[Funland] Tập làm văn : Em hãy tả lại kỷ niệm ăn nhậu đáng nhớ nhất !

nguoi yeu xe

Xe tăng
(tiếp theo "con gà của cậu Tám")
... Bữa tiệc luôn bắt đầu bằng màn "tuyên bố lý do" của ông anh Hai và "khai rượu" (ổng la lớn kéo dài giống như Bao Công kêu khai đao vậy :D ). Tinh thần cuộc nhậu từ xưa đến nay bao giờ cũng vậy luôn mở đầu bằng các tiết mục thời sự trong nước và quốc tế. Khi bàn đã ngà ngà thì chuyển sang tiết mục văn nghệ : ca hát, kể chuyện cười. Ai không hát hết bài bị phạt 1 ly, ai kể chuyện không cười bị phạt 1 ly. Đó là luật lệ do ông anh Hai đặt ra cho nhóm nhậu “anh và em” (tên nhóm cũng do ổng đặt ra :D ). Trước tiết mục văn nghệ bao giờ ông anh Hai cũng ra hiệu lệnh : Vương Triều, Mã Hán, Trương Long, Triệu Hổ, Công Tôn Sách, Triển Chiêu đâu cẩu đầu đao chờ lệnh (ông này bị nhiễm Bao Công :D ). Cả bàn dạ rang. Em liền thắc mắc hỏi ông anh Hai : “Anh Hai, vậy em chức gì vậy anh?” Ổng trả lời :”Dượng Bảy mầy là thảo dân”. Em giẫy nảy :” Anh Hai ép thảo dân quá”. Ổng liền trấn an em :” Dượng Bảy mày chức cao lắm đó, Thảo dân có quyền kêu oan mà. Còn mấy thằng này không được quyền kêu oan. Quân pháp bất vị thân. Anh xử công bằng lắm.Thằng Công Tôn Sách này (ổng chỉ ông anh Ba) anh phạt nó hoài, nó ngu luôn, khà khà “ …. (còn tiếp)
cụ làm em cười té ghế rồi nè

fordeverest2012

Xe tăng
Sở dĩ anh Hai lấy anh Ba làm ví dụ điển hình vì ông này tính tình như cục đất, chẳng biết hát hò gì, kể chuyện lại càng không được nhưng được cái tửu lượng anh Ba rất cao nên đều nghiêm chỉnh chấp hành hình phạt. Buổi văn nghệ thật là hào hứng vui nhộn với dàn âm thanh Hi-end phát ra từ những chiếc đũa gõ vào miệng chén, đĩa … “Ngày xưa em như chim sáo, sống lâu năm em thành đại bàng …” tiếng ca dạt dào tình cảm của anh Sáu đang ngân nga thì má vợ em bước ra nói :”Mấy anh em bây coi có đứa nào một lát đem mấy đòn bánh tét qua nhà cậu Tám cúng ông bà nghen”. Má vợ em quay vào nhà thì ông anh Hai đề nghị :”Mấy anh em mình dọn sòng qua nhà cậu Tám chơi đi, qua nhà cậu Tám vui lắm”. Toàn thể anh em trong sòng đều biểu quyết với 100% đồng ý dọn sòng qua nhà cậu Tám chơi nhân tiện đem bánh qua nhà cậu luôn …. (còn tiếp)

2 tai 8 banh

Xe container
Sở dĩ anh Hai lấy anh Ba làm ví dụ điển hình vì ông này tính tình như cục đất, chẳng biết hát hò gì, kể chuyện lại càng không được nhưng được cái tửu lượng anh Ba rất cao nên đều nghiêm chỉnh chấp hành hình phạt. Buổi văn nghệ thật là hào hứng vui nhộn với dàn âm thanh Hi-end phát ra từ những chiếc đũa gõ vào miệng chén, đĩa … “Ngày xưa em như chim sáo, sống lâu năm em thành đại bàng …” tiếng ca dạt dào tình cảm của anh Sáu đang ngân nga thì má vợ em bước ra nói :”Mấy anh em bây coi có đứa nào một lát đem mấy đòn bánh tét qua nhà cậu Tám cúng ông bà nghen”. Má vợ em quay vào nhà thì ông anh Hai đề nghị :”Mấy anh em mình dọn sòng qua nhà cậu Tám chơi đi, qua nhà cậu Tám vui lắm”. Toàn thể anh em trong sòng đều biểu quyết với 100% đồng ý dọn sòng qua nhà cậu Tám chơi nhân tiện đem bánh qua nhà cậu luôn …. (còn tiếp)

thôi xong ông cậu roài ... hay quá xá là hay
kính cụ để em hóng tiếp nhá (b)

xemoc

Xe tải
Cụ vào đây cháu hầu cụ 18 bát rượu quê ạ.

