuyện cụ hay quá có khi em cũng lấy vợ miền tây luôn quá :)

tuvdc

Xe tải
bác thế nào ây chứ. 2/9/2012 em về nhà ông bố vợ ra mắt, em làm cho 1 chập cả bố vợ lẫn anh vợ lăn quay tất.
cuối năm cưới lại có cái tục Tết mới, về nhà ông bác uống rượu gọi cả mấy anh em về 6-7 ông, rể mới nên được ưu ái lắm. em để ý có mấy thằng nháy nhau phủ đầu ông rể mới. em chơi tất cứ phát 1 phát 1, nào là chúc mừng năm mới, nào là chào hỏi, nào là chúc sức khỏe, nào là... ôi trời ty tỉ lý do. hờ hờ... đến phút cuối có mỗi em ngồi lại! các chú kia xin phép biến hết. thế là từ đó trở đi ông nào nhìn thấy em cũng lem lép cóc dám nói tới chuyện uống bia rượu nữa. quá buồn!

fordeverest2012

Xe tăng
bác thế nào ây chứ. 2/9/2012 em về nhà ông bố vợ ra mắt, em làm cho 1 chập cả bố vợ lẫn anh vợ lăn quay tất.
cuối năm cưới lại có cái tục Tết mới, về nhà ông bác uống rượu gọi cả mấy anh em về 6-7 ông, rể mới nên được ưu ái lắm. em để ý có mấy thằng nháy nhau phủ đầu ông rể mới. em chơi tất cứ phát 1 phát 1, nào là chúc mừng năm mới, nào là chào hỏi, nào là chúc sức khỏe, nào là... ôi trời ty tỉ lý do. hờ hờ... đến phút cuối có mỗi em ngồi lại! các chú kia xin phép biến hết. thế là từ đó trở đi ông nào nhìn thấy em cũng lem lép cóc dám nói tới chuyện uống bia rượu nữa. quá buồn!
Em luôn lắng nghe và luôn thấu hiểu cái tình cảnh của "rể mới" :)) Nhưng nội công của cụ quá thâm hậu thì ngon rồi. Em thì cứ hát mãi bài "tiếng hò sông hậu" mỗi khi nhậu với mấy ông anh vợ :))

TUCSON9389

Xe điện
nghe cụ kể chiện hay quá em tò mò muốn biết các nhân vật chính. em nhớ là có lần cụ post ảnh các anh vợ nhà cụ rồi thì phải mà tìm ko ra ? lạ quá ha ? ):
em hỏi cụ thêm nữa là cụ chắc nhiều tuổi hơn anh sáu, anh năm nhà vợ, vì em đoán là cụ cũng hơn vợ vài tuổi nên chuyện nhiều tuổi hơn mấy "thằng" anh vợ cũng là bthuong; trong xưng hô cụ vẫn anh em à ?

fordeverest2012

Xe tăng
nghe cụ kể chiện hay quá em tò mò muốn biết các nhân vật chính. em nhớ là có lần cụ post ảnh các anh vợ nhà cụ rồi thì phải mà tìm ko ra ? lạ quá ha ? ):
em hỏi cụ thêm nữa là cụ chắc nhiều tuổi hơn anh sáu, anh năm nhà vợ, vì em đoán là cụ cũng hơn vợ vài tuổi nên chuyện nhiều tuổi hơn mấy "thằng" anh vợ cũng là bthuong; trong xưng hô cụ vẫn anh em à ?
Đúng theo thứ tự cụ ợ. Anh Hai lớn tuổi nhất, rồi cứ theo thứ tự. Anh Sáu sn 71, em sn 72, gấu em 73, thằng Tám 76, thằng Út 82 :D
Em xin lỗi vì đã rút tấm hình mấy anh chụp chung với em xuống vì lý do "bảo mật đời tư" :)) Hôm đấy tình cờ gấu em nhìn vào MH em đang mở, thấy em up ảnh mấy anh nên gấu bắt em phải gỡ xuống. Cũng may gấu em lười, không đọc câu chuyện của em. Nếu không chắc gấu nhờ mấy mod xóa thớt quá :))

ihuhu4u

Xe hơi
Em vodka bác, đọc chuyện của bác mà quên chưa đánh dấu, hôm nay tìm mãi mới ra. Làm phát cho nhớ ạ.

Lê Thành Trung

Xe tăng
sSói bố và gấu mẹ nhà cụ đều là Ofer ah???
Đúng theo thứ tự cụ ợ. Anh Hai lớn tuổi nhất, rồi cứ theo thứ tự. Anh Sáu sn 71, em sn 72, gấu em 73, thằng Tám 76, thằng Út 82 :D
Em xin lỗi vì đã rút tấm hình mấy anh chụp chung với em xuống vì lý do "bảo mật đời tư" :)) Hôm đấy tình cờ gấu em nhìn vào MH em đang mở, thấy em up ảnh mấy anh nên gấu bắt em phải gỡ xuống. Cũng may gấu em lười, không đọc câu chuyện của em. Nếu không chắc gấu nhờ mấy mod xóa thớt quá :))

hiepphoma90

Xe đạp
em thì ko như cụ chủ mà chỉ quen mồm hay gọi bố mẹ vợ là bác :D

levantoi

Xe đạp
vậy mà chủ thớt ko bị ăn thịt ở trong bàn nhỉ. em 1 lần về quê nhà ny bọn anh nó thịt cho 3 ngày sau vẫn thấy sợ riệu =))

clik29

Xe hơi
kỷ niệm của cụ rất hay và tình cảm rất đáng quý và chân trọng

cuongle1908

Xe hơi
Chuyện bình thường mà cụ ai chẳng có lúc. Em tưởng lúc đó bố vợ cụ lại bảo mày giống tao hồi trước. haha