fordeverest2012

Xe tăng
Thế là mọi người nháo nhác đứng dậy đi vào nhà sửa sọan hành trang, bỏ lại sau lưng nguyên một bãi chiến trường bát đĩa ngổn ngang trông phát khiếp. Thằng Út đi vào sau cùng kêu lớn : “Mấy đứa nhỏ đâu, bây ra dọn dẹp cho chú Út coi”. Mọi thứ đã sẵn sàng, ông anh Hai ra sau cùng vì còn phải khệ nệ gói mồi đem theo :D. “Mồi gì mà gói kỹ vậy anh Hai”. Em cất tiếng hỏi. “Mồi bén mầy ơi, chuối già luộc” Ông anh Hai í ới trả lời.Thoạt đầu mấy anh em dự định đi xuồng vô nhà cậu Tám nhưng do nước ròng nên mấy anh em buộc lòng hành quân bằng đường bộ. Thôi thì cũng vận động một chút cho nó giã rượu. Đoàn quân anh em lên đường đi băng ngang qua những vườn ổi xum xuê, những vườn nhãn già cổ, những cánh đồng lúa vàng trĩu cả bông do không kịp gặt…con đường càng lúc càng khó đi do phải nhảy qua nhiều con mương sình lầy, cỏ dại mọc đầy dọc theo con đường đê bé tí xíu. Em dân SG mấy khi vận động đâu nên chẳng mấy chốc đuối sức, bị tụt lại phía sau đoàn quân. Lấy hết sức mình em gọi thằng Út: “Sắp tới chưa Út?” Thằng Út quay lại trả lời em :”Qua hết cánh đồng này là tới rồi anh Bảy ơi, anh Bảy thấy bụi cây đằng kia hông. Nhà cậu Tám đó”. Trời mẹ, nhìn hàng cây theo hướng thằng Út chỉ nó bé xíu như ngón tay út. Xa thấy mẹ vậy mà nó nói gần. Nghĩ vậy nhưng em vẫn cố kìm hơi thở hổn hển đuổi theo đoàn quân phía trước …. (còn tiếp)

move

Xe tăng
chuyện cụ hay quá, tiếp tục cụ nhé. Nhà vk em thì neo người từ bố đời bố vk nên toàn 2 bố con nhậu với nhau. Nhưng nhà mẹ vk thì đông, về gặp đội đấy thì cũng tới bến

fordeverest2012

Xe tăng
Vâng em cũng đang rất cố gắng để ... vừa nhớ, vừa tập làm văn đấy các cụ ợ :))
Em xin tiếp ợ :D
Cuối cùng thì bầu đoàn anh em cũng đến nhà cậu Tám. Nhà cậu Tám bao quanh bởi một vườn nhãn xum xuê, trước sân nhà cậu lót gạch tàu xung quanh bày biện nhiều chậu kiểng trông rất đẹp. Vừa bước tới cổng tiếng ông anh Hai đã cất lên :” Cậu Tám ơi, cậu Tám có nhà hông cậu Tám?”. Trong sân nhà có tiếng ới vọng ra, thì ra cậu Tám đang nằm đong đưa trên cái võng bên hông nhà, miệng phì phèo điều thuốc rê đậm chất “ông già nam bộ” :)) “Ai vậy bây” cậu Tám cất tiếng hỏi. Lúc này mấy anh em đang lũ lượt bước vào sân chào cậu.”À ! Đám quỉ sứ con của chị Ba B (tên má vợ em) đây nè. Má bây kêu đem bánh qua cúng hả?” Cậu Tám nói rồi lồm cồm bước ra khỏi võng. Em lễ phép đến trước mặt cậu khoanh tay chào. Ông anh Hai giới thiệu:” Vợ chồng thằng Bảy năm nay về quê ăn Tết sớm đó cậu. Cậu có mồi gì bén hông cậu kêu mấy đứa nhỏ dọn lên đi cậu”. “Mả cha tụi quỉ sứ,” Tiếng cậu chửi yêu :D “Tới nhà không lo vô thắp nhang ông bà ngoại, chưa gì lo nhậu rồi” Nói thế nhưng cậu cũng ới kêu thằng Năm (con trai của cậu) giết gà đãi mấy anh. “Bây về hồi nào vậy con” Cậu hỏi em. Em trả lời cậu “Dạ, tụi con về hôm qua. Thôi để con vô nhà thắp nhang ông bà ngoại nghen cậu”. Nói rồi em đi vô nhà theo gót mấy ông anh để thắp nhang ông bà ….(còn tiếp)

2 tai 8 banh

Xe container
cứ đang hay là ... (còn tiếp) ... :((
cụ ơi [@fordeverest2012;137063] nhanh tay lên, hôm nay ngày nghỉ mà cụ táo quá roài :))

fordeverest2012

Xe tăng
Khi mọi thủ tục lễ nghĩa đã hoàn tất thì thằng Năm mời mấy anh em ngồi vào bàn uống nước trà sẵn tiện nó khoe :"Hôm trước em với tía (cậu Tám) đi tát mương, rộng (giữ cho còn sống) được một mớ cá lóc, mấy anh thích làm món gì?". Anh Hai lên tiếng hỏi lại thằng Năm :"Ê Năm, nhà mầy năm nay có nuôi gà trống thiến không mậy?" Thằng Năm thiệt thà trả lời :"Dạ có chứ, năm nào tía cũng nuôi 1 con để 30 Tết cúng ông bà". Anh Hai đề nghị :"Hay thịt con gà đãi anh Bảy mầy đi, nó hồi nào tới giờ chưa ăn thịt gà trống thiến". Nói rồi anh Hai quay sang em như muốn xác nhận :"Dượng Bảy ăn gà trống thiến lần nào chưa?". Em chưa kịp trả lời thì thằng Năm nó lắc đầu quầy quậy :"Hổng được đâu anh Hai, con gà tía nuôi cả năm để cúng ông bà, thịt tía chửi chết". Ông anh Hai cố gắng thuyết phục nó :"Em yên tâm, cậu Tám chửi anh gánh hết cho, đừng lo". Thấy thằng Năm tỏ vẻ sợ sệt nên em bèn nói với anh Hai :"Thôi đi anh, anh em mình chủ yếu vui là chính mà, mồi màng chi cho mắc công". Rồi em quay sang nói với thằng Năm :" Thôi em mần mồi gì tụi anh chơi mồi đó, lâu lâu anh Bảy về chơi thì em chơi "chìm xuồng" với anh Bảy luôn nha" :)) Thằng Năm dạ một tiếng rồi quay vô nhà trong lo mồi.Đúng lúc đó ông anh Hai khiều em :" Kìa, dượng Bảy mầy nhìn kìa. Đó, con gà đang đi ngoài sân kìa, thấy đã hôn?". Em nhìn ra ngoài sân thì thấy một con gà tàu trông dáng khá mập mạp, ục ịch nhưng mã khá đẹp. Nó có bộ lông ngũ sắc, cái mồng đỏ ao dựng thẳng đứng như năm ngón tay người giơ lên trời. Hình như nó cũng phát hiện em đang ngắm ngía nó hay sao í nên nó dừng bước lại nghiêng nghiêng cái đầu ngó lại em. Tiếng anh Hai đều đều như hướng dẫn viên :"Con này mà ăn thì thịt nó béo ngậy hà, da nó vàng ươm ngon lắm. Chẹp". Nói rồi anh Hai đứng lên đi ra phía sau hè, mấy anh em còn lại người thì ngồi nhâm nhi ly trà, người thì nằm trên bộ ngựa nghỉ ngơi. Thấy cái võng của cậu không ai nằm em leo tót lên nằm nghỉ. Chặng đường dài từ nhà má vợ đến nhà cậu Tám làm xương cốt rã rời. Thôi thì nằm nghỉ một chút trong thời gian chờ vợ chồng thằng Năm gầy sòng mới .... (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

xeco.com

Xe lăn
Chuyện cụ hay quá, em hóng tiếp :))

New_Carens

Xe điện
Chuyện miền quê Nam bộ hay thật, cảm ơn cụ chủ nhé.

fordeverest2012

Xe tăng
Cũng chẳng phải chờ đợi lâu thì bàn nhậu cũng đã được thằng Năm bố trí xong. Khung cảnh cũng khá tốt. Nó kê bàn nằm dưới tàn cây trứng cá phía trước nhà rộng rãi và mát mẻ. Trên bàn bày biện cơ man nào là mồi đến nỗi dĩa nọ phải nằm chồng lên dĩa kia. Nào là món cá lóc hấp cuốn bánh tráng, trứng vịt lộn kho tiêu, bò xào bông cải, tôm hấp nước dừa ... chật kín cả bàn. Khi mọi người đã an vị vào bàn thì mới phát hiện thiếu ông anh Hai, cả bàn í ới gọi thì bóng ông anh chậm rãi từ từ đi lên từ phía sau. Thì ra ông Hai đang bưng lên một dĩa gà hấp chanh thơm lừng :D. "Trời phật, mồi đầy bàn chỗ đâu mà chứa nữa anh Hai" anh Tư lên tiếng. Anh Hai cười khà khà :"Tụi bây dẹp bớt mấy món ba xàm kia đi, để món này lên là được rồi". Thế là mọi người phải để bớt đĩa rau xanh, tô nước thấm bánh tráng xuống đất, cố gói ghém làm sao để vừa cái đĩa gà hấp của ông anh Hai. Mọi việc vừa được sắp xếp xong xuôi thì bóng cậu Tám tất tả sau nhà đi lên la om xòm : “Mấy thằng quỉ sứ chết bằm tụi bây thịt con gà của tao rồi phải hông, thằng nào, thằng nào …” Mọi ánh mắt trong bàn đều hướng về ông anh Hai. Bằng vẻ mặt điềm tĩnh, anh Hai nói :”Cậu nói sao chớ con mới thấy nó đi ngang qua đây mà “ Nói rồi anh Hai đưa mắt dáo dác khắp nơi cất tiếng kêu gà “cúc cúc cúc …”. Cậu Tám đứng chống nạnh quan sát cử chỉ của anh Hai rồi nói “Thôi thằng quỉ chúa, mày đừng giả bộ nữa mầy ơi, tao thấy đống lông gà đỏ lòm vứt ngoài gốc chuối kìa. Mầy không thịt chứ con gà nào nằm trên bàn kia ?”. Ông anh Hai tỏ ra oan ức :”Cậu nói sao chứ con gà này là con gà bông, chắc gà của cậu nó chui vô chuồng gà mái lo đạp mái rồi cậu ơi”. “Mả cha mày, tao thiến mày rồi mày về đạp mái với vợ mày được hôn” Cậu Năm đáp lại. Cả bàn cười nghiêng ngửa trước câu hỏi cắc cớ của cậu Tám làm anh Hai cũng hơi quê quê (xấu hổ) ….(còn tiếp)

Câu chuyện đến đây là cũng gần đến hồi kết. Vậy trước khi em kể nốt câu chuyện, các cụ mợ thử nghĩ dùm xem anh Hai của em có thịt con gà của cậu Tám không ợ :))

Chỉnh sửa cuối:

Blue Danube

Xe buýt
Câu chuyện đến đây là cũng gần đến hồi kết. Vậy trước khi em kể nốt câu chuyện, các cụ mợ thử nghĩ dùm xem anh Hai của em có thịt con gà của cậu Tám không ợ :))
Cả nhà người ta có con gà mái tơ ngon thì cụ thịt mất rồi thử hỏi con gà thiến kia còn có ý nghĩa gì :21:

P/s : em bợm nhậu Miền tây Nam bộ, bí danh "độc cô cầu sỉn" cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

trungtv75

Xe tải
Cụ đúng là hậu duệ của cụ Đoàn Giỏi rồi.

fordeverest2012

Xe tăng
Đang lui cui dưới bếp, nghe tiếng cậu Tám la mắng, mợ Tám tất tả đi lên phân trần với cậu Tám :”Thằng Hai nó mần con gà bông ông ơi, tôi với nó mần chứ đâu”. Cậu Tám hỏi lại :”Vậy chứ đống lông gà đỏ ở gốc chuối của con nào?” Mợ Tám nói :”Tui thấy thằng Tư nó thậm thụt gì ở gốc chuối đó, ông hỏi nó coi”. Nghe nhắc tới mình anh Tư giật mình, sắc mặt chuyển sang đóng phim tình cảm :”Con không có thịt con gà của cậu đâu. Con thấy cậu ngày mai cũng mần nó cúng ông bà nên con mới vặt lông nó trước dùm cậu thôi à. Kìa, nó kia kìa”. Mọi người nhìn theo hướng anh Tư chỉ tay thì thấy con gà chụi lủi không còn cọng lông để lộ cả ra cái phao câu to đùng trông thật tội nghiệp. Nhìn thấy con gà lửng thửng, trần trụi mất đi cái vẻ uy phong thường ngày không ai nhịn được cười. Cậu Tám nói :”Anh em tụi bây đúng là đồ quỉ sứ. Tao sợ tụi bây quá trời luôn. Ông ngoại tụi bây ngày xưa còn sống còn sợ anh em tụi bây huồng hồ chi tao”. Anh Hai lúc này mới đứng lên xin phát biểu :”Kính thưa quí toàn thể anh em. Thằng Tư bậy quá. Nó làm mất uy tín nghiêm trong nhóm ăn nhậu “anh và em” của chúng ta. Nay với chức danh tổ trưởng tổ ăn nhậu mà anh em tin tưởng giao phó, tui quyết định phạt nó 3 ly vô 1 chỗ”. Cả bàn vỗ tay rần rần. Tiếng “Khai…. Rượu…..” của ông anh Hai vang lên cùng với tiếng đồng thanh của cả bàn “chơi… luôn….” Làm không khí bàn nhậu trở nên sôi nổi, vui vẻ. Cậu Tám cũng lắc đầu cười khằng khặc, rung rung người, miệng lộ ra mấy cái răng dài sọc, vàng ố, lưa thưa … HẾT :D

Chỉnh sửa cuối:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Gia đình nhà vợ cụ vui quá, 8 ae thì con cháu chắt cứ gọi là cả đống :D